Mỗi tuần một chuyên đề

Kinh nghiệm tự học cfa

• Thread starter thuytran92
  • Ngày gửi
T

thuytran92

Sơ cấp
10/5/12
6
0
0
phu yen
Có bạn nào tự học CFA có thể chia sẻ phương pháp học và chiến lược làm bài thi ko? Mình thấy kiến thức rộng quá, đọc SCHWESER ko nắm rõ vấn đề lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nngu11

Sơ cấp
6/12/10
17
1
1
45
Hà Nội
Ðề: Kinh nghiệm tự học CFA

Theo mình muốn tự học tốt, bạn cần có các điều kiện sau:

1. Tiếng Anh tốt, đặc biệt là kĩ năng đọc hiểu

2. Có background về tài chính ngân hàng xác suất, thống kê, kinh tế lượng. CFA đề cập đến nhiều mảng kiến thức, nhiều phần được viết trên giả định bạn đã có kiến thức cơ sở. SCHWESER còn cô đọng hơn nữa.

3. Tính kiên trì và kỉ luật: quá trình học quan trọng nhất là đều (ví dụ 2-3h/ngày). Nếu bạn bỏ cách quãng, khi quay lại rất ngại. Khi bạn tự học không có gì thúc ép dễ bị chậm tiến độ và rất dễ chán.

Để kiểm tra bạn có thể dành thời gian đọc thật kĩ và nghiêm túc một phần và làm Qbank tương ứng với phần đó. Nếu bạn sau khi đọc xong làm đúng khoảng 50% và đối với những câu sai sau khi đọc xong phần giải thích trong Qbank bạn hiểu được 90% là tại sao bạn sai thì bạn có thể tự học đc.

Anyway đây chỉ là quan điểm cá nhân. Có thể đúng có thể sai. :lily:

M

mitneo

Sơ cấp
29/9/08
14
0
0
36
Hồ Chí Minh

Nếu bạn đã học đại học chuyên ngành tài chính thì level 1 không phải là vấn đề nghiêm trọng. Lúc này bạn chỉ cần cố gắng đưa ra một schedule càng chi tiết càng tốt, và cố gắng bám sát schedule của bạn đặt ra. Kinh nghiệm của mình là cố gắng hoàn thành lần đọc đầu tiên khoảng 2 tháng trước khi thi. Ở lần đọc này bạn cần phải note ra những chỗ đáng chú ý và có thể dễ dàng nhầm lẫn. 2 tháng còn lại bạn dành ra 7 tuần để review lại toàn bộ lần 2. Thực tế là sau khi đọc xong lần 1 thì bạn sẽ quên khá nhiều do có nhiều môn bạn đã học trước đó 4,5 tháng nên quên là chuyện bình thường. Tuần cuối cùng bạn dành để làm mock, và xem lại những câu hỏi trong curriculum bạn làm sai. Đó là cách của mình và mình thấy hiệu quả, với kết quả là 9/10 trên 70%.
Đối với vấn đề tài liệu, nếu bạn dư dả thời gian thì mình highly recommend sách curriculum. Tuy nhiên cái này tùy thuộc quan điểm mỗi người, có người thích đọc schweser có người thích curri.
Quan trọng hơn hết bạn bắt buộc phải giải toàn bộ câu hỏi trong curri, không chỉ 1 lần mà 2,3 lần, và nhớ note lại những câu bạn làm sai để rút kinh nghiệm. Như vậy là đủ, ko cần làm thêm các nguồn khác. CFA có thể tự học được nếu bạn có một sự quyết tâm cao độ. Theo mình, nếu bạn nào dành khoảng 400-500h cho level 1 thì xác suất rớt sẽ rất thấp. Phần lớn những người bị rớt mà mình biết là do họ không có thời gian để ôn một cách liên tục và nghiêm túc.
Nếu bạn không có background về tài chính thì bạn cần phải dành thời gian nhiều hơn gấp đôi. Khi gặp các khái niệm khó bạn nên tìm một người bạn có kiến thức tốt nhờ giải thích. Như vậy sẽ tiết kiệm thời gian hơn là tự tìm hiểu một mình.

T

thuytran92

Sơ cấp
10/5/12
6
0
0
phu yen

mình thấy có những cái curri viết dài dòng, đọc hoài ko hiểu nổi, đọc tiếng việt còn chưa hiểu hết, dịch tiếng anh càng hóc búa hơn :(( schewer thì vắn tắt ko hiểu gì. Thành ra có thể nói là chán nản vô cùng. Nghe mọi người truyền đạt kinh nghiệm thấy tự tin thêm được chút xiú. mình muốn tìm một lớp luyện thi nào đó tầm 1 tháng trc khi vào tháng 12, giống như "luyện thi đại học", bạn nào có thể gia sư giúp mình đc ko? nếu bạn nào có nhã ý thì mình thương lượng chi phí :X

X

xt007

Sơ cấp
2/12/09
13
0
1
34
hn

mình thấy có những cái curri viết dài dòng, đọc hoài ko hiểu nổi, đọc tiếng việt còn chưa hiểu hết, dịch tiếng anh càng hóc búa hơn :(( schewer thì vắn tắt ko hiểu gì. Thành ra có thể nói là chán nản vô cùng. Nghe mọi người truyền đạt kinh nghiệm thấy tự tin thêm được chút xiú. mình muốn tìm một lớp luyện thi nào đó tầm 1 tháng trc khi vào tháng 12, giống như "luyện thi đại học", bạn nào có thể gia sư giúp mình đc ko? nếu bạn nào có nhã ý thì mình thương lượng chi phí :X

Gần thi AFTC có tổ chức lớp đó, học phí tầm 4-4,5 tr. Bạn sn 92 thì còn rất nhiều time để theo đuổi ước mơ CFA :)

L

lh0904

Sơ cấp
28/8/11
7
0
0
hà nội

Bạn ở hà nội thì mình có thể giúp bạn, ko tiền nong gì cả :D

Sửa lần cuối:
T

thutrang1986

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
37
Ha Noi

Mình vừa thi xong L3, chưa biết kết quả. Cả L1 và L2 mình đều tự học và pass luôn lần đầu. Kinh nghiệm tự học của mình như sau, hi vọng giúp được bạn.

Level 1

Background:
- Tốt nghiệp đại học chuyên ngành kinh tế, loại giỏi.
- Tiếng Anh học ở trường cấp 3, đại học, mấy trung tâm Anh ngữ vớ vẩn, không có cái chứng chỉ ngoại ngữ nào, khóa học đắt nhất từng tham gia là tại Apolo (trước khi thi L1), khi đó kiểm tra đầu vào mình được xếp là Intermediate. Lâu lắm mình không học tiếng Anh, gần đây thi thử TOEIC được khoảng 900 điểm --> có vẻ CFA cũng có tác dụng ngược lại, nâng cao khả năng Anh ngữ :037:
- Có vài tháng kinh nghiệm làm phân tích tài chính lúc bắt đầu học L1.

Quá trình học:

- Tổng thời gian từ lúc bắt đầu học đến lúc thi là 5 tháng.
- Tài liệu học: Tháng đầu tiên mình có đọc được khoảng 1/3 quyển 3 (Financial Accounting) của Curriculum. Lúc này mình thấy oải quá, tốc độ đọc thì chậm, giáo trình thì viết lan man. Đọc đến page cuối thì quên luôn page đầu của reading đó --> Chuyển sang toàn tâm toàn ý học bằng Schweser. Mình mất khoảng 3 - 3.5 tháng để học xong lượt 1 của Schweser. Không kịp học lượt 2, chạy đi làm Practice Exam, thủng chỗ nào vá chỗ ấy. Mình kịp làm hết 3 đề trong quyển Practice Exam 1, còn 3 - 4 ngày cuối thì làm Mock Exam của CFA Institutes. Mình không dùng gì đến Question Bank cả.
- Mỗi ngày mình vật vã trước đống tài liệu CFA tầm 4 tiếng, nhưng cứ 30' lại đau đầu, học không vào --> nghỉ, thành ra thời gian học thực sự cũng chỉ tầm 2 tiếng thôi.

Kinh nghiệm của mình:

- Đừng băn khoăn vụ khá nhiều nội dung được viết trong Curriculum không có trong Schweser. Kết quả thi phụ thuộc vào việc bạn nhớ được bao nhiêu chứ không phải bạn hiểu sâu, chi tiết đến đâu. Bộ não người là có hạn nên ngay cả khi đọc và hiểu hết Curriculum, đến khi vào phòng thi cũng chẳng nhớ hết được 3000 trang sách này đâu. Schweser cover khoảng 90 - 95% những nội dung thường gặp khi thi. Nhớ được khoảng 70 - 80% kiến thức của Schweser đã đảm bảo bạn chắc chắn đỗ.
- Practice Exam và Mock Exam đóng vai trò đặc biệt quan trọng vì nó nhấn mạnh những nội dung thường gặp trong kỳ thi. Về cơ bản cả L1 và L2 mình đều không có thời gian để học lượt 2. Chỉ những chỗ làm practice exam không hiểu mình mới xem lại. Riêng L1 lúc đi thi còn trúng tủ vài câu nữa.
- Chỗ nào phức tạp đọc mãi không hiểu thì... bỏ qua, vì hiểu rồi cũng không nhớ được, nhớ được đến lúc thi nhiều khả năng cũng không vào. Tập trung những phần dễ đọc, dễ hiểu trước. Chỉ cần làm được 65 - 70% là pass rồi, không cần làm được 100% mà.
- Mình thấy những bạn mình quen thì L1 cứ bạn nào đọc và hiểu sách nói gì, chăm chỉ tập trung học khoảng 4 -> 6 tháng thì gần như đỗ hết. Nếu trượt, ôn lại lượt 2 thì đỗ 100%. L1 cần cù có thể bù được thông minh.

Sửa lần cuối:
F

fgt62012

Sơ cấp
4/6/12
9
0
0
hcm

CFA level 1 chỉ rộng chứ ko khó, bạn cứ tự tin lên nhé! Nếu bạn chưa có backround về tài chính thì bạn nên học thêm một số môn từ sách tiếng việt, hoặc nếu có điều kiện thì ra trung tâm học một vài môn thấy ko vô nổi, vì nếu cố quá sức có thể bị confused và stress nặng dẫn đến sẽ ko muốn học các môn còn lại

chúc bạn thành công

F

fgt62012

Sơ cấp
4/6/12
9
0
0
hcm

Hi All, Nếu ai muốn thi CFA năm 2013 thì có thể vào đây (http://www.cfainstitute.org/cfaprogr...ips.aspx#apply) để đăng ký. Khi nhận học bổng bạn chỉ đóng 250 USD và hạn chót đăng ký là ngày 31/8/2012.
"Scholarship contest CFA" Hi All, If anyone wants to CFA 2013 you can click here (http://www.cfainstitute.org/cfaprogr...ips.aspx#apply) to register. When you only 250 USD scholarship and the deadline for registration is 31/12/2012. (Translated by Bing)

C

cfalover1212

Guest
13/8/12
2
0
0
Hà nội

Mình vừa thi xong L3, chưa biết kết quả. Cả L1 và L2 mình đều tự học và pass luôn lần đầu. Kinh nghiệm tự học của mình như sau, hi vọng giúp được bạn.

Background:
- Tốt nghiệp đại học chuyên ngành kinh tế, loại giỏi.
- Tiếng Anh học ở trường cấp 3, đại học, mấy trung tâm Anh ngữ vớ vẩn, không có cái chứng chỉ ngoại ngữ nào, khóa học đắt nhất từng tham gia là tại Apolo (trước khi thi L1), khi đó kiểm tra đầu vào mình được xếp là Intermediate. Lâu lắm mình không học tiếng Anh, gần đây thi thử TOEIC được khoảng 900 điểm --> có vẻ CFA cũng có tác dụng ngược lại, nâng cao khả năng Anh ngữ :037:
- Có vài tháng kinh nghiệm làm phân tích tài chính lúc bắt đầu học L1.

Quá trình học:
- Tổng thời gian từ lúc bắt đầu học đến lúc thi là 5 tháng.
- Tài liệu học: Tháng đầu tiên mình có đọc được khoảng 1/3 quyển 3 (Financial Accounting) của Curriculum. Lúc này mình thấy oải quá, tốc độ đọc thì chậm, giáo trình thì viết lan man. Đọc đến page cuối thì quên luôn page đầu của reading đó --> Chuyển sang toàn tâm toàn ý học bằng Schweser. Mình mất khoảng 3 - 3.5 tháng để học xong lượt 1 của Schweser. Không kịp học lượt 2, chạy đi làm Practice Exam, thủng chỗ nào vá chỗ ấy. Mình kịp làm hết 3 đề trong quyển Practice Exam 1, còn 3 - 4 ngày cuối thì làm Mock Exam của CFA Institutes. Mình không dùng gì đến Question Bank cả.
- Mỗi ngày mình vật vã trước đống tài liệu CFA tầm 4 tiếng, nhưng cứ 30' lại đau đầu, học không vào --> nghỉ, thành ra thời gian học thực sự cũng chỉ tầm 2 tiếng thôi.

Kinh nghiệm của mình:
- Đừng băn khoăn vụ khá nhiều nội dung được viết trong Curriculum không có trong Schweser. Kết quả thi phụ thuộc vào việc bạn nhớ được bao nhiêu chứ không phải bạn hiểu sâu, chi tiết đến đâu. Bộ não người là có hạn nên ngay cả khi đọc và hiểu hết Curriculum, đến khi vào phòng thi cũng chẳng nhớ hết được 3000 trang sách này đâu. Schweser cover khoảng 90 - 95% những nội dung thường gặp khi thi. Nhớ được khoảng 70 - 80% kiến thức của Schweser đã đảm bảo bạn chắc chắn đỗ.
- Practice Exam và Mock Exam đóng vai trò đặc biệt quan trọng vì nó nhấn mạnh những nội dung thường gặp trong kỳ thi. Về cơ bản cả L1 và L2 mình đều không có thời gian để học lượt 2. Chỉ những chỗ làm practice exam không hiểu mình mới xem lại. Riêng L1 lúc đi thi còn trúng tủ vài câu nữa.
- Chỗ nào phức tạp đọc mãi không hiểu thì... bỏ qua, vì hiểu rồi cũng không nhớ được, nhớ được đến lúc thi nhiều khả năng cũng không vào. Tập trung những phần dễ đọc, dễ hiểu trước. Chỉ cần làm được 65 - 70% là pass rồi, không cần làm được 100% mà.
- Mình thấy những bạn mình quen thì L1 cứ bạn nào đọc và hiểu sách nói gì, chăm chỉ tập trung học khoảng 4 -> 6 tháng thì gần như đỗ hết. Nếu trượt, ôn lại lượt 2 thì đỗ 100%. L1 cần cù có thể bù được thông minh.
Bạn Trang ơi, bạn có thể chia sẻ cụ thể hơn một chút về học và thi level 2 được ko?
Minh đọc post khác thấy bạn vừa pass level 3 à, hâm mộ quá :D. Nhân tiện đây bạn chia sẻ luôn writing skill của level 3 được ko bạn?

T

thutrang1986

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
37
Ha Noi

Bạn Trang ơi, bạn có thể chia sẻ cụ thể hơn một chút về học và thi level 2 được ko?
Level 2

Level 2 là level mình học vất vả nhất trong cả 3 level vì tổng cộng thời gian từ lúc nhận kết quả level 1 cho đến lúc thi level 2 chỉ có hơn 4 tháng một chút, đã thế trong khoảng thời gian này mình lại bị ốm (nhẹ thôi, cảm cúm, sốt phát ban… nhưng đến 3 lần).

Đề thi và chiến lược làm bài: Các bạn đã tìm hiểu về level 2 chắc biết qua là level 2 thi theo kiểu item set (đề buổi sáng và buổi chiều gồm 2 x 10 = 20 items, theo sau mỗi vignette là 6 câu hỏi). Tuy nhiên, điểm đáng lưu ý là phần vignette sẽ viết theo thứ tự các câu hỏi, và các câu hỏi không liên quan đến nhau lắm nên các bạn đừng đọc hết cả vignette mà đọc xong paragraph 1, 2 thì quay sang trả lời câu hỏi 1, nếu trả lời được câu 2 thì trả lời luôn, không thì lại quay lại đọc paragraph 3. Nói chung đọc đến đâu trả lời đến đó.

Tài liệu học: Vì thời gian học thi ngắn lại có kinh nghiệm học từ level 1, ngay từ đầu quá trình ôn thi level 2 mình đã dứt khoát loại ngay curriculum ra khỏi danh mục tài liệu học. Tương tự lý do ở level 1, mình cũng không recommend các bạn học theo curriculum. Tài liệu học level 2 của mình chỉ bao gồm Schweser note, Secret sauce (cái này dùng để review trong những ngày cuối, có cũng được, không có cũng không sao), Practice và Mock Exam.

Phương pháp học: Cách học level 2 của mình về cơ bản không khác level 1 (học và làm bài tập hết một lượt schweser --> practice và mock exam). Tuy nhiên mình lưu ý các bạn cố gắng dành nhiều thời gian làm practice exam, càng nhiều càng tốt.

Ở level 1, phần câu hỏi cuối mỗi reading của schweser khá giống với đề thi, nên kể cả bạn không làm practice exam, bạn vẫn có thể làm được bài thi nếu học kỹ study notes. Còn với level 2, lượt học bằng study notes qua quít cũng không sao, cố gắng càng nhanh càng tốt để sang giai đoạn làm practice exam. Kiến thức học ở level 2 rất nặng, nhưng thật ra các nội dung mà có thể đưa được vào mỗi item set không nhiều, đề thi thật cũng chỉ gần như lặp lại các case trong practice exam. Do hạn chế về mặt thời gian, lúc ôn level 2 mình chỉ làm được 1 quyển = 3 đề thi. Recommend các bạn làm hết cả 2 quyển để chắc đỗ. Nhớ là lúc làm practice exam quên phần nào thì phải xem lại kiến thức ngay nhé.

Sửa lần cuối:
T

thutrang1986

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
37
Ha Noi

Minh đọc post khác thấy bạn vừa pass level 3 à, hâm mộ quá :D. Nhân tiện đây bạn chia sẻ luôn writing skill của level 3 được ko bạn?
Level 3

Writing skill của level 3… chẳng có gì quan trọng.

Khi bạn học và pass xong 2 level đầu, tuy không luyện viết nhưng đọc hiểu nhiều, trình tiếng Anh cũng lên kha khá rồi. CFA cũng không chấm ngữ pháp, cách hành văn… nên các bạn đừng băn khoăn về writing skill khi làm bài test CFA L3 nhé.

Skill quan trọng nhất khi làm bài essay trong CFA L3 không phải writing mà là time management. Mình và các bạn mình thi L3 đợt vừa rồi đều bị lỗi mấy câu đầu thì cố gắng viết nắn nót, viết văn vẻ, viết chi tiết đầy đủ, đến khi hết 1 nửa thời gian thì phát hiện ra mới chỉ làm được khoảng 20 – 30% --> Lúc này mới cuống lên, cắm đầu cắm cổ viết, ko có thời gian để đọc kỹ đề hay nghĩ nữa.

Chiến lược làm bài thi viết L3:

- Đọc kỹ đề, xác định cần trả lời thế nào trước khi bắt đầu viết
- Viết ngắn gọn, dùng gạch đầu dòng, không lan man, quan trọng là phải đúng keyword
- Dùng câu cú đơn giản, dễ hiểu, đừng hoa mỹ
- Câu nào cảm thấy khó khó, băn khoăn không biết trả lời thế nào thì bỏ qua luôn, làm các phần dễ trước, sau đó còn thời gian thì xem lại sau

J

jack1982

Sơ cấp
29/12/09
11
0
1
41
Ha Noi

Level 2

Level 2 là level mình học vất vả nhất trong cả 3 level vì tổng cộng thời gian từ lúc nhận kết quả level 1 cho đến lúc thi level 2 chỉ có hơn 4 tháng một chút, đã thế trong khoảng thời gian này mình lại bị ốm (nhẹ thôi, cảm cúm, sốt phát ban… nhưng đến 3 lần).

Đề thi và chiến lược làm bài: Các bạn đã tìm hiểu về level 2 chắc biết qua là level 2 thi theo kiểu item set (đề buổi sáng và buổi chiều gồm 2 x 10 = 20 items, theo sau mỗi vignette là 6 câu hỏi). Tuy nhiên, điểm đáng lưu ý là phần vignette sẽ viết theo thứ tự các câu hỏi, và các câu hỏi không liên quan đến nhau lắm nên các bạn đừng đọc hết cả vignette mà đọc xong paragraph 1, 2 thì quay sang trả lời câu hỏi 1, nếu trả lời được câu 2 thì trả lời luôn, không thì lại quay lại đọc paragraph 3. Nói chung đọc đến đâu trả lời đến đó.

Tài liệu học: Vì thời gian học thi ngắn lại có kinh nghiệm học từ level 1, ngay từ đầu quá trình ôn thi level 2 mình đã dứt khoát loại ngay curriculum ra khỏi danh mục tài liệu học. Tương tự lý do ở level 1, mình cũng không recommend các bạn học theo curriculum. Tài liệu học level 2 của mình chỉ bao gồm Schweser note, Secret sauce (cái này dùng để review trong những ngày cuối, có cũng được, không có cũng không sao), Practice và Mock Exam.

Phương pháp học: Cách học level 2 của mình về cơ bản không khác level 1 (học và làm bài tập hết một lượt schweser --> practice và mock exam). Tuy nhiên mình lưu ý các bạn cố gắng dành nhiều thời gian làm practice exam, càng nhiều càng tốt.

Ở level 1, phần câu hỏi cuối mỗi reading của schweser khá giống với đề thi, nên kể cả bạn không làm practice exam, bạn vẫn có thể làm được bài thi nếu học kỹ study notes. Còn với level 2, lượt học bằng study notes qua quít cũng không sao, cố gắng càng nhanh càng tốt để sang giai đoạn làm practice exam. Kiến thức học ở level 2 rất nặng, nhưng thật ra các nội dung mà có thể đưa được vào mỗi item set không nhiều, đề thi thật cũng chỉ gần như lặp lại các case trong practice exam. Do hạn chế về mặt thời gian, lúc ôn level 2 mình chỉ làm được 1 quyển = 3 đề thi. Recommend các bạn làm hết cả 2 quyển để chắc đỗ. Nhớ là lúc làm practice exam quên phần nào thì phải xem lại kiến thức ngay nhé.

Rất cảm ơn những chia sẻ bổ ích của bạn. Nhóm tự học của bọn mình vừa pass 100% level 1 với kết quả khá tốt, có người đạt 8/10, 9/10 và 10/10 môn trên 7 nhưng nghe thấy bạn tự học một mình chỉ trong vòng 4 tháng thì đều rất hâm mộ. Hi vọng có thể liên lạc và giao lưu với bạn :)

C

cfalover1212

Guest
13/8/12
2
0
0
Hà nội

Cám ơn bạn Trang nhiều lắm.
Cho mình hỏi thêm là sau khi đọc Notes bạn có trả lời câu hỏi cuối mỗi topic trong curriculum ko? (vì mình thấy có một số bạn có nhắc đến chuyện này). Nếu có thì bạn có thấy cách hỏi của nó giống với đề thi thật ko?

T

thutrang1986

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
37
Ha Noi

Cám ơn bạn Trang nhiều lắm.
Cho mình hỏi thêm là sau khi đọc Notes bạn có trả lời câu hỏi cuối mỗi topic trong curriculum ko? (vì mình thấy có một số bạn có nhắc đến chuyện này). Nếu có thì bạn có thấy cách hỏi của nó giống với đề thi thật ko?

Mình không làm bạn ạ. Nói thật là lần nào cũng plan làm đoạn đó trong tháng cuối, nhưng lần nào cũng bị cháy kế hoạch >"<

M

martinchanh

Guest
30/8/06
2
0
0
Dongnai

Chia sẻ với các bạn một bài viết của một bạn về quá trình học và luyện thi CFA trong 6 tháng :051:

T

tratra231092

Guest
28/11/12
1
0
0
Hà Nội

các anh chị tiền bối cho em hỏi chút ạ. Em rất muốn học CFA, em lại đang học chuyên ngành tài chính, nên một số kiến thức chuyên ngành em ko lo lắng lắm, nhưng khổ 1 nỗi là tiếng anh của em không ổn lắm, mà học CFA cần phải có vốn tiếng anh, em đang e ngại về vấn đề này. Các anh chị tiền bối cho em lời khuyên với ạ. Rất cần ạ, cảm ơn anh chị rất nhiều. :D

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội

Hi All, Nếu ai muốn thi CFA năm 2013 thì có thể vào đây (http://www.cfainstitute.org/cfaprogr...ips.aspx#apply) để đăng ký. Khi nhận học bổng bạn chỉ đóng 250 USD và hạn chót đăng ký là ngày 31/8/2012.
"Scholarship contest CFA" Hi All, If anyone wants to CFA 2013 you can click here (http://www.cfainstitute.org/cfaprogr...ips.aspx#apply) to register. When you only 250 USD scholarship and the deadline for registration is 31/12/2012. (Translated by Bing)
bạn ơi trang này không vào đc, xem lại giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA