Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục cần làm cho nhân viên mới đã có sổ bảo hiểm xã hội

• Thread starter Ròm Ròm
  • Ngày gửi
T

tnganshanh

Trung cấp
13/6/13
97
4
18
32
hung yên
1 bản D01TS, 2 bản D02TS, 1 tờ khai tham gia BHXH. Bạn chú ý là hiện có 2 mẫu biểu BHXH đang dùng, một là theo quyết định 1111, một là theo QD 1018. Bạn dùng mẫu nào thì thống nhất theo mẫu đó nhé. Mình thì khuyên dùng theo 1018
cam ơn b nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

z0z0_kull

Guest
18/3/15
24
5
3
31
tờ khai TK1 ghi số định danh là số sổ BH cũ của nhân viên mới.

H

Hoalantim-1990

Guest
16/4/15
12
0
1
33
@Hoalantim-1990 : cho mình hỏi 1 thắc mắc tí, về việc báo tăng hoặc giảm nhaanh viên với phòng thương binh xã hội thì gần tới hạn là ngày 25/05 và 25/11 mình báo cáo 1 lần về tình hình tăng giảm lao động bên mình hay mỗi khi phát sinh mình phải làm công văn để gửi lên liền.Với lại về việc khai các thông tin trong báo cáo sử dụng lao đông thì khai báo các lao động hiện đang làm việc công ty tới bây giờ hay chỉ khai báo các lao động tăng hoặc giảm thôi
ngày trước thì mỗi khi có biến động về nhân sự bạn phải báo tăng lao động nhưng theo thông tư mới số 23/2014/TT-BLĐTBXH ngày 29/08/2014 thì chỉ cần báo cáo tăng 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm thôi bạn nhé. trong mẫu số 07 nó có ghi rõ ràng, bạn cần báo cáo số ld tồn đầu kỳ, số tăng giảm trong kỳ và hiện tại tới ngày 25/06 thì còn lại như thế nào bạn nhé, điền đầy đủ 4 khung đó nhé

R

Ròm Ròm

Trung cấp
16/1/15
84
16
8
32
Chiều nay mình có lên nộp tờ báo cáo tình hình sử dụng lao động nhân viên ở bộ phận trả lại hồ sơ bảo mình sao lúc tăng nhân viên không báo, bây giờ mới báo.Bắt mình về làm công văn giải trình rồi phải có thông báo đóng bảo hiểm 2 tháng gần nhất.Mình mới hỏi vậy cái này e làm theo thông tư số 23 ( mẫu số 7) ngày 29/08/2014 của bộ lao động thương binh và xã hội, báo cáo tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm trước ngày 25/05 và 25/11.Chi nhân viên đó bảo không cần nộp trước ngày 25/5 gì cả khi nào có phát sinh phải nộp tình hình sử dụng lao động sau 20 ngày :( thiệt tình không biết phải theo bên nào

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Mình để thứ 2 mới đi nộp. Cơ mà thực tế mình thấy " rất nhiều người ko nộp, và ko biết về việc nộp báo cáo tình hình lao động này". Thứ 2 mình đi nộp. Mình ở Cầu Giấy, Hà Nội. Có gì về mình sẽ chia sẻ thông tin. :)

n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
cho e hoirchuts ạ. bên e có 1 ng có sổ bh r còn 1 ng thì chưa. vậy thì phải làm ntn ạ.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Có sổ hay chưa thì thru tục báo tăng lao động đều như nhau, người lao động sẽ khai vào tờ khai tham gia BH, còn bạn làm D02 danh sách báo tăng lao động, còn người có sổ và chưa có sổ chỉ khác nhau ở chỗ người có sổ thì ghi số sổ BH vào phần số sổ ở tờ khai và ở D02 và sẽ ko dc cấp sổ, còn người chưa có sổ thì ko ghi và sẽ được cấp sổ.

• Like
Reactions: n0st_nguyenthao
duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Về vụ Báo cáo tình hình lao động, mình đi nộp thì bị trả về vì chưa nộp khai trình- đăng ký sd lđ thì báo cáo tăng giảm cái gì ( chị cán bộ bảo thế). Thế là phải làm khai trình, mang lên nộp lại vẫn chưa ok, ngồi in và photo một loạt HDLD ra mang lên bị trả về vì dính ngay quả HDLD đầu tiên ký ngày 01/01 :(. Mình chưa lên nộp lại lần nữa

• Like
Reactions: n0st_nguyenthao
n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
c ơi, ở chỗ e phải làm trên pm TS24. mà e chưa sử dụng lần nào. c biết thì hd e chút với ạ . e cảm ơn c nhiều ạ :)

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Chỗ tớ thì vẫn phải nộp giấy mới buồn. Để tớ ngâm cứu TS24 rồi trao đổi với bạn nhé. Hồi trước có làm gia hạn thẻ BHYT thành công thấy khoái quá, mong mau mau dc làm qua mạng quá rồi. hi2

n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
hi vâng ạ. e mới làm nên rối lắm c ạ
:
(

N

nota0808

Guest
13/6/15
1
0
1
41
Mình mới gia nhập , xin chỉ mình cách đăng bài và bình luận với cả nhà!
Cảm ơn nhiều nhiều!

n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
Chỗ tớ thì vẫn phải nộp giấy mới buồn. Để tớ ngâm cứu TS24 rồi trao đổi với bạn nhé. Hồi trước có làm gia hạn thẻ BHYT thành công thấy khoái quá, mong mau mau dc làm qua mạng quá rồi. hi2
c e đang thắc mắc là ko biêt nên khai vào TK1 hay TK2. hình như tk1 là dành cho ng mới tham gia bhxh lần đầu. còn tờ tk2 là dành cho ng có sổ bh r. e thấy trong pm ts24 nó ghi ý hiểu là nv . e ko biết có pk nữa

H

Hoalantim-1990

Guest
16/4/15
12
0
1
33
c ơi, ở chỗ e phải làm trên pm TS24. mà e chưa sử dụng lần nào. c biết thì hd e chút với ạ . e cảm ơn c nhiều ạ :)
sử dụng trên phần mềm TS24 rất thuận lợi cho các bạn làm bảo hiểm, trong phần mềm đó có các chức năng; thủ tục thu, thủ tục sổ/ thẻ, thủ tục chế độ chính sách, .... chủ yếu mình dùng thủ tục thu và thủ tục sổ/ thẻ là chính. khi mở phần mềm TS24 bạn cần đăng nhập tài khoản và pass mà TS24 đã cung cấp. sau khi đăng nhập xong bạn cần chọn thủ tục cần làm : mình ví dụ ở đây là thủ tục thu báo tăng,
Bạn bấm "Thu"--> "103"-->tạo mới-->đồng ý--> bấm lấy số. khi đó nó sẽ hiện ra bảng GNHS (bạn cần chọn những thủ tục cần làm, )ở đây mình sẽ chọn báo tăng lao động. Tiếp sau đó nó sẽ hiện ra bảng DS tăng, bạn nhập thông tin đầy đủ củaNLD sau đó bấm "ghi F5" và kết xuất báo cáo--> chấp nhận-->thực hiện-->nếu chọn hồ sơ giấy thì bạn nhấn nút " thoát",và sau đó in từng file 1 để trình ký và mang lên BH nộp, còn nếu làm hồ sơ điện tử thì khi bảng " thực hiện" hiện ra bạn chọn " ký và nộp hồ sơ"-->ok-->MK thử nghiệm"-->ký--->nó sẽ hỏi bạn muốn gửi hay không thì lúc đó bạn chọn " có". vậy là ok xong. bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn và chi tiết hơn bạn vào trang web : www.TS24.com.vn--> xem hướng dẫn để xem hướng dẫn bạn nhé. Chúc bạn thành công, Thân chào

Sửa lần cuối:
H

haiyen.kthn8x

Guest
8/5/15
36
2
8
34
Vậy chốt lại là có cần sổ bảo hiểm ko ạ? Giám đốc em đưa sổ rùi còn mấy nhân viên thì chưa đưa được vì cty cũ nợ BHXH.
Em định nộp qua TS 24 vẫn fai lên phòng BHXH quận ạ?
Em làm ở quận Thanh Xuân, Hà Nội.

n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
Vậy chốt lại là có cần sổ bảo hiểm ko ạ? Giám đốc em đưa sổ rùi còn mấy nhân viên thì chưa đưa được vì cty cũ nợ BHXH.
Em định nộp qua TS 24 vẫn fai lên phòng BHXH quận ạ?
Em làm ở quận Thanh Xuân, Hà Nội.
mình cũng chưa rõ pm ts24 này. nếu cty bạn có chữ ký số rồi thì nộp luôn qua phần mềm. ko phải đi lên đó. còn chưa có thì bn làm xong r in ra giấy. mang lên nộp trên phòng bhxh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA