Mỗi tuần một chuyên đề

Quỹ tiền mặt bị âm quá nhiều

• Thread starter nguyenminhgtbt
  • Ngày gửi
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Chào các bạn, anh, chị !
Công ty em thành lập từ tháng 02/2014, đền thời điểm 31/12/2014 thì không phát sinh doanh thu gì cả, chỉ có chi phí xây dựng cơ bản, mua sắm TSCĐ, CCDC, chi phí lương, Thời điểm 2014 chỉ nhờ 1 người làm kế toán nộp tờ khai GTGT hàng tháng, sổ sách vẫn chưa làm.
Đến đầu năm 2015 em vào làm, toàn bộ chứng từ mua vào em kê hết vào phần mềm, để lên BCTC quyết toán năm lại phát hiện phần quỹ tiền mặt bị âm hơn 2tỷ,
Là công ty cổ phần, vốn góp trên giấy phép ĐKKD là 2,5tỷ, nhưng tài khoản chuyển vào ngân hàng giờ là hơn 3tỷ.
Phần quỹ tiền mặt bị âm kéo theo trong bảng CĐKT phần tài sản bị âm.
Em chưa có kinh nghiệm nhiều, nhờ anh chị các bạn giúp em vấn đề này.
Thật sự đang lúng túng, không biết phải làm thế nào
Em cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
"Là công ty cổ phần, vốn góp trên giấy phép ĐKKD là 2,5tỷ, nhưng tài khoản chuyển vào ngân hàng giờ là hơn 3tỷ.". Cho mình hỏi TK chuyển vào ngân hàng là nộp tiền mặt hay cổ đông chuyển tiền vào, nếu bạn hạch toán chuyển vào ngân hàng 3 tỷ này từ việc nộp tiền mặt thì tiền mặt chả âm. Muốn có tiền mặt để nộp vào TK ngân hàng thì bạn lập phiếu thu, lập giấy chứng nhận góp vốn của cổ đông là OK rồi.

• Like
Reactions: nguyenminhgtbt
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
"Là công ty cổ phần, vốn góp trên giấy phép ĐKKD là 2,5tỷ, nhưng tài khoản chuyển vào ngân hàng giờ là hơn 3tỷ.". Cho mình hỏi TK chuyển vào ngân hàng là nộp tiền mặt hay cổ đông chuyển tiền vào, nếu bạn hạch toán chuyển vào ngân hàng 3 tỷ này từ việc nộp tiền mặt thì tiền mặt chả âm. Muốn có tiền mặt để nộp vào TK ngân hàng thì bạn lập phiếu thu, lập giấy chứng nhận góp vốn của cổ đông là OK rồi.
Vốn góp này là do cổ đông chuyển tiền vào tài khoản công ty bạn ah

H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
Toàn bộ 3 tỷ do cổ đông chuyển vào thì cổ đông đã nộp thừa so với phần vốn góp rồi chưa kể tiền mặt để trang trải các chi phí hàng tháng (điều này tớ thấy ko hợp lý cho lắm, bạn có hạch toán sai chỗ nào ko đấy? Bạn xem lại cho chắc chắn nhé). Nếu cổ đông đã nộp thừa so với vốn điều lệ thì bạn lập phiếu thu tiền mặt cho phần tiền mặt âm (coi như cổ đông góp thêm vốn bằng TM) và phải đi đăng ký tăng vốn điều lệ thôi.

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Toàn bộ 3 tỷ do cổ đông chuyển vào thì cổ đông đã nộp thừa so với phần vốn góp rồi chưa kể tiền mặt để trang trải các chi phí hàng tháng (điều này tớ thấy ko hợp lý cho lắm, bạn có hạch toán sai chỗ nào ko đấy? Bạn xem lại cho chắc chắn nhé). Nếu cổ đông đã nộp thừa so với vốn điều lệ thì bạn lập phiếu thu tiền mặt cho phần tiền mặt âm (coi như cổ đông góp thêm vốn bằng TM) và phải đi đăng ký tăng vốn điều lệ thôi.
Đăng ký tăng vốn điều lệ thì sếp mình nói sẽ làm vào tháng sau, vì bây giờ bên mình đang kẹt một số giấy tờ liên quan đến giấy phép này, tất cả mình đều hạch toán theo bảng sao kê tài khoản của ngân hàng gửi về,
Và hết tháng này phải nộp BCTC để cho kịp, bây giờ còn cách nào để chữa cháy cho kịp thời điểm này, nhờ bạn giúp mình với
Tks !!!

H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
Vậy bạn làm hợp đồng mượn tiền của cá nhân (1 trong các thành viên trong cty cũng đc mà). Có người thì bảo cần hợp đồng, người thì ko nhưng chắc ăn cứ làm hợp đồng và lập phiếu thu tiền mặt. Tháng sau làm thù tục tăng vốn điều lệ thì 1 là trả lại tiền cho cổ đông đó hoặc làm giấy tờ chuyển khoản đó thành cổ đông góp tiền vào là xong.

P/s : Bạn sẽ nghĩ vay mượn sẽ phát sinh lãi nhưng bạn có thể ghi trong HĐồng là mượn tiền ko tính lãi nhé

• Like
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Chào các bạn, anh, chị !
Công ty em thành lập từ tháng 02/2014, đền thời điểm 31/12/2014 thì không phát sinh doanh thu gì cả, chỉ có chi phí xây dựng cơ bản, mua sắm TSCĐ, CCDC, chi phí lương, Thời điểm 2014 chỉ nhờ 1 người làm kế toán nộp tờ khai GTGT hàng tháng, sổ sách vẫn chưa làm.
Đến đầu năm 2015 em vào làm, toàn bộ chứng từ mua vào em kê hết vào phần mềm, để lên BCTC quyết toán năm lại phát hiện phần quỹ tiền mặt bị âm hơn 2tỷ,
Là công ty cổ phần, vốn góp trên giấy phép ĐKKD là 2,5tỷ, nhưng tài khoản chuyển vào ngân hàng giờ là hơn 3tỷ.
Phần quỹ tiền mặt bị âm kéo theo trong bảng CĐKT phần tài sản bị âm.
Em chưa có kinh nghiệm nhiều, nhờ anh chị các bạn giúp em vấn đề này.
Thật sự đang lúng túng, không biết phải làm thế nào
Em cảm ơn !!!
Hạch toán sai rồi, bút toán đầu tiên là góp vốn thì : nợ 111-Có 411 2,5tỷ Sau đó nếu nộp vào ngân hàng thì : Nợ 112 có 111- sau đó di mua hàng hóa gì đó nếu bắng tiền mặt thì: Nợ 211. 152,156,...vv- Có 111, âm tới đâu ta vay ngắn hạn đến đó(trước ngày mua hàng, hay nộp vào ngân hàng là được): Nợ 111 có 311- Chỉ cần phiếu thu và hợp đồng Cty với cá nhân là được( vợ chồng giám đốc, anh em bạn bè.,,,vv) Chú ý theo dõi từng tháng kẻo lúc in ra sổ bị âm trong kỳ là toi đấy !

• Like
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Vốn góp này là do cổ đông chuyển tiền vào tài khoản công ty bạn ah
Xin lỗi nếu góp vốn bằng chuyển khoản thì N112- C411 2,5 tỷ thôi- nhưng mua tài sản chuyển khoản chứ đâu có tiền mặt mà bị hao hụt-Rồi rút tiền mặt về chi trả các khoản khác nữa- xem lại các khoản chi tiền mặt lấy tiền của ai chi thì là cty vay mượn của người đó để chi - Làm bút toán vay 311 là cứu cánh tạm thời, tốt nhất rà lại các khoản chi và nộp vào quỹ...Vậy tài khoản 112 còn bao nhiêu ?

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Xử lý tiền mặt âm:

+Một là làm lại giấy phép kinh doanh nâng cao vốn điều lệ= >hơi phức tạp do phải đi làm thủ tục xin đổi giấy phép, cách làm này ăn chắc mặc bền

Nợ 111/ có 411

+Hai là tất cả các khoản mua hàng hóa đều ghi nhận nợ treo ở tài khoản 331* khi nào có tiền thì trả lại khách hàng

Nợ 152,153..627,641,642….,1331/ có 331*

Nợ 331*/ có 111

+Ba là làm phiếu thu tiền mặt + hợp đồng vay mượn với cá nhân lãi xuất 0%=> cách này chiếm tỉ lệ 99% kế toán hay dùng

Nợ 111/ có 3388

+Bốn là xem như ai đó đầu tư tài trợ cho không biếu không

Nợ 111/ có 711

= > Cách này ko ai dùng vì bị đánh thuế TNDN 20% nếu bạn muốn bị đuổi việc ngay tức thì làm kiểu này đảm bảo bạn được mời ra khỏi công ty nhanh chóng mà ko cần phải xin phép nghỉ

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Hiểu sai phần nộp tiền vào ngân hàng 3 tỷ là góp vốn rồi- Cổ đông nào phạm luật, tính ăn gian hay sao ấy ?

• Like
H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
Chủ topic đã hạch toán sổ phụ ngân hàng khớp số dư rồi thì ko treo công nợ 331 được vì mua sắm TSCĐ, XDCB là đã thanh toán qua ngân hàng mất rồi. Chỉ có cách thứ 3 của anh chudinhxinh là hợp lý nhất thôi. Bởi vậy chủ topic cần rà soát lại các khoản chi tiền mặt là những gì mà lên đến 2 tỷ ( tớ nghĩ có tiền lương nhân viên, điện, nước, điện thoại, internet và những chi phí lặt vặt thôi)

• Like
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Xem lại giấy nộp tiền vào ngân hàng có ghi là góp vốn không, có phải tên những người phải góp vốn theo ĐKKD không, nếu không thì phải hạch toán góp vốn tiền mặt, thiếu thì phải vay thôi !

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Xem lại giấy nộp tiền vào ngân hàng có ghi là góp vốn không, có phải tên những người phải góp vốn theo ĐKKD không, nếu không thì phải hạch toán góp vốn tiền mặt, thiếu thì phải vay thôi !
Tất cả giấy nộp tiền đều ghi là " góp vốn" và là những người trong GPĐKKD cả anh ah

N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Chủ topic đã hạch toán sổ phụ ngân hàng khớp số dư rồi thì ko treo công nợ 331 được vì mua sắm TSCĐ, XDCB là đã thanh toán qua ngân hàng mất rồi. Chỉ có cách thứ 3 của anh chudinhxinh là hợp lý nhất thôi. Bởi vậy chủ topic cần rà soát lại các khoản chi tiền mặt là những gì mà lên đến 2 tỷ ( tớ nghĩ có tiền lương nhân viên, điện, nước, điện thoại, internet và những chi phí lặt vặt thôi)
Phần vốn góp là 3 tỷ trong ngân hàng thật ra không đủ để chi trả trong chi phí xây dựng vì công ty mình bị trục trặc bên thầu xây dựng đến 2 lần bạn ah.
Ngoài chi tiền điện nước, lương nhân viên, bên mình còn mua sắm nhiều công cụ dụng cụ mà trả bằng tiền mặt, ngoài ra còn những lần mang tiền mặt vào nộp ngân hàng ( khoảng này cũng không nhỏ), cứ mỗi lần nộp là 50 hoặc 100 triệu, như vậy mà tiền bị âm.
Mình cũng chưa có kinh nghiệm nhiều và không có một ai hướng dẫn nên mới rắc rối.
Mong chỉ giáo
Tks !!!

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Phần vốn góp là 3 tỷ trong ngân hàng thật ra không đủ để chi trả trong chi phí xây dựng vì công ty mình bị trục trặc bên thầu xây dựng đến 2 lần bạn ah.
Ngoài chi tiền điện nước, lương nhân viên, bên mình còn mua sắm nhiều công cụ dụng cụ mà trả bằng tiền mặt, ngoài ra còn những lần mang tiền mặt vào nộp ngân hàng ( khoảng này cũng không nhỏ), cứ mỗi lần nộp là 50 hoặc 100 triệu, như vậy mà tiền bị âm.
Mình cũng chưa có kinh nghiệm nhiều và không có một ai hướng dẫn nên mới rắc rối.
Mong chỉ giáo
Tks !!!
Nếu kiểm tra đúng hết là chi bằng tiền mặt các khoản thì vay ngắn hạn (TK Nợ 111/Có 311) theo tùng tháng mỗi lần vài trăm triệu trước thời gian chi để tranh bị âm trong tháng, qua năm 2015 làm thủ tục nâng vốn bằng tiền mặt xong rồi trả lại các cá nhân cho vay. Đơn giản mà, chưa bao giờ thấy kiểm tra thuế thắc mắc về điều này !

• Like
H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
Đã phát hiện ra vấn đề tiền mặt âm ở đây rồi đây. Bạn xem bạn có hạch toán từng bước như thế này ko nhé

- Đầu tiên phải lập phiếu thu tiền mặt của các cổ đông N111/C411
- Sau đó lập phiếu chi nộp tiền vào TK N112/C111

Khi đó tiền mặt ko bị âm cho các khoản mang tiền nộp vào ngân hàng. Bạn lưu ý khi có Giấy nộp tiền hoặc Giấy báo có của ngân hàng thì ko hạch toán vào 411 nữa nhé. Chỉ khi nào cổ đông chuyển thẳng từ TK cá nhân của họ vào TK cty thì mới hạch toán N112/C411 thôi

Còn lại tiền mặt để trang trải chi phí lương, mua CCDC, điện nước cậu lập phiếu thu mượn tiền của cổ đông (lãi suất =0%)
N111/C3388 nhé

Như vậy tiền mặt sẽ không bị âm nữa đâu, các bước tiếp theo xử lý dư có TK 3388 khi tăng vốn điều lệ thì như tớ nói ở trên nhé.

• Like
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Đã phát hiện ra vấn đề tiền mặt âm ở đây rồi đây. Bạn xem bạn có hạch toán từng bước như thế này ko nhé

- Đầu tiên phải lập phiếu thu tiền mặt của các cổ đông N111/C411
- Sau đó lập phiếu chi nộp tiền vào TK N112/C111

Khi đó tiền mặt ko bị âm cho các khoản mang tiền nộp vào ngân hàng. Bạn lưu ý khi có Giấy nộp tiền hoặc Giấy báo có của ngân hàng thì ko hạch toán vào 411 nữa nhé. Chỉ khi nào cổ đông chuyển thẳng từ TK cá nhân của họ vào TK cty thì mới hạch toán N112/C411 thôi

Còn lại tiền mặt để trang trải chi phí lương, mua CCDC, điện nước cậu lập phiếu thu mượn tiền của cổ đông (lãi suất =0%)
N111/C3388 nhé

Như vậy tiền mặt sẽ không bị âm nữa đâu, các bước tiếp theo xử lý dư có TK 3388 khi tăng vốn điều lệ thì như tớ nói ở trên nhé.
Đưa vào TK 311 thì đúng là vay- Còn 3388 là phải trả phải nộp khác !

• Like
N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Cho mình hỏi với cả nhà ơi. M mới vào làm ở cty Tư vấn thiết kế xây dựng chưa có kinh nghiệm làm báo cáo tài chính lắm mong cả nhà giúp đỡ ag. Chẳng là doanh thu năm 2014 của cty chỉ có khoảng 600 tr thôi nhưng chi phí thì 900 tr (m đưa ra con số tg đối thôi nhé) mình phân bổ chi phí sang năm mới có đc k và cách phân bổ như thế nào mong cả nhà chỉ giúp m với? sắp hết thời gian nộp BCTC r mà m mơ hồ quá!

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Cho mình hỏi với cả nhà ơi. M mới vào làm ở cty Tư vấn thiết kế xây dựng chưa có kinh nghiệm làm báo cáo tài chính lắm mong cả nhà giúp đỡ ag. Chẳng là doanh thu năm 2014 của cty chỉ có khoảng 600 tr thôi nhưng chi phí thì 900 tr (m đưa ra con số tg đối thôi nhé) mình phân bổ chi phí sang năm mới có đc k và cách phân bổ như thế nào mong cả nhà chỉ giúp m với? sắp hết thời gian nộp BCTC r mà m mơ hồ quá!
Ví dụ thôi nhé : Tư vấn thiết kế thì phải có máy vi tính thì cho vào 242 (chi phí 2 năm=24 tháng mỗi tháng chi phí bao nhiêu...)...vv Theo chuẩn mực kế toán mà làm chứ đưa hết 900 tr vào rồi mai mốt có doanh thu nữa lấy chi phí đâu mà làm giá vốn ?- Ví dụ 900tr chia làm 3 năm, năm 2014 300tr chi phí, doanh thu 600tr lời 300tr , nộp thuế TNDN 300trx20%= 60tr Thuế OK liền, không để ý 5 năm sau mới kiểm tra, vô tư kinh doanh !

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA