Quyết toán thuế TNCN năm

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Bước 01: lập sơ đồ tổng quan lương 12 tháng của người lao động
- Lương từng người của từng bộ phận
- Số lượng từng của từng bộ phận: công nhân, văn phòng....

Bước 02: Copy lương của nhân viên các bộ phận gom lại một sheet
- Bao gồm lương
- Bao gồm phụ cấp các loại
- Tổng hợp lương phát sinh từ tháng 01 đến tháng 12 của năm quyết toán

Bước 3: tổng hợp tất cả nhân viên lại thành một sheet để tổng hợp lương 12 tháng của CBCNV
- Mỗi người là một hàng
- Dùng hàm COUNTIF(Vùng điều kiện, điều kiện) để xử lý nhân viên trùng lặp
- Dùng hàm COUNTIF(Vùng điều kiện, điều kiện) để đếm số tháng làm việc của nhân viên

Áp dụng khi tính thuế TNCN:

Thu nhập tính thuế = Tổng Lương – Các khoản giảm trừ

Thuế thu nhập chiu thuế TN cá nhân = (Thu nhập - 9 triệu giảm trừ bản thân- (3,6 triệu x số người phụ thuộc)) * Thuế suất

Tổng TN Lương tính thuế TNCN = Lương Căn Bản + phụ cấp trách theo lương + Phụ cấp cơm (Nếu có > 680.000VNĐ)

Các khoản giảm trừ = Mức thu nhập bản than (9 triệu/ tháng) + Số người phụ thuộc*3.6 triệu + Bảo hiểm bắt buộc(10.5%)

Chú ý: chi phí tiền cơm chỉ bị khống chế > 680.000 là phải chịu thuế TNCN, nếu < 680.000 thì không chịu thuế TNCN, với thuế TNDN thì tiền cơm dù > 680.000 hay < 680.000 => đều là chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN

Nếu doanh nghiệp sử dụng vốn ngân sách nhà nước để hoạt động thì phần tiền cơm vượt > 680.000 bị loại khi tính thuế TNDN
Bước 4:
vào HTKK 3.3.0

Chọn tờ khai Quyết toán Thuế Thu Nhập Cá Nhân

Chọn kỳ kê khai quyết toán thuế TNCN

- Mở mẫu bảng kê bằng excel và bạn nhập tất cả dữ liệu thông tin của người lao động vào đây

+Chọn nơi Lưu giữ phai kết xuất ra excel

Mở bảng tổng Hợp thu nhập của nhân viên 12 tháng :
- Copy các dữ liệu tương đồng vào phai mẫu Kết xuất quyết toán thuế TNCN

Bạn lưu lại sau đó vào lại phần mềm HTKK 3.3.0

Chọn nơi lưu giữ để tải phai lên:

Kết quả:

Và công việc cuối cùng là xuất dữ liệu ra XML để nộp

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

coiacong

Sơ cấp
4/10/10
7
3
3
40
Hà Nội
Bạn Chudinhxinh cho mình hỏi, với những người chưa có MST theo thông tư 111/2013 thì mỗi lần trả thu nhập trên 2000000 đ là phải nộp thuế rồi, Mình thấy trên bảng lương của bạn có nhiều người chưa có MST thì sao

A

Anh Sâm

Guest
25/2/15
3
0
1
30
Bạn Chudinhxinh cho mình hỏi, với những người chưa có MST theo thông tư 111/2013 thì mỗi lần trả thu nhập trên 2000000 đ là phải nộp thuế rồi, Mình thấy trên bảng lương của bạn có nhiều người chưa có MST thì sao
?

Oanh xù

Oanh xù

Guest
9/10/14
38
3
8
Anh @ Chudinhxinh cho em hỏi chút ạ. Về việc tính thuế tncn thì thu nhập phát sinh trong tháng nào sẽ thín thuế tncn của tháng đó, nhưng công ty em trả lương vào ngày 15 của tháng sau, em lấy ví dụ thế này: lương tháng 12 thì được trả vào ngày 15/1 và bên em tính thuế tncn khấu trừ luôn vào lương của tháng 12 và nộp thuế là nộp cho tháng 12. Thế nhưng theo quy định thì thu nhập phát sinh ở tháng nào thì sẽ tính thuế tncn cho tháng đó, tức là nếu trả lương tháng 12 vào tháng 1 thì phải tính thuế tncn cho tháng 1 đúng ko ạ? giờ em đang tính quyết toán thuế mà vướng mắc ở cái khoản tiền thưởng tết dương lịch trả vào T12/2013 nhưng bên em lại cộng gộp với lương của tháng 12 để tính thuế tncn cho tháng 12, nếu đúng ra là cộng tiền lương tháng 11 với tiền thưởng tết để tính thuế tncn cho tháng 12. Vậy giờ khi quyết toán em sửa lại vẫn được đúng ko ạ?

H

Huy Khu Lép

Guest
9/1/15
17
3
3
31
Tại sao tổng số tiền giảm trừ gia cảnh là 78tr ạ? Tại sao ai cũng như ai, có người làm 12thang, nhưng có người làm 9 tháng, 6 tháng mà?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Tại sao tổng số tiền giảm trừ gia cảnh là 78tr ạ? Tại sao ai cũng như ai, có người làm 12thang, nhưng có người làm 9 tháng, 6 tháng mà?
Câu hỏi hay, Khu lép nhưng đít không lép :)

• Like
Reactions: Lặng Yên
diepleanh

diepleanh

Sơ cấp
2/3/12
19
0
1
Ha Noi
Mình thấy còn shett 05-3B-TNCN về kê khai giảm trừ gia cảnh. vậy bảng này có phải kê khai và nộp cùng bảng 05-1-TNCN ko ạ?
Cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người!

T

tuongtuong

Guest
5/8/10
10
2
3
37
hcm
cho mình hỏi trong năm nếu một nhân viên ký hợp đồng thời vụ 2 tháng ( từ tháng 01 đến tháng 02 lương một tháng 30.000.000) sau đó đến tháng 06 quay lại làm việc đến cuối năm tiền lương 35.000.000 một tháng.
Vậy khi quyết toán thuế TNCN cho người này thì mình có nên chia ra. một bên là làm trong mẫu 05-2/TNCN xác định thuế xuất là 10% còn một bên là làm trong mẫu 05-1/TNCN. và chia giảm trừ bản thân cho 12 tháng luôn. hay là gộp chung mẫu 05/1/TNCN.
cả nhà giúp mình với

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Người đó ủy quyền cho công ty quyết toán thì công ty quyết toán, nghĩa vụ thuế là của người đó nộp, công ty chỉ là người thu và nộp hộ mà thôi (quyết toán hộ, theo ủy quyền)
Trong trường hợp người lao động đó có 02 nguồn thu nhập, họ tự quyết toán. Để quyết toán được, họ có thể cần sự trợ giúp của kế toán thuế.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Cụ thể, trường hợp thuê ngoài (hợp đồng thời vụ) từ T01-T02, thì bạn phải kê khai và khấu trừ số thuế phải nộp của người lao động theo từng tháng mà bên bạn chi trả (đúng ra là từng lần), thuế suất 10% (nếu trong hợp đồng thời vụ không ghi công ty bạn chịu nghĩa vụ thuế của người đó, nếu công ty bạn chịu nghĩa vụ thuế thì thu nhập tính thuế của người đó là 35.000.000/0,9).
Từ giai đoạn tháng 06 trở đi, người đó quay lại công ty và làm theo hợp đồng lao động thì bạn kê khai và khấu trừ thuế TNCN hàng tháng của người đó theo biểu suất thuế lũy tiến. Trong trường hợp này bạn xác định Thu nhập tính thuế dựa trên tiền lương, phụ cấp và các khoản được giảm trừ của người đó.
Cuối năm, người đó tự kê khai quyết toán thuế TNCN (nếu từ tháng 03 đến tháng 05 họ có thu nhập khác từ việc làm cho bên khác). Bạn chỉ hỗ trợ người đó trong việc cung cấp số liệu cho họ và hướng dẫn họ kê khai quyết toán.

T

tuongtuong

Guest
5/8/10
10
2
3
37
hcm
Cảm ơn các bác nhiều lắm vậy là họ ko đuoc ủy quyền cho công ty quyết toán thay đúng ko các Bác??

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Dù một năm chỉ đi làm có 5, 6 tháng nhưng vẫn phải ăn, ở, sinh hoạt... đều đều cả 12 tháng chứ sao, năm 2014 mỗi người khi quyết toán được giảm trừ gia cảnh cho bản thân là 108 triệu đồng (9 trđ X 12 tháng); nếu có người phụ thuộc thì tính theo số tháng người phụ thuộc được giảm trừ để cộng vào (78 triệu là số được giảm trừ gia cảnh cho bản thân người nộp thuế năm 2013 đó - 4 triệu X 6 tháng đầu năm cộng với 9 triệu X 6 tháng cuối năm 2013)

• Like
Reactions: diemnguyenou
diepleanh

diepleanh

Sơ cấp
2/3/12
19
0
1
Ha Noi
Mình thấy còn shett 05-3B-TNCN về kê khai giảm trừ gia cảnh. vậy bảng này có phải kê khai và nộp cùng bảng 05-1-TNCN ko ạ?
Mọi người giúp mình với ạ!

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Nếu như có người đăng ký giảm trừ gia cảnh thì phải kê khai thôi.

• Like
Reactions: diepleanh
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Không phát sinh thuế TNCN (dưới 108 tr/ năm) có cần làm QT k vậy :)

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
- Bài trên chỉ hướng dẫn cách làm và lên quyết toán mà thôi chứ ko chú trọng số liệu các bạn phải biết điều này
- Trên bản đó ko có MST vì đăng ký đi đăng ký lại mà ko được cấp, Một phai danh sách 248 người và một phai 5 người cơ quan thuế có lẽ thấy dài quá nên chỉ cho phai 5 người là có còn lại ko có nên đẻ chứng minh thư nhân dân còn MST thì chưa

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Không phát sinh thuế TNCN (dưới 108 tr/ năm) có cần làm QT k vậy :)
- Không phát sinh thuế TNCN thì cuối năm vẫn phải quyết toán nha bạn

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội
Bác cho em hỏi, nếu quyết toán ko tròn năm, ví dụ đến tháng 8/2014 mới đi làm ở công ty ( trước đó có làm và kê thuế ở 1 công ty khác) tthì mức giảm trừ gia cảnh trên tờ khai quyết toán của công ty tính từ tháng 8 hay tính cả 12 tháng ạ ?

D

diemnguyenou

Guest
27/12/13
43
16
8
35
TPHCM
Bác cho em hỏi, nếu quyết toán ko tròn năm, ví dụ đến tháng 8/2014 mới đi làm ở công ty ( trước đó có làm và kê thuế ở 1 công ty khác) tthì mức giảm trừ gia cảnh trên tờ khai quyết toán của công ty tính từ tháng 8 hay tính cả 12 tháng ạ ?
Tính từ tháng 8. NLĐ tự quyết toán lại.

• Like
Reactions: namthinh