Mỗi tuần một chuyên đề

Cần phải nghiêm khắc hơn với những bài spam

• Thread starter hoàng hôn dốc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoàng hôn dốc

Guest
Kính thưa BQT WKT, thưa tất cả các thành viên!
Dạo này webketoan ta có quá nhiều bài spam, nhiều bài dùng từ ngữ hơi "thô". Spam trong Box thư giãn thì tôi không nói gì đàng này toàn spam trong bài nghiệp vụ, những topic nghiêm túc. Đối tượng spam ko phải là thành viên mới gia nhập WKT mà toàn là những thành viên "kỳ cựu". Không những tôi mà hẳn còn nhiều thành viên khác sẽ rất khó chịu khi đọc bài nghiệp vụ mà thấy những lời nói đùa cợt không nghiêm túc trong đó. Vì vậy tôi mong các bạn không nên spam bài trong nghiệp vụ. Các bạn cứ nghĩ rằng "spam cũng ko sao vì đã có Mod dọn", và đặc biệt là biết người ta spam rồi nhưng mình vẫn spam theo như thế thì "mình sẽ không nghiêm túc" với chính lời nói của mình. Vì vậy rất mong các bạn hãy để cho những topic nghiệp vụ nó thật sự là nghiệp vụ, để cho người cần đến sẽ thấy hữu ích và sẽ không bị phân tâm khi đọc nó.
Tôi cũng muốn trích dẫn một số bài ra lắm nhưng tôi thấy không tiện nói ra ở đây vì vậy mong các bạn hãy đọc lại thật kỹ nội dung trước khi mình muốn post lên diễn đàn.
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Bạn nên cụ thể là ai đi cho mọi người cùng biết luôn:

- Mình thấy Nich của bạn cũng đọc lên cũng dễ bị hiểu lầm là pam đấy.
Ai lại đặt nick là: hoàng hôn dốc
Mặc dù có thể mình hiểu là dốc hoàng hôn nhưng chưa chắc người khác nghĩ như mình.

Xin đừng giận khi mình nói thật.:drummer:

Sửa lần cuối:
N

nguyetca

Guest
8/11/06
10
0
0
Đà Nẵng
em cũng đồng ý với ý kiến này,những người kì cựu thì dễ tìm bài và có nhiều kinh nghiệm để tìm những bài hoặc đăng nội dung đúng chỗ,còn những người mới tham gia wed để tìm được những bài hay,bổ ích có khi tìm mãi mà càng đọc càng chẳng thấy gì,ko hiểu ra kết quả cuối cùng là gì nữa!!!thật là khổ cho con mắt và cái đầu.

H

hoàng hôn dốc

Guest
trinhan nói:
Mình thấy Nich của bạn cũng hơi pam và thô nữa.
Ai lại đặt nick là: hoàng hôn dốc (hôn dốc và thở dốc chắc mệt lắm)
Mặc dù có thể mình hiểu là dốc hoàng hôn nhưng chưa chắc người khác nghĩ như mình. Xin đừng giận khi mình nói thật.
Mình ko bao giờ giận những người ko đáng giận. Giải thích với bạn là:
Bạn đã xem qua bộ phim Dốc tình chưa? Nếu bạn xem rồi thì sẽ biết nick mình có ý nghĩa như thế nào. Và nếu bạn nghe qua nghệ sĩ ưu tú Quang Lý thể hiện bài hát Hoàng hôn dốc thì bạn sẽ biết - một giọng ca tuyệt vời, ca từ bài hát cũng quá tuyệt. Nick mình đơn giản là mình thích bài hát này nên đặt tên là thế. Và bộ phim này được quay ở Đà Lạt, ko cần nói thì bạn cũng biết Đà Lạt như thế nào rồi chứ.

N

nguyetca

Guest
8/11/06
10
0
0
Đà Nẵng
em thấy trian lại hơi quá!!!vì ai cũng có cái tên cái nick để lên diễn đàn tại sao lại lấy cái đó ra mà nói mà không chú ý vào nội dung người ta nói cái gì chứ??cái gì cần nghiêm túc là nghiêm túc,nói như thế có lẽ là không đúng chỗ??đưa ví dụ cụ thể ra thì cũng dễ thôi, vì tôn trọng người khác tốt nhất là ko nên đưa ra,như vậy cũng đúng thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Hic hic, đọc bài này của hoàng hôn dốc mình bỗng giật mình, ko bít mình có phải là 1 trong số ấy ko nhỉ?!:wall: Có lẽ phải lục lại tất cả các bài viết cũ, nghiền ngẫm và thăm dò xem chúng có bị gọi là xì-pam ko để đúc kết kinh nghiệm, bổ sung và sửa đổi. Nhưng như thế nào gọi là ko nghiêm túc, là xì-pam trong bài viết nghiệp vụ nhỉ?:wall: Nó có chuẩn nào ko hay phụ thuộc vào ý chí và suy nghĩ cá nhân của mỗi người. Chẳng hạn như nick hoàng hôn dốc chẳng hạn, nếu bạn ko phân tích ra thì trinhan có bít lịch sử nó “nghiêm túc” như thế ko, hay chỉ mang tính "thư giãn" như trinhan đã phân tích? :error:

Nếu bài nào của tớ theo bạn là spam thì bạn vui lòng quote lên đây làm mẫu để cả nhà cùng tham khảo và rút kinh nghiệm nhé! Phải chịu khó thừa nhận khuyết điểm mới nhanh tiến bộ đc, hi` hi`:thanx:

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Mình hiểu sai rồi. Xin lỗi nhé. Quả thật mình chưa được nghe bài đó.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đây là 1 ví dụ về bài hỏi xin (chả khác gì spam cả) ==> Bài mới thì nhiều mà chất lượng thì ko cao.

Hình như trong cẩm nang có nói: Những bài dễ gây ra cơ chế hỏi/xin dài triền miên thì nên close lại. Và thông báo cho tác giả bài đó nên thông báo nhận giúp đỡ qua chức năng PM hoặc gửi email cá nhân)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cám ơn sự góp ý của các bạn dành cho diễn đàn!

Lời góp ý này dành cho các thành viên trên WKT và những người điều hành chúng tôi. Đôi lúc chúng ta vô tình spam bài mà không biết, nhưng đừng để sự "đôi lúc" này là sự "thường xuyên", khiến các thành viên khác thấy chán nản khi xem bài và công việc điều hành đè nặng hơn lên đôi vai của chúng tôi.

Số bài viết phát sinh trong một ngày là rất lớn, trong khi lực lượng điều hành còn mỏng. Bởi vậy, chúng tôi không kiểm soát được hết tất cả các bài viết. "Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại lên hòn núi cao", nếu các bạn thấy topic nào có những bài viết vi phạm nội quy của diễn đàn thì các bạn có thể copy đường link và gửi vào tin nhắn qua diễn đàn hoặc qua YM cho tôi (nick: nguyentuanh228). Tôi sẽ góp một phần làm cho diễn đàn sạch hơn. Xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các bạn!

(Gửi anh hai2hai: những bài vi phạm ở đường link anh gửi, em đã xóa hết. Cám ơn anh nhé!)

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
lannhu nói:
Hic hic, đọc bài này của hoàng hôn dốc mình bỗng giật mình, ko bít mình có phải là 1 trong số ấy ko nhỉ?!:wall: Có lẽ phải lục lại tất cả các bài viết cũ, nghiền ngẫm và thăm dò xem chúng có bị gọi là xì-pam ko để đúc kết kinh nghiệm, bổ sung và sửa đổi. Nhưng như thế nào gọi là ko nghiêm túc, là xì-pam trong bài viết nghiệp vụ nhỉ?:wall: Nó có chuẩn nào ko hay phụ thuộc vào ý chí và suy nghĩ cá nhân của mỗi người. Chẳng hạn như nick hoàng hôn dốc chẳng hạn, nếu bạn ko phân tích ra thì trinhan có bít lịch sử nó “nghiêm túc” như thế ko, hay chỉ mang tính "thư giãn" như trinhan đã phân tích? :error:

Nếu bài nào của tớ theo bạn là spam thì bạn vui lòng quote lên đây làm mẫu để cả nhà cùng tham khảo và rút kinh nghiệm nhé! Phải chịu khó thừa nhận khuyết điểm mới nhanh tiến bộ đc, hi` hi`:thanx:
ặc ặc, đọc bài của hoàng hôn dốc, lại đọc bài của lannhu, giật mình nhìn lại, hic >>> tớ là vua xì pam hêhê. Chắc cũng phải về kiểm điểm lại mình xem thế nào, khổ cái tính tớ hay nói năng kiểu thế nên bài viết (xin lỗi, bài gõ chứ nhỉ) của tớ cũng hay mang hơi kiểu .... chắc thế nên bị nhiều người không thích nhỉ.

Có được bài nói thẳng của hoàng hôn dốc là đáng quý, nhưng chỉ tiếc là bạn ấy ngại động chạm nên phải tạo nick mới để nói (để mắng), chứng tỏ vẫn còn tâm lý e dè trong các thành viên nhỉ. :banana:

Còn nói về hoàng hôn dốc, bài hát này tớ say mê nó nhưng không tìm được lời, chỉ được nghe trong Dốc Tình rùi mê lun, bác có lời bài ấy hay có luôn bài hát ấy thì cho em xin nhá, đa tạ nhìu nhìu

hoàng hôn dốc....
anh đứng một mình

hoàng hôn dốc...
mình em khóc

...........................

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Cám ơn sự góp ý của các bạn dành cho diễn đàn!

Lời góp ý này dành cho các thành viên trên WKT và những người điều hành chúng tôi. Đôi lúc chúng ta vô tình spam bài mà không biết, nhưng đừng để sự "đôi lúc" này là sự "thường xuyên", khiến các thành viên khác thấy chán nản khi xem bài và công việc điều hành đè nặng hơn lên đôi vai của chúng tôi.
Số bài viết phát sinh trong một ngày là rất lớn, trong khi lực lượng điều hành còn mỏng. Bởi vậy, chúng tôi không kiểm soát được hết tất cả các bài viết. "Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại lên hòn núi cao", nếu các bạn thấy topic nào có những bài viết vi phạm nội quy của diễn đàn thì các bạn có thể copy đường link và gửi vào tin nhắn qua diễn đàn hoặc qua YM cho tôi (nick: nguyentuanh228). Tôi sẽ góp một phần làm cho diễn đàn sạch hơn. Xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các bạn!

(Gửi anh hai2hai: những bài vi phạm ở đường link anh gửi, em đã xóa hết. Cám ơn anh nhé!)
Chị ưi! Nếu một ngày có vài chục mem YM cho chị vài chục bài mà họ cảm thấy là xì-pam thì sao? Lúc đấy chị có thời gian xem hết, chỉnh sửa hết ko? Hay công việc đã đề nặng lên đôi vai gầy gò:biggrin: của chị nay lại càng nặng hơn?

Em thiết nghĩ mọi người nên đưa ra chuẩn thế nào gọi là spam bài và đưa nó thành nội quy. Còn những bài ko nằm trong chuẩn, nhưng mem nào đó đọc vào cảm thấy bài này là xì-pam thì vui lòng quote lên đây (như anh hai2hai đã làm) để mọi người cùng xem xét, cảnh báo và từ đó rút ra kinh nghiệm chung để tránh, đồng thời nó cũng ko mang tính cảm nhận của riêng ai. Làm như cách chị TA thì có lẽ các Mod suốt đời làm "người thợ xẻ...gỗ".

Đúng như chị TA nói, đôi lúc chúng ta vô tình spam bài mà ko biết, ngay cả các Mod chứ ko riêng j mem:sorry: nên mem nào "nhỡ" có quote mẫu lên đây cho cả nhà tham khảo thì có lẽ tác giả xì-pam bài cũng ko vì thế mà "khó thở" (riêng em thì thấy "dễ thở" nữa là khác). Còn nếu tác giản nào vì bị mang lên đây mà cảm thấy khó chịu, tự ái cá nhân thì có lẽ chúng ta cũng ko cần quan tâm làm j!!(vì ko tuân theo slogan của WKT: "1 người vì mọi người, cộng đồng tạo nên sức mạnh" :biggrin: :wall:

Ý em là thế, vì bây giờ vẫn còn lăn tăn ko bít mấy bài của mình đến giờ vẫn còn nằm yên trong box Nghiệp vụ, chưa bị đe-le-te có được mem nào cảm nhận là xì-pam ko?!:0frown: Còn nếu mọi người cứ sợ "đụng chạm" nhau thì đành để Mod làm "người thợ xẻ" vậy!! hic hic

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Best practice (mình ko rõ từ đó dịch ra thế nào) ở hầu hết các diễn đàn là các thành viên nên cùng góp sức với các mod bằng cách report các bài viết KHÔNG HỢP LỆ vào hòm thư chung của các mod. Đây là cách hiệu quả nhất để quản trị diễn đàn (vì có nhiều mod đến đâu cũng ko thể làm xuể công việc dọn dẹp).

Thông thường mỗi bài viết họ có nút "Report Bad Submission" ngay dưới bài viết. Khi bấm vào đó, sẽ cho phép người report nhập lý do về sự "ko hợp lệ". Với cách đó, các members sẽ giúp cho những người quản trị giữ được forum 1 cách "trong sáng".

Hiện nay mình chưa có chức năng "Report Bad Submission" thì cách gửi link cho mod như Tú Anh nói cũng là 1 cách có hiệu quả.

Sửa lần cuối:
hai2hai nói:
Thông thường mỗi bài viết họ có nút "Report Bad Submission" ngay dưới bài viết. Khi bấm vào đó, sẽ cho phép người report nhập lý do về sự "ko hợp lệ". Với cách đó, các members sẽ giúp cho những người quản trị giữ được forum 1 cách "trong sáng".

Cái này hay đấy vừa effective lại efficient, Tú Anh không thể lúc nào cũng nhận PM về bad submission được, nếu các WKTer thấy post nào không hợp lệ có thể report về một Pool (như là phân bổ OVH ý nhỉ HI HI), rồi các Mode ai rảnh, online đều có thể assess Pool đó được và quyết định del, re-allocate or ... như vậy vừa tiết kiệm thời gian lại vừa được việc, bởi không chỉ các Mode làm sạch diễn đàn mà có sự tham gia của tất cả các WKTers nữa. Nếu ở phần report bad submission lại có thêm phần lý do report nữa thì ổn áp phết nhỉ.... :thanx:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cho xin spam 1 bài nữa nhá.

Nhưng sao lại cứ là Tú Anh nhỉ, thấy mọi người cứ mải chuyền cho Tú Anh không hà, tội nghiệp cô em "gầy gò", hehe.

Mình nhớ có HyperVN là "phu hót rác" mờ, hờ hờ...

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tăng cường người dọn rác và hạn chế người xả rác cái nào hay hơn ?
Mình nghĩ đây cũng là cách cải thiện ý thức cộng đồng vốn đang ở mức báo động trong mọi sinh hoạt xã hội.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
HaiTam nói:
Mình nghĩ đây cũng là cách cải thiện ý thức cộng đồng vốn đang ở mức báo động trong mọi sinh hoạt xã hội.
Tất nhiên tăng cường ý thức cộng đồng là hay hơn nhưng xã hội nào cũng vậy thôi anh ạ, khi dân số tăng thì các vấn đề xã hội sẽ tăng theo, chúng ta nên theo ý thức chủ quan mà hành động hơn là kêu gọi ý thức từng cá nhân. Giáo dục cộng đồng luôn được ưu tiên nhưng giải quyết các vấn đề xã hội lại luôn làm kẻ đồng hành, không nên ỷ lại vào ý thức cá nhân, ý thức được giáo dục bởi các biện pháp răn đe anh ạ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
HaiTam nói:
Thế anh hạn chế người xả rác thế nào đây?không phải ai cũng có ý thức và ai cũng vào W liên tục,nên có thể họ cũng chưa đọc qua nội qui,anh vẫn biết là hiện có hơn 26 ngàn thành viên,làm thế nào để cho họ đều có ý thức đây?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Giải pháp để giảm bài spam (*):
Nguyên nhân:
- Các member dưới 50 bài viết không có chữ ký
các box tán ngẫu lại không cộng điểm bài viết
muốn có chữ ký thành ra phải Spam trên box cộng điểm
- Các good member thường là đùa nghịch, chạy đua bài viết, diễn tả cảm xúc,...
- Mod: thường là vô tình
- Super Mod, site Admin, Admin: chưa rõ nguyên nhân
Vậy giải pháp:
- Với member bạn có thể viết bài tại các box Sinh hoạt cộng đồng, quảng cáo
spam đừng lộ quá sẽ đủ 50 bài thôi (người ta nói: Spam cũng là nghệ thuật). Trường hợp bị Mod xóa bài nhưng không trừ điểm bài cũng chấp nhận được.
- good member trường hợp đùa nghịch nhất định là delete bài rồi
còn diễn tả cảm xúc thì các bạn hoàn toàn có thể viết trước vài câu trước khi viết cảm xúc của mình. Để có nhiều bài viết k khó, thậm chí thực hiện ý đồ spam k khó. chỉ cần bạn bấm nút " xem lại bài viêt" có phù hợp với diễn đàn không thôi.
Nói chung, lướt qua web tôi thấy bài post nhầm box là chính, vi phạm nội qui hay spam không nhiều. Nhìn chung các mod hoàn toàn có thể xử lý nhẹ nhàng
(chỉnh sửa thôi, không nhất thiết del bài)
"Lẽ ra trên đời phải có 2 tấm lòng, 1 để thấy cái gì ta cho không phải là mất
và 1 để thấy cái ta lấy là mất hơi nhiều" đúng không chị Tú anh
công nghiệp thực phẩm có nghĩa là...cá trích đóng hộp
Nhưng nó thông dụng tới mức được dùng nhiều
với nhiều nghĩa nhưng nghĩa chung là bị đóng lại
Trong công nghệ thông tin thì nó có nghĩa là bị khóa
các bài viết không cho lưu hành thì có chữ spam
những người viết bài này thường bị chế nhạo là spam
là 8 (vì giống còng số 8 )
Cũng giống như từ OK xuất phát
từ con dấu bưu điện có nghĩa là chấp nhận
và nó thông dụng đến mức cái gì cũng Ok

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi nghĩ mọi người bàn luân không ccàn thiết về:"thế nào là bài spam " rồi.
Tôi nghỉ ai khi post bài đã biết bài mình là spam hay không.
Mà bài spam thì xóa rồi sẽ không được đếm (tôi nghĩ vậy). thôi thì BQT chiu khó dọn rác đi. Người cố ý spam bài sẽ có người đánh giá. Đó là cái ho sẽ mất đi. Và vì vậy tôi nghĩ vì tư trọng nười ta sẽ không cố ý spam bài hơn. Hoặc sao 1 thời gian dài tham gia nhìn lại những bài spam của mình trước đây mỗi người tự rút kinh nghiệm.

Không nên áp dung: cái gì không quản được thì cấm. Mà nên tạo môi trường cho cái sai xảy ra thấp nhất thôi.

To Lannhu: Em lúc nào cũng đòi viên dẫn. đôi khi không cần thiết em a

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA