Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
H

hong

Guest
23/8/05
2
0
0
40
tphcm
chứng từ sử dụng để trích BHYT

e là thành viên mới, e có một thắc mắc mong mọi người chỉ giúp. chứng từ dùng để trích BHYT có giống với chứng từ dùng để trích BHXH kg ah.các anh chị nào biết cho e xin một số mẫu chứng từ đó được kg ah.e đang cần gấp.e cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
CHo mình hỏi cầu này gấp gấp. Mong mọi người giải đáp luôn. Mình đang học cao đẳng năm thứ 3 (năm cuối) còn chờ thi tốt nghiệp thôi.Hiện tại mình đang làm việc tại 1 cty liên doanh. Trước thì làm part time nên ko có chế độ gì cả.Từ đầu t4 đến giờ, e làm full time và có yêu cầu cty kí HĐ. Nhưng có vẻ là chị trưởng phòng nhân sự gây khó dễ, chị ý yêu cầu mình phải nộp bảng điểm có dấu của trường thay cho bằng tốt nghiệp mà mình đã đi xin và trường ko cho. Chị ý có nói là ko có bảng điểm or bằng thì mình ko đc đóng BH. Câu hỏi mình đặt ra là có đúng là không có bằng, bảng điểm thì không được đóng bảo hiểm không? Và nếu không thì có luật nào quy định như thế không ah? Mình nghĩ chắc chị ý gây khó dễ không chịu đóng cho mình nền nói thế. Cảm ơn mọi người ah!

Mĩnh nghĩ suy nghĩ của bạn đúng đấy vì chẳng có quy định nào bắt buộc phải có bằng TN or bảng điểm mới được ký hợp đồng or tham gia BHXH cả. Theo quy định thì thời gian ký hợp đồng lao động trên 3 tháng phải đký với phòng lao động và phải đóng BHXH cho người lao động nhưng không có nghĩa là dưới 3 tháng thì không được quyền tham gia. Nếu hết thời gian thử việc như thỏa thuận bạn phải đề nghị ký hợp đồng và xem kỹ nội dung ghi trong hợp đồng là như thế nào.

K

khangbao

Guest
28/8/10
1
0
0
tân bình
Tham gia Bảo hiểm cho Giám đốc và thành viên trong cty TNHH 3 thành viên

Anh chị ơi cho em hỏi, Cty em là cty TNHH 3 thành viên thành lập tháng 01/2011. Nhưng sếp bảo tới tháng 5 mới tham gia Bảo hiểm. Vậy tới tháng 5 thì em mới tiến hành cho nhân viên ký hợp đồng. Vậy còn 2 người (Giám đốc và 1 thành viên khác) muốn tham gia bảo hiểm và có tên trong bảng lương để đưa vào chi phí hợp lý thì 2 người này có cần làm HĐLĐ ko? và có bị truy thu từ ngày mới thành lập ko? Vì cty thành lập từ tháng 01/2011 mà đến tháng 5 mới tham gia? Vì 2 người này phải có tên từ đầu chứ chẳng lý tới tháng 5 mới có mặt cũng ko hợp lý? Mong anh chị giúp đỡ.

nhutnhat85

nhutnhat85

Sơ cấp
19/3/11
31
0
0
hung yen
mình cũng mới làm thang lương nộp cho phòng TBXH xong. mình làm đơn giản lắm. mình lấy đại hệ số 1.07 là thấp nhất cho 1 chức danh rồi nhân với mức lương tối thiểu nhà nước quy định 1350000d các bậc tiếp theo bạn lấy 1.07*5% nhớ làm tròn đên phần nghìn. có vậy thôi bạn ah

T

thuythoibui

Guest
23/2/11
4
0
0
Hà Nội
Doanh nghiệp muốn đăng ký đóng BH cho người lao động?

Hi các anh chị .MÌnh la dân kt mới còn non và xanh quá => nhờ chỉ giáo.HIện công ty mình mới thành lập bgio muốn đóng Bảo hiểm cho ngừoi lao động vậy minh xin hỏi mình sẽ làm thủ tục như nào và đăng ký làm tại đâu??( Cty mình đóng tại quận Hà Đông-HN)

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Hi các anh chị .MÌnh la dân kt mới còn non và xanh quá => nhờ chỉ giáo.HIện công ty mình mới thành lập bgio muốn đóng Bảo hiểm cho ngừoi lao động vậy minh xin hỏi mình sẽ làm thủ tục như nào và đăng ký làm tại đâu??( Cty mình đóng tại quận Hà Đông-HN)
Trên web có ô tìm kiếm đó bạn chịu khó tìm đọc,muốn đăng ký thì lên BHXH quận mà làm.
Thân.

P

phanlananh

Guest
3/1/11
3
0
0
hanoi
BHXH phải trả cho người lao động

Cho em xin hỏi là nếu cơ quan BHXH chi trả khoản ốm đau thai sản qua tài khoản ngân hàng thì sẽ phải hạch toán ntn ah?
Em xin cảm ơn!

M

minhhue124

Guest
13/4/11
6
0
0
37
hà Nội
các bác cho em hỏi công ty em đăng ký kinh doanh ở Huyện Thanh Trì, vậy em phải đăng ký đóng bảo hiểm ở Huyện Thanh trì phải k?

C

chuotjeny

Sơ cấp
5/11/10
27
0
0
ha dong
Thực ra rất đơn giản. Bạn lên BHXH xin mẫu đăng ký rùi về làm mẫu 02 và 03 tiền là ok. Nhưng nhớ phải chuẩn bị đầy đủ Hồ sơ nhân viên và hợp đồng lao động bạn nhé

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Theo công văn 289 thì doanh nghiệp được bổ sung thang bảng lương đã đăng ký với phòng lao động trong vòng 30 ngày. Nên trước tiên bạn tới BHXH quận Hà đông xin biểu mẫu về làm.
Làm nháp thôi, mang lên cán bộ bh xem cho, rồi mới về in đóng dấu mang đi nộp.

- sau đó lên phòng lao động thương binh xã hội quận HĐ đăng ký thang bảng lương. ( sau đó ra phường sao 3 bản thang bảng lương đã được xác nhận nộp lên bảo hiểm)

- Hồ sơ nhân viên gồm: sơ yếu lí lịch, giấy khám sức khỏe, chứng minh thư bản sao, giấy khai sinh bản sao.
với nhân viên đã có sổ thì cần sổ + giấy khám sức khỏe.

Biểu mẫu mới mình mới xin hôm nay của BHXH quận Hoàn Kiếm.

http://4wkt.net/f/6h0i2vzmh3ct08d.rar

Sửa lần cuối:
T

thetear1311

Guest

Hà Đông à? Liên lạc với mình nha. nick: thetear_1311 mình cũng ở Hà Đông đó. Nhưng để qua ngày 5/5/2011 nhé. Mình đi chơi hôm đó mới về

T

thanhnhandfc

Guest
28/4/11
1
0
0
39
hà nội
Mình cũng đang muốn đóng BHXH cho anh em trong công ty đây dang còn vướng mắc ở thang bảng lương.? Không biết đóng ở mức nào? Lương tối thiểu a? Thế cụ thể theo bằng cấp ư? Nhưng lập thang bảng lương đăng ký thì chỉ tạo mức lương cơ bản thôi ư hay làm như bảng lương bình thường của một tháng nào đó xong gửi nên đăng ký?Các bạn ơi xin cho mình lời khuyên nhé.
Mình cảm ơn!
Mình mới làm mà/

Mình cũng ở Hà Đông.A các bạn có bảng biểu bảng lương mẫu nào mà được phòng lđ thương binh duyệt rồi thì cho mình xin nhé. Vì làm thế sẽ giúp mình đỡ phải đi lại nhiều. Amind hãy cứu em với.

Sửa lần cuối:
3

3S ERP

Guest
6/3/11
2
0
0
Hà Nội
Hi, về qui định các mức lương tối thiểu thì bạn vào Google search Nghị định 108/2010/NĐ-CP và Nghị định 107/2010/NĐ-CP về tham khảo cho doanh nghiệp của bạn. Còn về biểu mẫu thì tốt nhất chạy lên phòng BHXH mà xin cho chuẩn, mất thời gian 1 chút nhưng không phải sửa đi sửa lại, vì mấy bác BHXH nhà mình thay đổi mẫu biểu suốt.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cho em xin hỏi là nếu cơ quan BHXH chi trả khoản ốm đau thai sản qua tài khoản ngân hàng thì sẽ phải hạch toán ntn ah?
Em xin cảm ơn!
Theo quy định thì trong khoản trích 22%BHXH, DN chỉ nộp cho cơ quan BH 20%, 2% DN được giữ lại để chi kịp thời ốm đau, thai sản cho người lao động (bên Có 3383 còn lại 2%)
* Hàng tháng chi ốm đau, thai sản
Nợ 3383
Có 334
- Nếu như khoản chi này nhiều hơn 2% để lại, khoản chênh lệch thiếu sẽ được BHXH cấp bù qua tk NH
Nợ 1121 Chênh lệch thiếu
Có 3383
- Đơn vị rút tiền vế quỹ chi cho người được hưởng
Nợ 1111
Có 1121
* Khi chi
Nợ 334
Có 1111

L

loan0808

Sơ cấp
15/1/10
20
1
0
TpHCM
Sự chênh lệch về TLBL và HĐLĐ.
Các bạn cho minh hỏi chút nhé!
Mình đã đăng ký lao động và có khai ở cột "tiền lương" là tiền lương căn bản trong HĐLĐ (lúc đó ko có phụ cấp gì). 2 tháng sau mình đăng ký TLBL nhưng sếp lại cho bậc I cao hơn LCB trong HĐLĐ. Giờ mình đăng ký BHXH thì họ ko chịu sự chênh lệch đó. Vậy mình nên làm cách nào, các bạn chỉ giup minh với nhé:
1/ Bổ sung Phụ lục HĐLĐ là cho thêm phụ cấp tiền ăn (vì ko tính BH), số chênh lệch còn lại bị thiếu trong HĐLĐ?
-> nhưng có phải đi khai lại lao động với mức lương mới là LCB + PC tiền ăn không?.
2/ Xin hủy việc đã đăng ký lao động với mức lương cũ (ko co PC) và làm lại mức lương nhưng trong TLBL?
Minh đang rối lắm, lần đầu làm bảo hiểm, các bạn giúp dùm mình với nhé!!
Cám ơn các bạn nha!!.

T

tuntin

Sơ cấp
1/11/10
45
0
0
37
Hà Tĩnh
bạn cứ làm bảo hiểm dúng như hop dong lao dộng nha.vi thay doi ko phu hop sau nay quyet toan ho se kiem tra do

L

loan0808

Sơ cấp
15/1/10
20
1
0
TpHCM
bạn cứ làm bảo hiểm dúng như hop dong lao dộng nha.vi thay doi ko phu hop sau nay quyet toan ho se kiem tra do

Cám ơn bạn Tuntin nha. Nhưng ngặt nỗi là bên BHXH họ nhìn vào cái thang lương bảng lương thì bậc I không giống tý tẹo nào với cái HĐLĐ. Vì thế mình mới cho thêm 1 phụ lục tiền cơm vào để tổng HĐLĐ bằng với bậc I của TLBL. Nhưng bên PLĐ thì lại ko đúng.

P

phuongtuong

Guest
28/3/11
6
0
0
hà nội
bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế bắt buộc

Cả nhà ơi cho e hỏi: khi nộp BHXH và BHYT bắt buộc ko có thang bảng lương mà chỉ có lương cơ bản có được ko? gúp e với nha:wall:

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Nếu bên bạn đóng BHXH và BHYT theo hợp đồng thì đâu cần thang bảng lương. Bên mình cũng ko có bảng lương, mà đóng BHXH & BHYT theo toàn bộ lương trên hợp đồng lao động.

X

xuandang

Sơ cấp
7/5/10
39
1
8
kien giang
đóng bhtn

Anh, chị ơi cho em hỏi: Kế toán trưởng của công ty trực thuộc được Tổng công ty bổ nhiệm có phải tham gia Bảo hiểm thất nghiệp không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA