Mỗi tuần một chuyên đề

Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

• Thread starter ketoanMTgroup
  • Ngày gửi
P

phuongthvl

Sơ cấp
24/12/12
23
0
0
41
HCM
Ðề: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

Các bạn cho mình hỏi:
Hoá đơn mua nvl la hoá đơn bản lẻ hay là phếu giao hàng có được tính là chi phí hợp lý k vay các ban?
Cụ thể là: Cty mình mua vật tư của 1cty có Hd gtgt
va mua vat tu cũng là những vật tư đấy nhưng chỉ là phiếu giao hàng
Vậy, những vật tư mà trong phiếu giao hàng mà cty mua của cửa hàng đấy có được là chi phí hợp lý k?
Và khi mình nhập vào để theo dõi vât tư thì có phải kê những vật tư mà mua o cửa hàng bán lẻ đó k? chỉ là phiếu giao hàng?
Mong các bạn trả lời giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rubyleo88

Guest
25/5/13
1
0
0
Hưng Yên

Các bác ơi cho em hỏi tí
Công ty em sản xuất đồ gỗ nội thất như: Bàn ghế các loại, Tủ, cánh cửa, giường...Khi e tính giá thành cho từng loại sản phẩm ấy thì em chỉ có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu chính là Gỗ thôi. Còn các nguyên vật liệu phụ như: Đinh, ốc vít, Bản lề, Sơn phủ,...thì em lại chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi. Về các chi phí khác em chỉ có Chi phí nhân công thôi. Tiền thuê xưởng và tiền điện nước ở xưởng bên em cũng ko có. Em thuê nhà của cá nhân nên họ không muốn mua hóa đơn VAT.
Vậy cho em hỏi em có được cho các hóa đơn bán lẻ nguyên vật liệu phụ vào tính giá thành sản phẩm không? Liệu Thuế có chấp nhận không ạ?
Các bác giúp em với ạ!
Em cảm ơn các bác trước nhé!
K đươc bạn ạ, bạn cầm hóa đơn bán lẻ của cửa hàng đó và bảo nó xuất cho hóa đơn VAT.
Bạn ơi, bạn có bảng định mức và file tính giá thành k? cho mình xin với. Thanhk ban nhiều nha

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

K đươc bạn ạ, bạn cầm hóa đơn bán lẻ của cửa hàng đó và bảo nó xuất cho hóa đơn VAT.
Bạn ơi, bạn có bảng định mức và file tính giá thành k? cho mình xin với. Thanhk ban nhiều nha

Trường hợp của bạn ko thuộc loại ko cần hóa đơn VAT mua vào như trong TT06 quy định

Bạn phải lấy hóa đơn, nếu ko sẽ ko được tính vào chi phí tính thuế TNDN

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp

Dear all
Về đề tài CP NVL phụ không có hóa đơn sẽ không được tính vào giá thành; mình sẽ không bàn nữa.
Chúng ta có thể chuyển sang đề tài làm thế nào để giảm bớt chi phí thuế TNDN đối với những bạn bị rơi vào tình huống (sự đã rồi) như trên đc ko nhỉ?
Có P/a sau:
--- Thống kê toàn bộ những CP NVL phụ có chứng từ nhưng ko có hóa đơn hợp lệ ; sắp xếp theo thời gian; sàng lọc giá trị đủ thỏa mãn điều kiện phát sinh chi phí <200.000 một lần. Sau đó làm thủ tục chi ứng cho nhân viên; rồi hoàn ứng cho nhân viên bằng các chứng từ đã được chọn lọc ; kế toán hạch toán N627N 642 N641; C141 (tùy vụ việc)
Mọi người góp ý thêm về p/a này
Mọi người góp ý thêm về p/a đưa ra!
Thanks

M

moon nice

Guest
2/10/13
1
0
0
35
Đông Anh - Hà Nội
Ðề: Re: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

Cho mình xin mail để mình hỏi chút kinh nghiệm về ktoan với. trường hợp của bạn cũng gần giốg của mình. mail mình là msnguyet1883@gmail.com.
Mong đc bạn hồi âm trao đổi kinh nghiệm nhé

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Re: Tính giá thành sản phẩm khi không có hóa đơn VAT của nguyên vật liệu phụ

Cho mình xin mail để mình hỏi chút kinh nghiệm về ktoan với. trường hợp của bạn cũng gần giốg của mình. mail mình là msnguyet1883@gmail.com.
Mong đc bạn hồi âm trao đổi kinh nghiệm nhé
Bạn có thắc mắc gì cứ việc post bài lên diễn đàn mọi người sẽ cố gắng trả lời cho bạn tùy theo sự hỉu biết của mình, bài trước đã post khá lâu rùi, rất khó ng ta nhận được yêu cầu của bạn.

M

moon nice

Guest
2/10/13
1
0
0
35
Đông Anh - Hà Nội

Bạn có thắc mắc gì cứ việc post bài lên diễn đàn mọi người sẽ cố gắng trả lời cho bạn tùy theo sự hỉu biết của mình, bài trước đã post khá lâu rùi, rất khó ng ta nhận được yêu cầu của bạn.
Mình quan trong là trường hợp của bạn cũng giống nên mình hỏi bạn mà

L

longnguyen1986

Sơ cấp
11/9/13
6
0
0
HCM

cho minh xin 1 file vào mail:nguyenlong110@gmail.com

thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA