Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục cần làm cho nhân viên mới đã có sổ bảo hiểm xã hội

• Thread starter Ròm Ròm
  • Ngày gửi
R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
Chào mọi người !
Tháng 5 này công ty em chính thức kí hợp đồng lao động với một nhân viên mới,nhân viên này hiện tại đã có sổ bảo hiểm xã hội và sổ này vẫn đang nằm ở công ty cũ và chưa được chốt sổ.Cả nhà cho em hỏi nhưng thủ tục giấy tờ nào em cần làm để đóng bảo hiểm cho nhân viên này.
Cảm ơn mọi người, mong mọi người giúp đỡ e

Khóa học Quản trị dòng tiền
duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Bạn báo với nhân viên của bạn sang công ty cũ chốt sổ và lấy sổ BH về nhé. Bạn làm thủ tục báo tăng cho bạn ấy như bình thường, chỉ khác nhân viên chưa có sổ là bạn ấy có số định danh (mã số sổ BH) thì bạn khai thông tin mã số sổ BH vào D02 và tờ khai tham gia nhé.

R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
@duongthithuylinh : vậy bao gồm các tờ khai nào vậy, chỉ giúp mình nhé :)

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
@duongthithuylinh : vậy bao gồm các tờ khai nào vậy, chỉ giúp mình nhé :)
1 bản D01TS, 2 bản D02TS, 1 tờ khai tham gia BHXH. Bạn chú ý là hiện có 2 mẫu biểu BHXH đang dùng, một là theo quyết định 1111, một là theo QD 1018. Bạn dùng mẫu nào thì thống nhất theo mẫu đó nhé. Mình thì khuyên dùng theo 1018

• Like
Reactions: tnganshanh
R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
thường thì các mẫu biểu mình khai trên Ts24 nên không chú ý theo quyết định nào.hic.:(

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
thường thì các mẫu biểu mình khai trên Ts24 nên không chú ý theo quyết định nào.hic.:(
Vậy thì bạn cứ làm trên TS24 thôi. Chỉ chú ý là bạn ấy đã có sổ thì bạn ghi mã sổ của bạn ấy vào.Mình đang mong TS24 về bản mà chưa được. Làm trên đó ngon hơn nộp giấy nhiều. :)

R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
@duongthithuylinh : chỉ là lấy mẫu hồ sơ trên đó thôi chế ơi, chứ vẫn nộp theo hồ sơ giấy chứ k nộp online :(

• Like
Reactions: Zendatuanyeu
R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
Mọi người ai làm trên Ts24 chỉ e với ạ ! có phải trường hợp này của em vẫn vào hồ sơ thu 103 và khai báo tăng nhưng có chỗ nào khác đối với khai báo tăng cho nhân viên chưa có sổ không ạ

B

badgirl

Guest
9/5/09
25
7
3
36
tp.hồ chí minh
Chào mọi người !
Tháng 5 này công ty em chính thức kí hợp đồng lao động với một nhân viên mới,nhân viên này hiện tại đã có sổ bảo hiểm xã hội và sổ này vẫn đang nằm ở công ty cũ và chưa được chốt sổ.Cả nhà cho em hỏi nhưng thủ tục giấy tờ nào em cần làm để đóng bảo hiểm cho nhân viên này.
Bạn yêu cầu nhân viên đó quay về cty cũ chốt sổ, cung cấp cho bạn số sổ để báo tăng.

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Chào mọi người !
bạn làm báo tăng tăng bình thường, A01TS, hợp đồng lao động, chỉ cần người lao động cung cấp số sổ là được, bạn không cần giữ sổ của họ làm chi

nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Mọi người ai làm trên Ts24 chỉ e với ạ ! có phải trường hợp này của em vẫn vào hồ sơ thu 103 và khai báo tăng nhưng có chỗ nào khác đối với khai báo tăng cho nhân viên chưa có sổ không ạ
làm theo T

làm theo TS 24 mình vào bảng kê 103, vào báo tăng D02TS(yêu cầu người lao động cung cấp số sổ BHXH) , tờ khai TK1- TS là OK

còn công ty cũ của người lao động chưa chốt sổ thì ko ảnh hưởng gì đến cty bạn nhé mà sau này chỉ thiệt thòi quyền lợi của người lao động thôi(VD; cty cũ ko chốt sổ mà người LĐ mới cty bạn muấn xin nghỉ việc thì họ chỉ được chốt sổ thời gian đóng của cty bạn thôi)
nên bạn Bạn giải thích cho nhân viên đó quay về cty cũ chốt sổ để ko ảnh hưởng đến quyền lợi họ sau này nha.

R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
@nguyetbin : ngoài 2 tờ khai đó có cần phải nộp kèm với hợp đồng lao động và chứng minh nhân nhân của bạn đó không vậy ? ngoài ra mình báo tăng mới nhân viên thì có cần làm thủ tục lên phòng lao động, thương binh và xã hội không ? nếu có hồ sơ bao gồm những gì ?

H

Hoalantim-1990

Guest
16/4/15
12
0
1
33
Vẫn báo tăng bình thương như những người chưa có sổ, ô mã số định danh thì kêu ng lao động cho số sổ BH để điền vào, và lưu ý là đối với những người có sổ rồi thì không cần tờ khai tham gia BH
- Ccá hồ sơ giấy tờ cần có là:2 bản giao nhân (103), 2 bản danh sách người lao động (D02). Tốt nhất bạn nên kêu ng lao về công ty cũ chốt sổ để lấy sổ ( tránh trường hợp đóng trùng thời gian lại phải giảm trùng nhé ban), chúc bạn may mắn. Thân!!

H

Hoalantim-1990

Guest
16/4/15
12
0
1
33
@nguyetbin : ngoài 2 tờ khai đó có cần phải nộp kèm với hợp đồng lao động và chứng minh nhân nhân của bạn đó không vậy ? ngoài ra mình báo tăng mới nhân viên thì có cần làm thủ tục lên phòng lao động, thương binh và xã hội không ? nếu có hồ sơ bao gồm những gì ?
k cần hợp đồng lao động và CMND bạn nhé, vì mình có mang lên cũng trả lại thôi ( cái này cần thiết cho báo giảm thôi), khi làm thủ tục tăng bảo hiểm thì bạn làm hồ sơ báo tăng lên phòng lao động, thương binh xã hội quận/ huyện nơi công tu trú đóng nhé. Làm theo thông tư số 23 ( mẫu số 7) ngày 29/08/2014 của bộ lao động thương binh và xã hội, báo cáo tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm trước ngày 25/05 và 25/11 bạn nhé!!!!!

H

Hoalantim-1990

Guest
16/4/15
12
0
1
33
bạn làm báo tăng tăng bình thường, A01TS, hợp đồng lao động, chỉ cần người lao động cung cấp số sổ là được, bạn không cần giữ sổ của họ làm chi
Mình cũng cần thu sổ BHXH của NLD để quản lý và snay làm thủ tục báo giảm và chốt sổ BH cho họ neus họ nghỉ việc bạn nhé

nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28

khi nộp bất ký hồ sơ gì về bảo hiểm mà bạn muấn biết hồ sơ mình đủ hay thiếu thì cứ nhìn theo bảng kê mà kiểm tra nha

VD bảng kê 103 khi báo tăng ngoài mẫu d02-ts thì bạn coi phần báo tăng cần những gì....
bên mình báo tăng chỉ báo bên bảo hiểm thôi còn phòng lao động, thương binh và xã hội mình chỉ báo lao động khi làm bh lần đầu thôi, còn HĐLĐ và chứng minh nhân dân theo bảng kê hồ sơ ko yêu cầu phải nộp lúc mình làm cũng ko nộp, ko biết bên bảo hiểm quận bạn có bắt đưa thêm ko hà thôi bạn cứ mang đi cho chắc

R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
@Hoalantim-1990 : cho mình hỏi 1 thắc mắc tí, về việc báo tăng hoặc giảm nhaanh viên với phòng thương binh xã hội thì gần tới hạn là ngày 25/05 và 25/11 mình báo cáo 1 lần về tình hình tăng giảm lao động bên mình hay mỗi khi phát sinh mình phải làm công văn để gửi lên liền.Với lại về việc khai các thông tin trong báo cáo sử dụng lao đông thì khai báo các lao động hiện đang làm việc công ty tới bây giờ hay chỉ khai báo các lao động tăng hoặc giảm thôi

Sửa lần cuối:
N

nguyenminhgtbt

Trung cấp
25/10/14
96
7
8
Quận Tân Bình
@Hoalantim-1990 : cho mình hỏi 1 thắc mắc tí, về việc báo tăng hoặc giảm nhaanh viên với phòng thương binh xã hội thì gần tới hạn là ngày 25/05 và 25/11 mình báo cáo 1 lần về tình hình tăng giảm lao động bên mình hay mỗi khi phát sinh mình phải làm công văn để gửi lên liền.Với lại về việc khai các thông tin trong báo cáo sử dụng lao đông thì khai báo các lao động hiện đang làm việc công ty tới bây giờ hay chỉ khai báo các lao động tăng hoặc giảm thôi
Việc báo cáo tình hình lao động cho phòng lao động quận thì bạn làm định kỳ, 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm theo mẫu 07 theo thông tư 23 đó, mình cũng đang làm nek

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
R