Quyết toán thuế TNCN năm

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
T

thanhhuong2015

Guest
6/2/15
45
2
8
36
Năm nay Tổng Cục Thuế chưa có công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNCN, mặc dù có khác đi nhưng nội dung ủy quyền thì vẫn thế, bạn tìm công văn 336/TCT-TNCN hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2013 xem qua những ai có thể ủy quyền quyết toán thay.

Không quyết toán thay thì mình chỉ quyết toán phần lương, thuế đã khấu trừ cho người lao động thôi( không có tích vào ô quyết toán thay )

Anh mrvanthuc. Cho em hỏi về thuế TNCN 1 tí, em làm bên cty xây dựng trả lương cho nhân công 1 tháng: 4tr/1 người nhưng mà hàng tháng em không khấu trừ thuế 10% của họ. Bây giờ làm quyết toán thuế TNCN em chỉnh lại trả lương dưới 2tr ( 1 năm thu nhập 1 người khoảng 23tr) để khỏi phải khấu trừ 10% được không anh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mọi người ơi cho hỏi, nếu làm tại công ty k hết 12 tháng thì có khấu trừ đủ 108tr hay k?
vd làm từ t1-t7 or từ t5-t12, thì khấu trừ theo số tháng x 9tr phải k?
Cho mình hỏi giống bạn này với,trong năm làm tháng nào khấu trừ tháng đó phải không ạ ?

P

parabo

Guest
10/9/09
2
0
1
hà nội
Các tiền bối giúp em giải đáp 2 vấn đề này với ạ:

1. Giảm trừ gia cảnh trong trường hợp nhân viên bắt đầu hợp đồng từ giữa tháng, ví dụ bắt đầu ký hợp đồng lao động từ 20/10/2014 đến hết năm, nhưng lương 10 ngày cuối tháng 10 thì trả gộp trong tháng 11, thì khi tính thu nhập chịu thuế và giảm trừ gia cảnh thì em sẽ tính trên 3 tháng (10,11,12) hay là 2 tháng (11,12) ạ?

2. Thời gian nhân viên nữ nghỉ sinh thì khi làm quyết toán thuế TNCN cuối năm thì thu nhập chịu thuế sẽ không tính mức hưởng thai sản, nhưng nhân viên đó vẫn được giảm trừ cho em bé trong thời gian nghỉ sinh đúng không ạ?

Em cảm ơn các bác trước ạ :p

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Anh mrvanthuc. Cho em hỏi về thuế TNCN 1 tí, em làm bên cty xây dựng trả lương cho nhân công 1 tháng: 4tr/1 người nhưng mà hàng tháng em không khấu trừ thuế 10% của họ. Bây giờ làm quyết toán thuế TNCN em chỉnh lại trả lương dưới 2tr ( 1 năm thu nhập 1 người khoảng 23tr) để khỏi phải khấu trừ 10% được không anh?
Chi trả dưới 2tr thì khỏe ra rồi, đảm bảo các chi phí thì nên làm em ạ

T

thanhhuong2015

Guest
6/2/15
45
2
8
36
Chi trả dưới 2tr thì khỏe ra rồi, đảm bảo các chi phí thì nên làm em ạ
Thanks anh mrvanthuc, anh cho em hỏi thêm về phần quyết toán thuế TNCN BK05-1BK-TNCN chỉ tiêu 14 "tổng số tiền giảm trừ gia cảnh" có phải = 9.000.000 x số tháng làm việc không anh?. Ví dụ như nhân viên cty em mới vào làm việc 3 tháng thì chổ này em ghi: 9tr x 3 tháng = 27 tr, như thế đúng hok anh? hay là tính cho 12 tháng = 108tr vậy anh?

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
- Cả nhà ơi cho e hỏi theo thông tư mới năm nay thì những người trong diện phụ thuộc phải có mã số thuế đúng không ạ ?
- Bên e đã đăng ký với cơ quan thuế người phụ thuộc rồi nhưng chưa đăng ký cấp mã số thuế cho người phụ thuộc thì liệu có được giảm trừ không ạ ?
- Thủ tục để cấp mã số thuế với người phụ thuộc thì thủ tục làm thế nào ạ ?
Thank cả nhà

P

phihungwww

Sơ cấp
15/1/10
29
1
3
40
ha noi
Thanks anh mrvanthuc, anh cho em hỏi thêm về phần quyết toán thuế TNCN BK05-1BK-TNCN chỉ tiêu 14 "tổng số tiền giảm trừ gia cảnh" có phải = 9.000.000 x số tháng làm việc không anh?. Ví dụ như nhân viên cty em mới vào làm việc 3 tháng thì chổ này em ghi: 9tr x 3 tháng = 27 tr, như thế đúng hok anh? hay là tính cho 12 tháng = 108tr vậy anh?
số tháng làm việc nhân với 3 tháng là đúng rồi nhé bạn . Số tháng tương ứng với thời gian làm việc

P

phamthanhtungvn

Guest
17/6/10
7
0
1
33
Vĩnh Phúc
Sao e thấy lương giám đốc là 4.680.000 thì lương 1 năm là 56160 sao bác tính dc là 60tr nhỉ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
- Cả nhà ơi cho e hỏi theo thông tư mới năm nay thì những người trong diện phụ thuộc phải có mã số thuế đúng không ạ ?
- Bên e đã đăng ký với cơ quan thuế người phụ thuộc rồi nhưng chưa đăng ký cấp mã số thuế cho người phụ thuộc thì liệu có được giảm trừ không ạ ?
- Thủ tục để cấp mã số thuế với người phụ thuộc thì thủ tục làm thế nào ạ ?
Thank cả nhà
Tài liệu hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2014 của Tổng cục Thuế có nói là: "Người phụ thuộc (NPT) đã đăng ký và có đầy đủ hồ sơ chứng minh NPT thì được tính giảm trừ gia cảnh trong năm 2014, kể cả trường hợp NPT chưa được cơ quan Thuế cấp MST"
Bạn xem cụ thể tại website Tổng cục Thuế ở đây nhé http://tinyurl.com/ma26y67

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Các tiền bối giúp em giải đáp 2 vấn đề này với ạ:

1. Giảm trừ gia cảnh trong trường hợp nhân viên bắt đầu hợp đồng từ giữa tháng, ví dụ bắt đầu ký hợp đồng lao động từ 20/10/2014 đến hết năm, nhưng lương 10 ngày cuối tháng 10 thì trả gộp trong tháng 11, thì khi tính thu nhập chịu thuế và giảm trừ gia cảnh thì em sẽ tính trên 3 tháng (10,11,12) hay là 2 tháng (11,12) ạ?

2. Thời gian nhân viên nữ nghỉ sinh thì khi làm quyết toán thuế TNCN cuối năm thì thu nhập chịu thuế sẽ không tính mức hưởng thai sản, nhưng nhân viên đó vẫn được giảm trừ cho em bé trong thời gian nghỉ sinh đúng không ạ?

Em cảm ơn các bác trước ạ :p
Khi đã quyết toán thay (có ủy quyền) thì phải tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân người lao động là 12 tháng x 9 triệu đồng (cả năm) dù người đó chỉ làm việc ở công ty mình có 2, 3 tháng
Người phụ thuộc được tính giảm trừ từ tháng phát sinh đến hết năm 2014
Bạn xem thêm tại website Tổng cục Thuế này nhé http://tinyurl.com/ma26y67

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: parabo
N

nguyenthimai47qt

Sơ cấp
16/3/15
32
1
8
35
các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút bên mình đăng ký MST cho 1nv nhưng có 1 người bị trùng CMT. Mình có hỏi bộ phận 1 cửa họ bảo cứ về khê khai. Hôm nay mình đã nộp qua mạng rồi thì có phải nộp tờ khai A4 nữa không nhỉ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút bên mình đăng ký MST cho 1nv nhưng có 1 người bị trùng CMT. Mình có hỏi bộ phận 1 cửa họ bảo cứ về khê khai. Hôm nay mình đã nộp qua mạng rồi thì có phải nộp tờ khai A4 nữa không nhỉ
Hồ sơ đã nộp qua mạng thì đâu có phải nộp bằng giấy nữa. Chờ thông báo nếu thuế có yêu cầu cung cấp bản sao CMND thì mới lên thuế nộp để họ xem tại sao trùng CMND

T

thythy16

Guest
17/3/15
1
0
1
37
Em chưa làm về mảng này bao giờ, có nhiều điều k biết xin tư vấn của các anh/chị một số vấn đề chưa hiểu với được không ạ?

- Bên em nộp thuế TNCN hàng quý theo hình thức nhân viên tự kê khai và nộp nhưng đều là người nước ngoài nên em phải làm các thủ tục hộ các bác ấy. Như vậy quyết toán năm cũng là do cá nhân tự kê khai và quyết toán đúng không ạ? Phía công ty có phải kê khai hay quyết toán chung cho tất cả nhân viên nữa không ạ?
-
- Bên em là VPDD nhân viên hầu hết là người nước ngoài có hợp động lao động, thẻ cư trú; bắt đầu từ 15.4.2014, nhân viên đóng thuế tncn từ tháng 5-12/2014 ( trong thời gian này không có phát sinh thu nhập ngoài việt nam), như vậy khi kê khai và quyết toán thì em phải tính thu nhập chịu thuế từ đầu năm hay chỉ từ tháng 15/4 thôi ạ ?, khấu trừ bản thân 9 triệu/tháng thì tính 12 tháng hay 9 tháng ạ?

(bạn em bảo phải cộng cả mức thu nhập từ 1/1 đến 14/4 ở nước ngoài khi chưa vào cũng phải đóng thuế, so sánh mức đóng thuế ở nước đó để đóng bù đủ theo mức đóng của VN, như thế đúng không ạ?)

Sửa lần cuối:
N

nguyenthimai47qt

Sơ cấp
16/3/15
32
1
8
35
Không biêt chờ thuế trả kết quả có lâu không nhỉ. hôm nay mình có vào kiểm tra nhưng vẫn trong trạng thái chưa phê duyệt không biết thế nào

B

boden

Sơ cấp
7/8/09
28
1
1
Tp HCM
Các bạn giúp mình trường hợp này được không do đây là lần đầu quyết toán thuế TNCN?
Mình đang làm quyết toán thuế TNCN giúp sếp, do có nhiều khoản thu nhập khác nhau. Hai vợ chồng sếp có 1 người con đang còn đi học (SN 29/12/1997), đang khai là người phụ thuộc của người vợ, nhưng người vợ đã có quyết định về hưu từ ngày 01/08/2014.
Vậy vào thời điểm này mình phải làm những thủ tục gì để chuyển người phụ thuộc này sang người chồng (tức là cha của người con) từ 01/08/2014-31/12/2014?
Mong cả nhà giúp mình!

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Khi đã quyết toán thay (có ủy quyền) thì phải tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân người lao động là 12 tháng x 9 triệu đồng (cả năm) dù người đó chỉ làm việc ở công ty mình có 2, 3 tháng
Người phụ thuộc được tính giảm trừ từ tháng phát sinh đến hết năm 2014
Bạn xem thêm tại website Tổng cục Thuế này nhé http://tinyurl.com/ma26y67
k có uỷ quyền thì sao bạn?

P

parabo

Guest
10/9/09
2
0
1
hà nội
Mọi người cho em hỏi thêm về bảng kê 05-02BK-TNCN, chỉ tiêu 08, 09-MST, CMND/Hộ chiếu. Bên em là văn phòng đại diện, làm dự án ở rất nhiều địa phương, toàn trả công cho nông dân, thợ xây….và khấu trừ 10% thu nhập của họ (với thu nhập từ 2 triệu trở lên). Họ cũng chả có mã số thuế gì cả, nhiều người còn mù chữ, nên thông tin về chứng minh thư cũng không đầy đủ, rồi sai cũng nhiều.

Mà trong phần mềm HTKK và cả phần mềm hỗ trợ QTTNCN thì thông tin về MST/CMND/Hộ chiếu là bắt buộc, nếu không điền thì sẽ không tiếp tục làm các bước khác như kết xuất, in....được (năm ngoái thì không bắt buộc). Mà điền sai thì nó cũng không chấp nhận :( Bên em có cả trăm trường hợp như thế, giờ em không biết phải làm thế nào. Bây giờ rất khó lấy thêm thông tin (nhiều trường hợp là không thể).

Có bác nào có kinh nghiệm vụ này thì giúp em với!
Đội ơn các bác nhiều!

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Không có ủy quyền thì không được quyết toán thay chứ còn sao.
Không đc qt thay nhưng vẫn phải Qt phần lương của người đó ở Cty chứ?
Và mình hỏi lại nếu họ làm 5 tháng rồi nghĩ và k có ủy quyền thì tính theo 5Tx9tr hay 9trx12T?

Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
[QUOTE="mrvanthuc, post: 4074941, member: 198286"]Chi trả dưới 2tr thì khỏe ra rồi, đảm bảo các chi phí thì nên làm em ạ[/QUOTE]
A cho e hỏi chút ạ, cá nhân làm ở công ty 4 tháng đầu năm sau đó làm sau đó làm chỗ khác thì vẫn phải kê khai quyết toán đúng không a. Cảmơn a, A cho 1 hỏi chút nữa là: Doanh nghiệp e chuyên về xây dựng, thi công xây dựng tường rào nhà máy, nhân công khoảng 40 ngườời, vì từ tháng 10/2014 bên e không trích 10% thuế TNCN, giờ e làm quyết toán e tính kê khai sang bảng 05-1/BKdđơợ không ạ, chuyển về ký hợp đồng trên 3 tháng, vì một nữa số công nhân chưa có mst, nên không làm bản cảm kkeets23 được. E làm thế có được không ạ. Mong a giúp đỡ. Cảm ơn a nhiều ạ.