Mỗi tuần một chuyên đề

Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

• Thread starter ketoanMTgroup
  • Ngày gửi
K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Các bác ơi cho em hỏi tí
Công ty em sản xuất đồ gỗ nội thất như: Bàn ghế các loại, Tủ, cánh cửa, giường...Khi e tính giá thành cho từng loại sản phẩm ấy thì em chỉ có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu chính là Gỗ thôi. Còn các nguyên vật liệu phụ như: Đinh, ốc vít, Bản lề, Sơn phủ,...thì em lại chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi. Về các chi phí khác em chỉ có Chi phí nhân công thôi. Tiền thuê xưởng và tiền điện nước ở xưởng bên em cũng ko có. Em thuê nhà của cá nhân nên họ không muốn mua hóa đơn VAT.
Vậy cho em hỏi em có được cho các hóa đơn bán lẻ nguyên vật liệu phụ vào tính giá thành sản phẩm không? Liệu Thuế có chấp nhận không ạ?
Các bác giúp em với ạ!
Em cảm ơn các bác trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
chuyenvien1234

chuyenvien1234

Sơ cấp
7/6/12
9
0
0
44
Ho Chi Minh
Ðề: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

Các bác ơi cho em hỏi tí
Công ty em sản xuất đồ gỗ nội thất như: Bàn ghế các loại, Tủ, cánh cửa, giường...Khi e tính giá thành cho từng loại sản phẩm ấy thì em chỉ có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu chính là Gỗ thôi. Còn các nguyên vật liệu phụ như: Đinh, ốc vít, Bản lề, Sơn phủ,...thì em lại chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi. Về các chi phí khác em chỉ có Chi phí nhân công thôi. Tiền thuê xưởng và tiền điện nước ở xưởng bên em cũng ko có. Em thuê nhà của cá nhân nên họ không muốn mua hóa đơn VAT.
Vậy cho em hỏi em có được cho các hóa đơn bán lẻ nguyên vật liệu phụ vào tính giá thành sản phẩm không? Liệu Thuế có chấp nhận không ạ?
Các bác giúp em với ạ!
Em cảm ơn các bác trước nhé!

Đinh, ốc vít, bản lề, sơn phủ .... bạn kiếm mấy Cửa hàng lớn để mua thì chắc chắn sẽ có Hóa đơn.

Mấy cái vụ không có Hóa đơn, có Hóa đơn bán lẻ thì những chi phí đó cơ quan thuế khong chấp nhận đâu bạn

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Thế mà tớ hỏi một số bạn thì bảo cho vào làm chi phí vẫn được. Giờ không biết tính sao? Nếu ko cho vào chẳng lẽ tính giá thành của mình có mỗi gỗ thôi ah? Mà mấy đơn hàng ấy từ tháng 3 cơ. Bây giờ lấy cũng không kịp hóa đơn rồi. Vậy thì lãi cao chết. Các bác có cách nào không? giúp em với?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Những khoản chi phí > 200.000đ không có hóa đơn thì mang HĐ ra cơ quan thuế mua còn những khoản < 200.000 ( trước đây qui định < 100.000đ ) thì đang trao đỗi xem có phải mua HĐ không. Ở chổ mình trước đây không mua khi thuế đến kiểm tra cũng không thấy nói gi bạn ạ.

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Tức là những hóa đơn bán lẻ mua nguyên vật liệu phụ tớ vẫn cho vào được. nhưng hóa đơn đó nhỏ hơn 200k đúng không bạn? Tớ cũng phân vân lắm
chẳng biết làm như nào nữa. Sếp tớ không cần chi phí nhiều, nhưng tại đơn hàng sản xuất không lẽ chỉ có nguyên vật liệu chính, những vật liệu phụ là không có thì có vô lý không? Và như thế thì giá thành sản phẩm không đúng rồi. Bạn nào đã gặp trường hợp như của tớ thì có lời khuyên giúp tớ với nhé! Tớ cảm ơn nhiều nhiều lắm!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

Tức là những hóa đơn bán lẻ mua nguyên vật liệu phụ tớ vẫn cho vào được. nhưng hóa đơn đó nhỏ hơn 200k đúng không bạn? Tớ cũng phân vân lắm
chẳng biết làm như nào nữa. Sếp tớ không cần chi phí nhiều, nhưng tại đơn hàng sản xuất không lẽ chỉ có nguyên vật liệu chính, những vật liệu phụ là không có thì có vô lý không? Và như thế thì giá thành sản phẩm không đúng rồi. Bạn nào đã gặp trường hợp như của tớ thì có lời khuyên giúp tớ với nhé! Tớ cảm ơn nhiều nhiều lắm!
Cẩn thận với hóa đơn bán lẻ:
TT153.
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

Đây là qui định cho phía người bán, còn DN bạn là người mua thì những khoản trên (mua vậy liệu phụ) phải có hóa đơn theo qui định tại TT130.

Nên phân biệt rõ điểm này để tránh việc đưa chi phí sai !

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon
Ðề: Re: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

ketoanMTgroup;1056097]Thế mà tớ hỏi một số bạn thì bảo cho vào làm chi phí vẫn được. Giờ không biết tính sao? Nếu ko cho vào chẳng lẽ tính giá thành của mình có mỗi gỗ thôi ah? Mà mấy đơn hàng ấy từ tháng 3 cơ. Bây giờ lấy cũng không kịp hóa đơn rồi. Vậy thì lãi cao chết.

Khoản chi phí nào ko có hóa đơn, chứng từ hợp pháp vẫn hạch toán tính giá thành bình thường nhưng nó là chi phí kế toán. Loại ra khỏi chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
bạn Vangiang911 ơi! Tớ hiểu ý của bạn. Nhưng nếu cho những khoản đó vào tính giá thành bình thường thì khi lên báo cáo tài chính nó vẫn hiện trong đo. Vậy làm thế nào loại những chi phí ấy ra khỏi bảng để quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp đây. Bạn có thể chỉ rõ cho tớ hơn được không? Năm nay là năm thứ 2 tớ làm báo cáo tài chính, vì vậy nên rất nhiều khúc mắc. Bạn có phiền không nếu tớ xin nick chát của bạn?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

bạn Vangiang911 ơi! Tớ hiểu ý của bạn. Nhưng nếu cho những khoản đó vào tính giá thành bình thường thì khi lên báo cáo tài chính nó vẫn hiện trong đo. Vậy làm thế nào loại những chi phí ấy ra khỏi bảng để quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp đây. Bạn có thể chỉ rõ cho tớ hơn được không? Năm nay là năm thứ 2 tớ làm báo cáo tài chính, vì vậy nên rất nhiều khúc mắc. Bạn có phiền không nếu tớ xin nick chát của bạn?
Loại ra khỏi quyết toán thuế TNDN là khi bạn làm tờ khai quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN thì những chi phí không có hoá đơn bạn tập hợp vào và đưa vào chỉ tiêu B4: Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

ptx309

ptx309

Cao cấp

Những khoản chi phí > 200.000đ không có hóa đơn thì mang HĐ ra cơ quan thuế mua còn những khoản < 200.000 ( trước đây qui định < 100.000đ ) thì đang trao đỗi xem có phải mua HĐ không. Ở chổ mình trước đây không mua khi thuế đến kiểm tra cũng không thấy nói gi bạn ạ.
ủa ? cái này đem ra thuế mua được hả a ? em có 1 cục hoá đơn lẻ, tổng cộng khoảng 10 triêu, có cái 500-700, hic hic, giám đốc e đi mua, nên toàn mua như thế, nếu ra cục thuế mua được thì tốt quá.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

ủa ? cái này đem ra thuế mua được hả a ? em có 1 cục hoá đơn lẻ, tổng cộng khoảng 10 triêu, có cái 500-700, hic hic, giám đốc e đi mua, nên toàn mua như thế, nếu ra cục thuế mua được thì tốt quá.

trời ạ, mua hóa đơn lẻ tại thuế khi nào bạn là người bán, chứ đâu phải gom mấy cái hóa đơn bán lẻ ở chợ (mà GD đã đi mua đồ) rồi cầm nó ra thuế để mua tờ hóa đơn hợp pháp theo con số "tổng cộng khoảng 10 triêu" như bạn nghỉ đâu.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

trời ạ, mua hóa đơn lẻ tại thuế khi nào bạn là người bán, chứ đâu phải gom mấy cái hóa đơn bán lẻ ở chợ (mà GD đã đi mua đồ) rồi cầm nó ra thuế để mua tờ hóa đơn hợp pháp theo con số "tổng cộng khoảng 10 triêu" như bạn nghỉ đâu.
Cũng có thể tự mình mang lên thuế mua hoá đơn được mà. Coi như mua hộ người bán, và nộp thuế ghi tên người bán.

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

hehe cũng có lý, khi lên mình giả vờ là người bán, hehe...
phải có CMT giấy ủy nhiệm của người bán thì mới mua được nhá
ai cũng giả vờ len như cô có mà....

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

hix, mọi ng ơi cho em hỏi ké với.
Công ty em sản xuất về mặt hàng cơ khí. nh mấy tháng vừa qua chỉ có hóa đơn nvl chính thôi, còn nvl phụ và nhiên liệu thì không có j hết. hix, em phải làm sao bây giờ a?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

phải có CMT giấy ủy nhiệm của người bán thì mới mua được nhá
ai cũng giả vờ len như cô có mà....
Đâu cần. Công ty mình lên chi cục thuế mua hoá đơn hộ người bán chỉ cần mang hợp đồng mua bán và tiền lên là ok. Hợp đồng mua bán thuế họ giữ 1 bản và họ làm Giấy nộp tiền cho mình mang tiền lên Kho bạc nộp

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

Đâu cần. Công ty mình lên chi cục thuế mua hoá đơn hộ người bán chỉ cần mang hợp đồng mua bán và tiền lên là ok. Hợp đồng mua bán thuế họ giữ 1 bản và họ làm Giấy nộp tiền cho mình mang tiền lên Kho bạc nộp
ủa vậy hả. sao hướng dẫn của bộ tài chính là như thế mà. bạn ở chi cục thuế nào.chỉ cần mỗi hợp đồng mua bán thôi hả hay là mua hàng hóa thì thế còn mua hóa đơn thuê nhà lại khác nhỉ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

hix, mọi ng ơi cho em hỏi ké với.
Công ty em sản xuất về mặt hàng cơ khí. nh mấy tháng vừa qua chỉ có hóa đơn nvl chính thôi, còn nvl phụ và nhiên liệu thì không có j hết. hix, em phải làm sao bây giờ a?
Bạn này hỏi chen ngang nhưng còn trùng dạng câu hỏi! Bạn không có hóa đơn nhiên liệu phụ thì cũng chẳng sao, bạn vẫn có thể hạch toán hóa đơn bán lẻ vào chi phí, nhưng khi tính thu nhập chịu thuế thì cộng thêm phần hóa đơn bán lẻ vào để tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Hoặc nếu không hạch toán cũng chẳng sao.

C

CTHUE

Sơ cấp
23/7/12
10
0
0
HANOI

Thông tư 153 chỉ quy định, người bán hàng không cần xuất HDơn có trị giá <200k NẾU NGUOI MUA KO YÊU CẦU, để tập hợp cuối tháng xuất một thể theo bảng kê. Chứ không có nghĩa là, bạn là người mua thì không cần lây HD tài chính bạn nhe. Nhiều người nhầm lẫn điều này lắm. Chi phí không hợp lệ là chi phí không có đầy đủ chứng từ, hóa đơn...Do đó, Thuế không chấp nhận đâu bạn ạ. Tiền thuê nhà, thuê VP nếu chủ nhà ko chịu đi lấy HD, thì mình phải thay họ lên Thuế xin mua háo đơn bạn nhé.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

ủa vậy hả. sao hướng dẫn của bộ tài chính là như thế mà. bạn ở chi cục thuế nào.chỉ cần mỗi hợp đồng mua bán thôi hả hay là mua hàng hóa thì thế còn mua hóa đơn thuê nhà lại khác nhỉ
uh. Hướng dẫn là như vậy. Nhưng khi thực hiện cũng không cứng nhắc lắm đâu bạn ạ. Vì DN cần hóa đơn nên mới lên Chi cục thuế mua, mua tức là nộp tiền cho Nhà Nước rồi nên họ cũng "thông cảm" cho mình thui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA