Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
S

salem tim

Guest
7/8/08
3
0
0
Gia Lâm - Hà Nội
công ty TNHH co bắt buộc nộp bảo hiểm không?

Anh chị nao giúp em với.
e làm công ty chuyên về dịch vụ. cả công ty có 10 thanh viên, riêng giám đốc thi e không tinh lương vì theo em biét lương của giám đốc ko được tinh vào chi phí được trừ.e làm thế có đúng không ạ.
với lại công ty e cũng ko đóng bảo hiểm cho nhân viên, như thế sau này phát hiện ra thi công ty e co bị phạt không? với lại như thế thì e phải hạch toán phần các khoản trích theo lương thế nào? a chị nào biết giúp e với nhé.
E cảm ơn nhiều:014: :046:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hiepdvh

Sơ cấp
26/10/08
2
0
1
39
Tp. HCM
Xin vui lòng giúp minh về BHXH (tp HCM). Mình đang cần gấp.

Chào cả nhà! Mình đang làm báo giảm lên BHXH cho công ty, vì là lần đầu tiên nên có một số vấn đề chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ:
- Công ty mình có một số người lao động đã tham gia BHXH nhưng vẫn chưa được cấp sổ BHXH, thì những người này mình nên lập danh sách theo mẫu nào? Mình lập bảng "Danh sách đề nghị xác nhận sổ BHXH" có được không? Nên lập danh sách chung hay riêng với những người đã có sổ.
- Còn cách tính ngày trong mẫu số C67a-HD (Danh sách người lao động hưởng chế độ thai sản), mình lấy 120 ngày hay 4*26=104 ngày.

Sửa lần cuối:
J

jemimah86

Guest
21/2/11
2
0
0
Hà Nôi
Mất thẻ BHYT

Chào các anh chị,

Em đang làm thủ tục báo giảm cho 2 nhân viên, nhưng 1 nhân viên lại mất thẻ BHYT thì phải làm thế nào ạ? Có biện pháp chứng thực nào khác không ạ?
Em chẳng có tí kiến thức và kinh nghiệm nào trong lĩnh vực này nên vừa làm vừa mò mẫm khổ quá :(

S

Sammi

Guest
12/5/09
4
0
0
TPHCM
Chào các anh chị,

Em đang làm thủ tục báo giảm cho 2 nhân viên, nhưng 1 nhân viên lại mất thẻ BHYT thì phải làm thế nào ạ? Có biện pháp chứng thực nào khác không ạ?
Em chẳng có tí kiến thức và kinh nghiệm nào trong lĩnh vực này nên vừa làm vừa mò mẫm khổ quá :(
Nếu báo giảm BHXH mà mất thẻ, đầu tiên bạn làm đơn xin cấp lại thẻ BHYT do mất (có thể tải mẫu đơn tại trang web bhxh tphcm or trang web bhxh thủ đức), cấp lại do mất thẻ tốn phí nha bạn (hình như là 4.000 đồng). Sau đó bạn làm hồ sơ báo giảm BHXH bình thường.

Chào cả nhà! Mình đang làm báo giảm lên BHXH cho công ty, vì là lần đầu tiên nên có một số vấn đề chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ:
- Công ty mình có một số người lao động đã tham gia BHXH nhưng vẫn chưa được cấp sổ BHXH, thì những người này mình nên lập danh sách theo mẫu nào? Mình lập bảng "Danh sách đề nghị xác nhận sổ BHXH" có được không? Nên lập danh sách chung hay riêng với những người đã có sổ.
- Còn cách tính ngày trong mẫu số C67a-HD (Danh sách người lao động hưởng chế độ thai sản), mình lấy 120 ngày hay 4*26=104 ngày.
- Bạn có thể lập hồ sơ báo tăng theo mẫu 1a-TBH (danh sách đề nghị cấp sổ BHXH, thẻ BHYT) và mẫu 3a-TBH, lập chung dzô 1 mẫu thôi. Ai có số sổ rồi thì điền số dzô, ai chưa có thì bỏ trống (biểu mẫu tải ở trang web bhxh tphcm), muốn rõ hơn nữa thì cứ gọi điện thọai thẳng lên bhxh quản lý hỏi ^.^!
- Trong mẫu C67a-HD, nếu sinh con thì ghi 120 ngày ở cột số ngày nghỉ trong kỳ.

Sửa lần cuối:
G

gianglegiang

Guest
27/6/11
6
0
0
hanoi
Đăng ký BHXH lần đầu

Em chào cả nhả
Mọi nguời ơi, cho em hỏi chút
Em đang phải làm đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu cho công ty.
Khi làm danh sách điều chỉnh lao động và mức lương đóng BHXH, BHYT,BHTN (theo mẫu 03A-TBH) e có một số thắc mắc mong các anh chị đi trước giúp em.
Công ty em đăng ký bảo hiểm cho 10 người, trong đó 2 người ký hợp đồng từ tháng 04/2010, 1 người từ tháng 07/2010, còn lại là từ tháng 01/2011.
Nhưng đến tháng 6 công ty mới đăng ký đóng bảo hiểm. e muốn đóng bổ sung cho các a ý nhưng mà các chị bên bảo hiểm bảo là theo quy định mới thì không được và em phải đóng từ tháng 6/2011/
Như thế có đúng không ah
và trong trường hợp này thì ghi vào mẫu 03-thb như thế nào

Cảm ơn các anh chị nhiều!!!!!!!!!!!!!!:015:

T

trung87

Trung cấp
3/11/08
58
0
6
Đất lành chim đậu
Tham gia bảo hiểm và thuế tncn.

Cty em mới tuyển dụng 2 nhân viên vừa mới ra trường nên họ chưa có mã số thuế và công ty phải đi đăng ký tham gia bảo hiểm cho họ.Vậy cho em hỏi các bác phải làm thủ tục,bảng kể và mẫu sổ như thế nào ạ?em chân thành cám ơn!

A

accountingkimthuy

Guest
16/6/11
9
0
0
34
thu thua
cty mình nhân viên cũng đâu có ai có mã số thuế đâu vẫn đóng bảo hiểm binh thường, bạn cứ làm mẫu 02a TBH rồi ra bảo hiểm hỏi họ minh cũng chưa có kinh nghiện chỉ bt vậy .

nhutnhat85

nhutnhat85

Sơ cấp
19/3/11
31
0
0
hung yen
Mình cũng vừa làm BHXH cho công ty mình xong. mình đăng ký thang bảng lương t4 làm hồ sơ nộp cq BH cuối tháng 5 nhưng do hồ sơ chưa đủ nên t6 mình mới làm xong. họ cũng ko cho truy thu nên mình đóng từ t6. trường hợp của bạn theo mình nghĩ ghi vào cột thoi gian (15,16) là từ tháng 6/2011 - 6/2011.tỷ lệ nộp 28.5% cột hợp đồng bỏ trống. bạn thử hỏi xem nếu ko được mình còn phải làm lại hợp đồng cho chính xác

M

minhtamdt

Sơ cấp
7/6/09
16
0
1
Nghệ An
Về BHXH bắt buộc mình có vấn đề này xin mọi người giúp đỡ. Trường hợp này thực tế 100%.
Công ty chúng tôi trả lương cho 1 công nhân viên là 5.000.000đ có bảng chấm công và bảng thanh toán lương. Trong khi đó hợp đồng lao động công ty kí với người này để tham gia đóng BHXH với mức lương là 1.000.000đ. Công ty tôi có dưới 10 lao động nên không được đóng Bảo hiểm thất nghiệp, hàng tháng khi trả lương công ty thu lại của người này là 285.000đ.
Hỏi công ty chúng tôi hạch toán phần BHXH này như thế nào cho đúng, đưa vào giá thành là bao nhiêu? Rất mong mọi người giúp đỡ, Xin cảm ơn trước.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em chào cả nhả
Mọi nguời ơi, cho em hỏi chút
Em đang phải làm đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu cho công ty.
Khi làm danh sách điều chỉnh lao động và mức lương đóng BHXH, BHYT,BHTN (theo mẫu 03A-TBH) e có một số thắc mắc mong các anh chị đi trước giúp em.
Công ty em đăng ký bảo hiểm cho 10 người, trong đó 2 người ký hợp đồng từ tháng 04/2010, 1 người từ tháng 07/2010, còn lại là từ tháng 01/2011.
Nhưng đến tháng 6 công ty mới đăng ký đóng bảo hiểm. e muốn đóng bổ sung cho các a ý nhưng mà các chị bên bảo hiểm bảo là theo quy định mới thì không được và em phải đóng từ tháng 6/2011/
Như thế có đúng không ah
và trong trường hợp này thì ghi vào mẫu 03-thb như thế nào

Cảm ơn các anh chị nhiều!!!!!!!!!!!!!!:015:

Bạn nộp hồ sơ tháng nào đóng tháng đó đúng rùi.

L

lehuyen5388

Guest
19/5/10
3
0
0
36
tphcm
Anh/ Chị nào đã đang ký BHXH lần đầu cho công ty ở quận Tân Bình có thể cho em biết thủ tục đăng ký ở đây ntn ko ạ? Em cảm ơn nhiều!

S

samkia

Guest
12/7/10
1
0
0
41
ha tinh
Mình mới hoàn thành xong việc này cho hai công ty nên có một ít kinh nghiệm, nhân trên diễn đàn này có quá nhiều bạn mới đi làm hỏi về vấn đề này, mình cung cấp cho các bạn một số thông tin để khi đi làm lên bảo hiểm xã hội (hà nội- rất củ chuối) đỡ bị hạch sách và giảm bớt thời gian công sức cho các bạn:
Hồ sơ như sau:
1. Đăng ký tham gia BHXH
2. Một bộ hồ sơ của Công ty (bao gồm giấy đăng ký kinh doanh(giấy phép đầu tư, giấy đăng ký mã số thuế, giấy đăng ký chứng nhận mẫu dấu) - Tất cả pho to có công chứng.
3. Đăng ký tham gia bảo hiểm y tế.
4. Danh sách lao động tham gia bảo hiểm xã hội (Mẫu 02 A - TBH)
(danh sách này được làm ba bản nhé), ký đóng dấu và ko để có một tý sai sót nào, sai sót cái gì là trả lại cái đấy, về làm lại.
5. Bộ hồ sơ của nhân viên tham gia bảo hiểm xã hội (bao gồm: Hợp đồng lao động, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh, giấy chứng mình nhân dân, lưu ý là giấy khám sức khỏe có thời hạn 6 tháng trước khi mang hồ sơ đến nộp.
Cả 5 cái này mang lên bạn sẽ có được thẻ BHYT cho nhân viên trong vòng khoảng 1 tháng hơn sau khi nộp hồ sơ (chuối vãi)
(Sau khi lấy được cục hồ sơ này về, chúgn ta mới tiến hành làm sổ BHXH cho nhân viên được)

II) Tiếp đến là thủ tục làm sổ BHXH
1. Danh sách người lao động đề nghị cấp sổ BHXH
2. Đơn xin cấp phôi sổ BHXH
3 Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội của từng nhân viên (áp dụng đối với những người chưa có sổ BHXH)- mỗi tờ khai in thành ba bản, giấy in hai mặt (in một mặt là bị trả về đấy)- khai như trên tờ khai, cho nhân viên và giám đốc ký vào ba bản (phải là chữ ký sống, không được mang đi foto rồi về đóng dấu vào đâu đấy)
4. Biên bản bàn giao sổ bảo hiểm xã hội
(để có được x cuốn phôi sổ theo trong giấy đăng ký, bạn phải đợi khoảng 01 tháng), sau khi đợi 01 tháng bạn có được phôi sổ (cái mà ngày trước vẫn bán 5K một quyển ấy, giờ lại rất là phức tạp mới có đựoc nó), bạn cầm cái phôi sổ đó về, viết như trên tờ khai ý (lưu ý là phải viết cẩn thận, lỡ sai lại phải đợi thêm tháng nữa để xin cấp đổi phôi mới), ghi xong xuôi, giám đốc ký vào. Xong lại vác nó lên BHXH, lấy cái giấy hẹn và lần sau đến thì bạn có sổ BHXH cho nhân viên

Một vài lưu ý: (đi làm thủ tục ở BHXH TP Hà nội)
Vào phòng 203, nộp các giấy tờ từ 1-5 của mục I, sau khi nộp xong bạn sẽ có giấy hẹn, cty bạn sẽ được cấp một cái mã đơn vị, xong trên bảng đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tính ra có bao nhiêu tiền phải nộp bạn chuỷen số tiền đó vào TK của BHXH thành phố, trên giấy chuyển tiền ghi rõ mã đơn vị, xong báo với cán bộ thu là đã chuyển tiền, lúc đó bạn sẽ được làm thẻ BHYT.
Xong việc làm bảo hiểm y tế mới qua làm sổ BHXH, vì nếu bạn nộp hồ sơ làm BHXH trước, thì hồ sơ của nhân viên sẽ bị giữ lại ở đó và bạn ko làm được BHYT,mà BHYT thì cần trước mắt hơn là BHXH. Thủ tục làm sổ BHXH tại phòng 201, đi vào cửa trogn cùng.
Một vài ghi chú nhỏ, hi vọng giúp đc các mem mới khi làm bảo hiểm (vì bị hành là chính nhiều quá, khổ quá).

Bạn này nới hơi quá, thủ tục tham gia BHXH cho người lao động bây giờ rất đơn giản. không cõ chuyện nhiêu khê và hạch sách đâu. mình đã làm nhiều nên biết, bạn nào cần tư vấn gì thêm cứ trao đổi, mình biết đến đâu sẽ trả lời đến đấy, cái gì không biết sẽ hẹn để nghiên cứu văn bản và trả lời sau.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Về BHXH bắt buộc mình có vấn đề này xin mọi người giúp đỡ. Trường hợp này thực tế 100%.
Công ty chúng tôi trả lương cho 1 công nhân viên là 5.000.000đ có bảng chấm công và bảng thanh toán lương. Trong khi đó hợp đồng lao động công ty kí với người này để tham gia đóng BHXH với mức lương là 1.000.000đ. Công ty tôi có dưới 10 lao động nên không được đóng Bảo hiểm thất nghiệp, hàng tháng khi trả lương công ty thu lại của người này là 285.000đ.
Hỏi công ty chúng tôi hạch toán phần BHXH này như thế nào cho đúng, đưa vào giá thành là bao nhiêu? Rất mong mọi người giúp đỡ, Xin cảm ơn trước.

Chào bạn,
Lương tham gia BHXH (không đóng BHTN) là 1tr thì trừ lại 7,5% trên 1tr thôi chứ sao lại trừ luôn 28,5% vậy là không đúng rồi bạn nhé?
Phần BHXH trừ lương thì bạn hạch toán tương ứng là Nợ 334 / có 3383,4
Bạn xem lại phần tính trừ lương nhân viên nhé
Good luck

cuc vang ooo

cuc vang ooo

Guest
10/6/11
60
0
0
Hà Nội
Bạn này nới hơi quá, thủ tục tham gia BHXH cho người lao động bây giờ rất đơn giản. không cõ chuyện nhiêu khê và hạch sách đâu. mình đã làm nhiều nên biết, bạn nào cần tư vấn gì thêm cứ trao đổi, mình biết đến đâu sẽ trả lời đến đấy, cái gì không biết sẽ hẹn để nghiên cứu văn bản và trả lời sau.

hatuanh nói đúng đó bạn làm thủ tục ở BHXH TP Hà Nội là thế đó, Cuc vang cũng đã trải qua như vậy đi lại chờ đợi mỏi luôn, nản nữa.
Nếu bạn nào bắt đầu làm thủ tục hãy theo lời khuyên của bạn ấy.

nhutnhat85

nhutnhat85

Sơ cấp
19/3/11
31
0
0
hung yen
mình cũng vừa làm xong, thủ tục cũng không rườm rà. Họ hướng dẫn rất nhiệt tình mà :D

lalanana

lalanana

Guest
3/3/10
28
0
0
Viet Nam
Đăng ký Bảo hiểm?

Mọi người ơi cho em hỏi? Cty thành lập được 1 năm rồi nhưng chưa đăng ký Bảo hiểm cho nhân viên, giờ có 1 chị kế toán bầu được 3 tháng rồi, vậy nếu giờ đăng ký bảo hiểm cho nhân viên thì chị kế toán đó có được hưởng chế độ thai sản ko?

M

minhlongkg

Guest
7/3/11
1
0
0
tphcm
về việc rút sổ bảo hiểm

chào các anh chị !
Em có chút khó khăn em đã làm ở cty được 6 năm sau đó em chuyển sang chổ khác làm, được 2 tháng em quay về cty cũ lấy sổ bảo hiểm kế toán cty nói cty không có tiền đóng bảo hiểm nên chưa lấy sổ được,Giờ em phải làm thủ tục như thế nào để rút sổ nộp vào cty mới.
Em cảm ơn.

T

thusuong02

Guest
4/8/11
1
0
0
thu duc
Rút sổ bảo hiểm và Chuyển BHXH từ công ty củ sang công ty mới

chào các anh chị !
Em có chút khó khăn em đã làm ở cty được 6 năm sau đó em chuyển sang chổ khác làm, được 2 tháng em quay về cty cũ lấy sổ bảo hiểm kế toán cty nói cty không có tiền đóng bảo hiểm nên chưa lấy sổ được,Giờ em phải làm thủ tục như thế nào để rút sổ nộp vào cty mới.
Em cảm ơn.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
về việc rút sổ bảo hiểm

chào các anh chị !
Em cảm ơn.
Trước mắt Bạn cung cấp số sổ BHXH đã được cấp cho công ty mới thôi để công ty mới tiếp tục đóng cho bạn theo số đó, nhưng do công ty cũ không đóng BHXH thì sổ đó bạn sẽ không chốt để lấy về được đâu
Thân

T

tomitavietnamcoltd

Guest
ý kiến về danh sách TTYT, BV đăng ký BHXH lần đầu...

Chào Mọi người!

Công ty mình lần đầu làm BHXH, BHYT cho nhân viên.

Thấy chị làm BH cho cty mình bảo giờ chỉ được phép Đk khám chữa bệnh tại các Phòng khám, TTYT... KO ĐƯỢC ĐĂNG KÝ Ở BỆNH VIỆN như trước..

Và chị ấy cho 1 danh sách toàn TTYT, PK...

Hjzz.. ko biết thế nào nữa, người thì bảo vẫn ĐK được, ng thì không... Là sao nhỉ?

Như chị làm BH thì mách là như bây giờ phải chọn ở TTYT, PK thì khi có "bệnh".. "xin" họ giấy chuyển lên tuyến bệnh viện... (tất nhiên là phải có...muny"

Anh chị nào có kinh nghiệm cái này... tư vấn cho em hiểu hơn với ạ..!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA