Mỗi tuần một chuyên đề

Quỹ tiền mặt bị âm quá nhiều

• Thread starter nguyenminhgtbt
  • Ngày gửi
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Nếu kiểm tra đúng hết là chi bằng tiền mặt các khoản thì vay ngắn hạn (TK Nợ 111/Có 311) theo tùng tháng mỗi lần vài trăm triệu trước thời gian chi để tranh bị âm trong tháng, qua năm 2015 làm thủ tục nâng vốn bằng tiền mặt xong rồi trả lại các cá nhân cho vay. Đơn giản mà, chưa bao giờ thấy kiểm tra thuế thắc mắc về điều này !
Dạ em cám ơn anh !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Đã phát hiện ra vấn đề tiền mặt âm ở đây rồi đây. Bạn xem bạn có hạch toán từng bước như thế này ko nhé

- Đầu tiên phải lập phiếu thu tiền mặt của các cổ đông N111/C411
- Sau đó lập phiếu chi nộp tiền vào TK N112/C111

Khi đó tiền mặt ko bị âm cho các khoản mang tiền nộp vào ngân hàng. Bạn lưu ý khi có Giấy nộp tiền hoặc Giấy báo có của ngân hàng thì ko hạch toán vào 411 nữa nhé. Chỉ khi nào cổ đông chuyển thẳng từ TK cá nhân của họ vào TK cty thì mới hạch toán N112/C411 thôi

Còn lại tiền mặt để trang trải chi phí lương, mua CCDC, điện nước cậu lập phiếu thu mượn tiền của cổ đông (lãi suất =0%)
N111/C3388 nhé

Như vậy tiền mặt sẽ không bị âm nữa đâu, các bước tiếp theo xử lý dư có TK 3388 khi tăng vốn điều lệ thì như tớ nói ở trên nhé.
Dear,
Toàn bộ tiền góp vốn đều do cổ đông chuyển từ tài khoản cá nhân sang tài khoản công ty, như vậy mình không phải lập phiếu thu tiền mặt được mà mình phải làm hợp đồng vay mượn cá nhân mới có tiền mặt được. đúng hok bạn hoabutt ???

N

nguyennguyetvcu

Guest
21/1/15
13
0
1
33
Em muốn đăng một topic trên diễn đàn mà hệ thống cứ báo lỗi suốt, nên mạo phép cho em hỏi một chút xíu mọi người với ạ.
Em đang làm BCTC nhưng khi kiểm tra thấy trên SPS TK156 không bằng tổng nhập xuất tồn. Em đọc trên mạng thấy nói là do xuất hàng trước khi có hóa đơn về hoặc do sai định khoản. Trên thực té công ty em cũng có 2 hóa đơn xuất hàng đi trước rồi hóa đơn mới về.
Cho em hỏi là phần chênh lệch ấy sẽ xử lý như thế nào ạ, có bị sai nếu không bằng nhau ko ? hoặc nếu em có các bút toán sai định khoản thì kiểm tra như thế nào ạ.
Em rất mong nhận được ý kiến của mọi người ạ.Em cám ơn rất nhiều

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Ví dụ thôi nhé : Tư vấn thiết kế thì phải có máy vi tính thì cho vào 242 (chi phí 2 năm=24 tháng mỗi tháng chi phí bao nhiêu...)...vv Theo chuẩn mực kế toán mà làm chứ đưa hết 900 tr vào rồi mai mốt có doanh thu nữa lấy chi phí đâu mà làm giá vốn ?- Ví dụ 900tr chia làm 3 năm, năm 2014 300tr chi phí, doanh thu 600tr lời 300tr , nộp thuế TNDN 300trx20%= 60tr Thuế OK liền, không để ý 5 năm sau mới kiểm tra, vô tư kinh doanh !
Cảm ơn bạn @nhanchia nhiêu nhé!

H

Hoabutt

Guest
27/3/13
19
9
3
Bắc Giang
Đưa vào TK 311 thì đúng là vay- Còn 3388 là phải trả phải nộp khác !
Tôi không thích đưa vào TK vay 311 đấy vì phải làm hợp đồng và trên thực tế chẳng ai cho vay 1 đống tiền mà ko lấy lãi (trừ khi làm từ thiện), vậy nên tôi sử dụng TK 3338 vì chỉ cần phiếu thu, ko cần hợp đồng, ko phải trả lãi, cái nào hơn vậy nhanchia

• Like
Reactions: nguyenminhgtbt
N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Em muốn đăng một topic trên diễn đàn mà hệ thống cứ báo lỗi suốt, nên mạo phép cho em hỏi một chút xíu mọi người với ạ.
Em đang làm BCTC nhưng khi kiểm tra thấy trên SPS TK156 không bằng tổng nhập xuất tồn. Em đọc trên mạng thấy nói là do xuất hàng trước khi có hóa đơn về hoặc do sai định khoản. Trên thực té công ty em cũng có 2 hóa đơn xuất hàng đi trước rồi hóa đơn mới về.
Cho em hỏi là phần chênh lệch ấy sẽ xử lý như thế nào ạ, có bị sai nếu không bằng nhau ko ? hoặc nếu em có các bút toán sai định khoản thì kiểm tra như thế nào ạ.
Em rất mong nhận được ý kiến của mọi người ạ.Em cám ơn rất nhiều
Cái này do sai giá vốn khi xuất kho, tùy theo bạn dùng phương pháp tính hàng tồn kho theo chuẩn nào : bình quân gia quyền, giá đích danh, ....??Nếu có 2 hóa đơn về sau thì phải nhập hàng hóa trước khi bán ra(phiếu nhập ghi nợ 156 có 331) !

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Tôi không thích đưa vào TK vay 311 đấy vì phải làm hợp đồng và trên thực tế chẳng ai cho vay 1 đống tiền mà ko lấy lãi (trừ khi làm từ thiện), vậy nên tôi sử dụng TK 3338 vì chỉ cần phiếu thu, ko cần hợp đồng, ko phải trả lãi, cái nào hơn vậy nhanchia
Làm sao thì làm nhưng khi Thuế kiểm tra không cần hỏi giải trình là được, làm hợp đồng và tài khoản 311 nhìn vào là biết ngay thủ thuật kế toán sổ quỹ bị âm, còn 3338 là thuế khác(môn bài ...vv)- 3388 là phải trả phải nộp + phiếu thu thì thuế sẽ hỏi thu cái gì đây, tiền gì đây mất công giải trình........????!!!!! Còn làm từ thiện thì người ta cho luôn cả vốn lẫn lời- Cứu nguy cho công ty thì cổ đông phải cho công ty vay không tính lãi, cho vay tính lãi ai coi ....!

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Bạn mang DS góp bổ sung ra sở KH đăng ký lại.
Tks , nhưng sang tháng sau công ty em mới làm đăng ký lại GPKD, vấn đề em đang lo bây giờ là tổng nguồn vốn trên bảng cân đối kế toán cao hơn so với trong GPKD vì hết tháng này phải nộp BCTC rồi.
Nhờ bạn giúp !!!

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Tks , nhưng sang tháng sau công ty em mới làm đăng ký lại GPKD, vấn đề em đang lo bây giờ là tổng nguồn vốn trên bảng cân đối kế toán cao hơn so với trong GPKD vì hết tháng này phải nộp BCTC rồi.
Nhờ bạn giúp !!!
Định khoản số tiền góp vốn đúng với giấy ĐKKD thôi số dư thì cho vào tài khoản phải trả khác (3388- theo dõi chi tiết TK này)- Ví dụ : N112/C411 : 2, 5tỷ; N112/338: 500tr- Tổng cộng 3tỷ đã nộp vào ngân hàng- Góp vốn 2,5 tỷ- công ty nợ 500tr- Sau khi tăng vốn hợp pháp(có giây ĐKKD mới) thì ngoài tiền mặt còn thêm khoản này : N338/C411 500tr - tài khoản 338 đã xong -Chúc thành công !

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Định khoản số tiền góp vốn đúng với giấy ĐKKD thôi số dư thì cho vào tài khoản phải trả khác (3388- theo dõi chi tiết TK này)- Ví dụ : N112/C411 : 2, 5tỷ; N112/338: 500tr- Tổng cộng 3tỷ đã nộp vào ngân hàng- Góp vốn 2,5 tỷ- công ty nợ 500tr- Sau khi tăng vốn hợp pháp(có giây ĐKKD mới) thì ngoài tiền mặt còn thêm khoản này : N338/C411 500tr - tài khoản 338 đã xong -Chúc thành công !
Dạ, cám ơn !!!

N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Dạ, cám ơn !!!
Anh nhanchia ơi, nhưng mà như vậy thì sẽ không khớp với sổ phụ của Ngân Hàng khi cổ đông chuyển tiền vào công ty theo tài khoản ngân hàng hết và đều ghi trên giấy báo có nội dung nộp tiền là " góp vốn", thuế họ có soi phần này không anh ???

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Anh nhanchia ơi, nhưng mà như vậy thì sẽ không khớp với sổ phụ của Ngân Hàng khi cổ đông chuyển tiền vào công ty theo tài khoản ngân hàng hết và đều ghi trên giấy báo có nội dung nộp tiền là " góp vốn", thuế họ có soi phần này không anh ???
Nội dung vẫn ghi là góp vốn theo sổ phụ, nhưng chưa hạch toán vào vốn điều lệ(chỉ tiêu 411 trên bảng CĐKT), thực sự trên BCTC phần nợ phải trả này cũng thể hiện là Nguồn Vốn của công ty mà(chỉ tiêu 318 trên bảng CDKT)-Thuế không liên quan gì đến phân hạch toán này, nên không bao giờ xem xét, chỉ sợ hạch toán vào TK 711(thu nhập khác) thì toi !

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Nội dung vẫn ghi là góp vốn theo sổ phụ, nhưng chưa hạch toán vào vốn điều lệ(chỉ tiêu 411 trên bảng CĐKT), thực sự trên BCTC phần nợ phải trả này cũng thể hiện là Nguồn Vốn của công ty mà(chỉ tiêu 318 trên bảng CDKT)-Thuế không liên quan gì đến phân hạch toán này, nên không bao giờ xem xét, chỉ sợ hạch toán vào TK 711(thu nhập khác) thì toi !
Anh nhanchia cho em hỏi thêm chút xíu, đến tháng 12/ 2014 công ty em chưa có doanh thu nào cả, toàn bộ phần mua CCDC về em có thể nhập kho và để ở tk 153, đến sang năm 2015 em mới bắt đầu phân bổ được không anh, mặc dù hóa đơn mua những CCDC này có trong năm 2014.
Tks !!!

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Anh nhanchia cho em hỏi thêm chút xíu, đến tháng 12/ 2014 công ty em chưa có doanh thu nào cả, toàn bộ phần mua CCDC về em có thể nhập kho và để ở tk 153, đến sang năm 2015 em mới bắt đầu phân bổ được không anh, mặc dù hóa đơn mua những CCDC này có trong năm 2014.
Tks !!!
Đúng rồi, vào năm 2015 khi nào cty hoạt động thì tùy theo tính chất của CCDC mà xuất kho phân bổ vào 142 hoặc 242: N142/C153 hoặc N242/C153- Sau đó theo từng SP mà chi phí phân bổ N154/C142 hay N154/C242

• Like
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Đúng rồi, vào năm 2015 khi nào cty hoạt động thì tùy theo tính chất của CCDC mà xuất kho phân bổ vào 142 hoặc 242: N142/C153 hoặc N242/C153- Sau đó theo từng SP mà chi phí phân bổ N154/C142 hay N154/C242[
Dạ, em cám ơn anh.
Theo kinh nghiệm của anh thì khi mua CCDC về sử dụng, giá trị bao nhiêu thì cho thẳng vào chi phí và giá trị khoảng bao nhiêu thì mình phải phân bổ dần, hay là tùy hứng của mỗi người ?

N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
Đúng rồi, vào năm 2015 khi nào cty hoạt động thì tùy theo tính chất của CCDC mà xuất kho phân bổ vào 142 hoặc 242: N142/C153 hoặc N242/C153- Sau đó theo từng SP mà chi phí phân bổ N154/C142 hay N154/C242
Dạ, em cảm ơn anh.
Theo kinh nghiệm của anh thì khi mua CCDC về sử dụng, giá trị bao nhiêu thì cho thẳng vào chi phí và giá trị khoảng bao nhiêu thì mình mới phân bổ dần, hay là tùy hứng của mỗi người ?

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Dạ, em cảm ơn anh.
Theo kinh nghiệm của anh thì khi mua CCDC về sử dụng, giá trị bao nhiêu thì cho thẳng vào chi phí và giá trị khoảng bao nhiêu thì mình mới phân bổ dần, hay là tùy hứng của mỗi người ?
Tùy theo CCDC, ví dụ máy vitính sử dụng 2 năm thì mới hư, máy khoan của Nhật sử dụng 1 năm, máy khoan Trung Quốc sử dụng 3 tháng..vv - máy giá trị càng cao thì sử dụng càng lâu- thực tế xuống chỗ SX hỏi công nhân trực tiếp xem CCDC đó dùng khoang bao lâu thì trục trặc là hay nhất !

• Like
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Chào các bạn, anh, chị !
Công ty em thành lập từ tháng 02/2014, đền thời điểm 31/12/2014 thì không phát sinh doanh thu gì cả, chỉ có chi phí xây dựng cơ bản, mua sắm TSCĐ, CCDC, chi phí lương, Thời điểm 2014 chỉ nhờ 1 người làm kế toán nộp tờ khai GTGT hàng tháng, sổ sách vẫn chưa làm.
Đến đầu năm 2015 em vào làm, toàn bộ chứng từ mua vào em kê hết vào phần mềm, để lên BCTC quyết toán năm lại phát hiện phần quỹ tiền mặt bị âm hơn 2tỷ,
Là công ty cổ phần, vốn góp trên giấy phép ĐKKD là 2,5tỷ, nhưng tài khoản chuyển vào ngân hàng giờ là hơn 3tỷ.
Phần quỹ tiền mặt bị âm kéo theo trong bảng CĐKT phần tài sản bị âm.
Em chưa có kinh nghiệm nhiều, nhờ anh chị các bạn giúp em vấn đề này.
Thật sự đang lúng túng, không biết phải làm thế nào
Em cảm ơn !!!
Nếu cổ đông chuyển tiền thừa bạn làm HĐ vay mượn tạm thời của cổ đông đã nộp bổ sung vốn lưu động hạch toán nợ 111/3388 quỹ tiền mặt sẽ không bị âm, sau này tăng vốn điều lệ lập phiếu chi trả lại số tiền vay mượn tạm

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA