Mỗi tuần một chuyên đề

chưa đăng ký mã số thuế TNCN thì phải làm sao ah?

• Thread starter Phanthuyceo
  • Ngày gửi
P

Phanthuyceo

Guest
Anh chị cho em hỏi, Công ty em thành lập tháng 5, e chưa đăng ký MST thu nhập cá nhân cho nhân viên trong công ty ah. Công ty em có 5 ng. ANh chị cho em hỏi mấy câu hỏi nhỏ sau ah.
1. Làm sao kê khai MST TNCN cho nhân viên ah? Làm như thế nào? Khi nào hết hạn ah?
2. Những nhân viên làm công ty trước có MST TNCN rồi em có phải làm nữa k ah?
3. Công ty em thay nhân viên thường xuyên, có bạn làm 3 tháng 7,8,9 thì nghỉ thì em có là MST TNCN cho bạn í k ah?
Anh chị giúp em với ah!!! E mới làm kế toán thực tế lần đầu, cũng là lần đầu kê khai thuế TNCN. E cảm ơn anh chị nhiều lắm lắm ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

emduyen

Cao cấp
23/12/14
223
50
28
29
MST TNCN mỗi người chỉ có một mã suốt đời thôi nên nếu có rồi thì ko phải làm nữa bạn chỉ hỏi nhân viên đó thôi, còn chưa có thì bạn làm tờ đăng ký MST đơn giản mà. Bạn nên làm MST cho tất cả nhân viên để còn làm căn cứ khấu trừ thuế chứ!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Anh chị cho em hỏi, Công ty em thành lập tháng 5, e chưa đăng ký MST thu nhập cá nhân cho nhân viên trong công ty ah. Công ty em có 5 ng. ANh chị cho em hỏi mấy câu hỏi nhỏ sau ah.
1. Làm sao kê khai MST TNCN cho nhân viên ah? Làm như thế nào? Khi nào hết hạn ah?
2. Những nhân viên làm công ty trước có MST TNCN rồi em có phải làm nữa k ah?
3. Công ty em thay nhân viên thường xuyên, có bạn làm 3 tháng 7,8,9 thì nghỉ thì em có là MST TNCN cho bạn í k ah?
Anh chị giúp em với ah!!! E mới làm kế toán thực tế lần đầu, cũng là lần đầu kê khai thuế TNCN. E cảm ơn anh chị nhiều lắm lắm ah.
1/ để làm thủ tục cấp mã số thuế TNCN bạn cần làm những việc sau:
- Lấy số CMND của 5 người nhân viên đó lền trang tncnonline.com, vào mục tra cứu thông tin người nộp thuế để kiểm tra họ đã được cấp MST TNCN chưa, nếu cấp rồi (đơn vị khác cấp) thì bạn không phải làm thủ tục cho nhân viên đó nữa
- Nếu sau khi tra cứu: trang tncnonline phản hồi là: số CMND không tồn tại trên hệ thống>>> chưa được cấp mã số thuế thì bạn mới làm thủ tục cấp mã số thuế cho họ
- Bạn tải phần mềm đăng ký MST TNCN phiên bản mình biết là: TNCN2.5
- Sau khi cài đặt xong, bạn nhập vào phần mềm đó thông tin của những người muốn cấp
- Gửi 1 file mềm lên trang tncnoline trước khi mang bản giấy đến cơ quan thuế
- Trong vòng 7 ngày bạn sẽ nhận được kết quả, hoặc phản hồi từ cơ quan thuế (bộ phận 1 cửa)
2/ Những người đã có mã rùi thì cty bạn không phải làm thủ tục cấp nữa nhé
3/ Thay nhanh qua thì không nhất thiết phải làm cho họ đâu, vì theo như hiện tại chưa có văn bản nào bắt buộc phải cấp 100% mã số thuế TNCN cho nhân viên

• Like
Reactions: tranthanhuyen71
P

Phanthuyceo

Guest
Dạ, e hiểu rồi ah. E Cảm ơn @emduyen @minhcong nhiều ah.
Nhưng em còn băn khoăn cái thứ 3 ah. Khi làm BCTC thì mình vẫn cho tiền lương của những lao động đó vào chi phí bình thướng chứ ah? có cần có ăn cứ gì không ah? hay chỉ cần hợp đồng lao động là được ah? huhu. E k hiểu lắm ah. E chỉ sợ họ k cho em đưa vào chi phí tiền lương thôi ah.

E

emduyen

Cao cấp
23/12/14
223
50
28
29
Cứ có hợp đồng lao động, chứng từ chi trả lương đầy đủ là đc bạn ạ!

P

Phanthuyceo

Guest
Thì bên e chỉ có bảng lương ng lao động kí thôi, và hợp đồng lao động, cũng k có chứng minh thư gì cả. Thế chỉ cần có bảng lương ng lao động kí, và hợp đồng lao động là được đúng k ah?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Thì bên e chỉ có bảng lương ng lao động kí thôi, và hợp đồng lao động, cũng k có chứng minh thư gì cả. Thế chỉ cần có bảng lương ng lao động kí, và hợp đồng lao động là được đúng k ah?
Về mặt thủ tục nếu chuẩn thì cần có
1/ Đơn xin việc của người lao động
2/ Quyết định bổ nhiệm của giám đốc, tổng giám đốc
3/Sơ yếu lý lịch
4/ CMND phô tô
5/ Hợp đồng lao động
6/ Bảng chấm công
7/ Bảng thanh toán tiền lương
8/ Phiếu chi trả lương cho người lao động ( nếu trả qua ngân hàng thì phải có danh sách người lao động)
9/ Đơn xin cấp MST TNCN (nếu chưa có)
10/ Nộp giảm trừ gia cảnh (nếu muốn giảm trừ khi tính thuế TNCN)

P

Phanthuyceo

Guest
anh @minhcong ơi! huhu. e k có đơn xin việc và 1 số nhân viên làm 1,2 tháng đang thử việc nên em k xin chứng minh thư nữa cơ ah. haizzz.... nhiều thủ tục a nhỉ. E thấy có chị bảo : "Những người làm thời vụ, nếu ko có MST ca nhân và cam kết 23 thì đóng 10% trên thu nhập" hic hic. E loạn hết cả lên, cuối năm rồi ah. E hỏi hơi nhiều a thông cảm ạ. huhu. hihi/.... E Cảm ơn anh nhiều lắm ạ

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
anh @minhcong ơi! huhu. e k có đơn xin việc và 1 số nhân viên làm 1,2 tháng đang thử việc nên em k xin chứng minh thư nữa cơ ah. haizzz.... nhiều thủ tục a nhỉ. E thấy có chị bảo : "Những người làm thời vụ, nếu ko có MST ca nhân và cam kết 23 thì đóng 10% trên thu nhập" hic hic. E loạn hết cả lên, cuối năm rồi ah. E hỏi hơi nhiều a thông cảm ạ. huhu. hihi/.... E Cảm ơn anh nhiều lắm ạ
Đấy ở trên mình sót cái CK23 nữa đấy là thủ tục thứ 11, các bạn khác cho thêm ý kiến để hoàn thiện
Những người không có hợp đồng hoặc có hợp đồng lao động dưới 3 tháng, thu nhập trên 2tr/ lần trả thu nhập thì phải khấu trừ thuế TNCN 10% (nếu không có CK 23) theo thông tư 111/2013
Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế
...............
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

P

Phanthuyceo

Guest
@minhcong a ơi!! làm cái ấy gửi lên cơ qua thuế ah a? hay sao ah? nhưng trước đó em quên làm rồi, ng lao động cung nghỉ rồi thì em làm sao ah? hix hicc

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
@minhcong a ơi!! làm cái ấy gửi lên cơ qua thuế ah a? hay sao ah? nhưng trước đó em quên làm rồi, ng lao động cung nghỉ rồi thì em làm sao ah? hix hicc
Mẫu Ck 23 người lao động tự làm và nộp cho công ty bạn, khi đoàn thanh tra đến thì bạn đưa ra cho họ kiểm tra thôi chứ ko phải nộp mẫu này cho cơ quan thuế bạn nhé

Đính kèm

• Ban cam ket 23.CK-TNCN_TT156.2013.doc
    38.5 KB · Lượt xem: 11
P

Phanthuyceo

Guest
@minhcong dạ, em cảm ơn ah.
A ơi!!! e đang kê khai MST TNDN của nhân viên "Tập hồ sơ đăng ký thuế TNCN" ở DKT - TNCN phiên bản 2.5,
Khi kết xuất e kết xuất ra file gì đây ah?
E k biết cách gửi ở trang thuế TNCN online như thế nào? Anh hướng dẫn em với,
E cảm ơn ạh

P

Phanthuyceo

Guest
@@minhcong dạ, em cảm ơn ah.
A ơi!!! e đang kê khai MST TNDN của nhân viên "Tập hồ sơ đăng ký thuế TNCN" ở DKT - TNCN phiên bản 2.5,
Khi kết xuất e kết xuất ra file gì đây ah, e kết xuất excel thì bị lỗi phông chữ nữa, hĩ hic?
E cảm ơn ạh

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
@minhcong dạ, em cảm ơn ah.
Khi kết xuất e kết xuất ra file gì đây ah?
E cảm ơn ạh
Bạn làm theo các bước sau
1/ Kết xuất file mềm gửi cơ quan thuế ( mục chọn thứ 2 của hình 1), sau đó vào trang tncnonline như hình 2
2/ In ra A3, A4 cũng được ( mục chọn thứ 3 của hình 1) để gửi cho cơ quan thuế: 2 bộ
Chúc bạn thành công

Đính kèm

• Hinh 1.JPG
    Hinh 1.JPG
    33.6 KB · Lượt xem: 4
  • Hinh 2.JPG
    Hinh 2.JPG
    51.8 KB · Lượt xem: 4
P

Phanthuyceo

Guest
Bạn làm theo các bước sau
1/ Kết xuất file mềm gửi cơ quan thuế ( mục chọn thứ 2 của hình 1), sau đó vào trang tncnonline như hình 2
2/ In ra A3, A4 cũng được ( mục chọn thứ 3 của hình 1) để gửi cho cơ quan thuế: 2 bộ
Chúc bạn thành công

E kết xuất ra bị lỗi phông chữ a ah :(, làm sao ah?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1/ để làm thủ tục cấp mã số thuế TNCN bạn cần làm những việc sau:
- Lấy số CMND của 5 người nhân viên đó lền trang tncnonline.com, vào mục tra cứu thông tin người nộp thuế để kiểm tra họ đã được cấp MST TNCN chưa, nếu cấp rồi (đơn vị khác cấp) thì bạn không phải làm thủ tục cho nhân viên đó nữa
- Nếu sau khi tra cứu: trang tncnonline phản hồi là: số CMND không tồn tại trên hệ thống>>> chưa được cấp mã số thuế thì bạn mới làm thủ tục cấp mã số thuế cho họ
- Bạn tải phần mềm đăng ký MST TNCN phiên bản mình biết là: TNCN2.5
- Sau khi cài đặt xong, bạn nhập vào phần mềm đó thông tin của những người muốn cấp
- Gửi 1 file mềm lên trang tncnoline trước khi mang bản giấy đến cơ quan thuế
- Trong vòng 7 ngày bạn sẽ nhận được kết quả, hoặc phản hồi từ cơ quan thuế (bộ phận 1 cửa)
2/ Những người đã có mã rùi thì cty bạn không phải làm thủ tục cấp nữa nhé
3/ Thay nhanh qua thì không nhất thiết phải làm cho họ đâu, vì theo như hiện tại chưa có văn bản nào bắt buộc phải cấp 100% mã số thuế TNCN cho nhân viên
pữa nay phiên bản TNCN 2.6 rồi bạn à

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Có thể máy vi tính của bạn thiếu fonts chữ hỗ trợ, bạn lên google để tìm fonts chữ còn thiếu sau đó update vào windows/fonts nhé

L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
Trước mình làm kết xuất ra cũng lỗi fong chữ, mình sửa bằng cách chọn lại fong chữ rồi tự gõ lại trên file kết xuất ( chọn fong time newroman ấy)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Trước mình làm kết xuất ra cũng lỗi fong chữ, mình sửa bằng cách chọn lại fong chữ rồi tự gõ lại trên file kết xuất ( chọn fong time newroman ấy)
Làm như vậy thủ công quá, công ty có 1 vài người cần cấp MST thì ko sao. Công ty xây dựng vài ba trăm người muốn đăng ký một lúc thì làm thế ko ổn đâu

L

Lytt791

Guest
14/10/14
29
5
8
32
Làm như vậy thủ công quá, công ty có 1 vài người cần cấp MST thì ko sao. Công ty xây dựng vài ba trăm người muốn đăng ký một lúc thì làm thế ko ổn đâu
:D giải pháp tạm thời lúc cấp bách cho người gà công nghệ thôi a ơi :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA