Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế nhà thầu

• Thread starter HOTRANG.IIST
  • Ngày gửi
HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Em vừa đi làm, công ty có phát sinh thuế nhà thầu và em chưa làm về thuế này bao giờ nên em muốn tìm hiểu ạ.
Thuế nhà thầu mình nộp khi nào và cách tính nữa ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Vâng ạ, em cảm ơn nhé, để em xem ạ.

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Em vừa đi làm, công ty có phát sinh thuế nhà thầu và em chưa làm về thuế này bao giờ nên em muốn tìm hiểu ạ.
Thuế nhà thầu mình nộp khi nào và cách tính nữa ạ?
Bạn tìm hiểu thủ tục đăng ký MST nhà thầu trước đi. ( search trên diễn đàn có hết), sau đó tìm hiểu cách tính và kê khai nộp thuế nhà thầu.
Có vấn đề thắc mắc gì nữa cứ lên diễn đàn tìm kiếm và nếu vẫn chưa xong thì đăng bài hỏi, mọi người sẽ tư vấn cho nhé.
Good luck!

HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Vâng ạ.
Công ty em đã đăng ký MST nhà thầu rồi ạ, tính thuế nhà thầu = thuế TNDN đúng không ạ? Vì công ty em chuyên cung cấp các giải pháp IT nên không chịu thuế GTGT đúng không ạ? Em có tìm đọc NĐ 71 và TT 219 nhưng em vẫn muốn xác nhận lại ạ.

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Vâng ạ.
Công ty em đã đăng ký MST nhà thầu rồi ạ, tính thuế nhà thầu = thuế TNDN đúng không ạ? Vì công ty em chuyên cung cấp các giải pháp IT nên không chịu thuế GTGT đúng không ạ? Em có tìm đọc NĐ 71 và TT 219 nhưng em vẫn muốn xác nhận lại ạ.
Cách tính thuế nhà thầu bạn tham khảo ở thông tư số 103/2014/Tt-BTC nha.
Riêng phần mềm và các dịch vụ đi kèm phần mềm là đối tượng không chịu thuế GTGT, vậy bạn tiến hành tính thuế TNDN nữa là xong.
Thân!

HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Vâng ạ.
Em hiểu rồi ạ, em cảm ơn a c nhiều nhé! :)
À, cái giấy nộp thuế nhà thầu ấy mình đưa vào kê khai thuê như thế nào ạ? hạch toán trong phần mềm fast thì đưa vào phần hành nào ạ? :)
Em cảm ơn nhé.

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Vâng ạ.
Em hiểu rồi ạ, em cảm ơn a c nhiều nhé! :)
À, cái giấy nộp thuế nhà thầu ấy mình đưa vào kê khai thuê như thế nào ạ? hạch toán trong phần mềm fast thì đưa vào phần hành nào ạ? :)
Em cảm ơn nhé.
Thuế nhà thầu bao gồm:
+ Thuế GTGT: được khấu trừ VAT. Chứng từ khấu trừ thuế GTGT của nhà thầu chính là chứng từ bên bạn nộp hộ thuế GTGT cho nhà thầu.
+ Thuế TNDN: Hạch toán vào chi phí nhé.
Thân!

HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Vâng ạ.
Em cảm ơn nhé! hi :)

HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Anh (chị) em, cho em hỏi xíu ạ. Cái MST nhà thầu mình đăng ký 1 mã số thuế dùng cho các nhà thầu hay mỗi nhà thầu phải đăng ký 1 MST ạ?

Em cảm ơn anh( chị) nhiều nhé!

Y

yeuketoan04.05.15

Guest
14/5/15
9
1
3
40
Đăng ký 1 MST thôi em nhé

nguyennguyet87

nguyennguyet87

Trung cấp
28/12/09
115
11
18
36
hà nội
thời điểm nộp thuế nhà thầu là khi nào ạ?

T

Thương Nguyễn pro

Guest
6/7/15
8
0
1
31
Anh chị cho e hỏi với ạ: Khi có quyết định phê duyệt quyét toán dự án hoàn thành ,chi phí phe duyệt thấp hơn chi phí chủ đầu tư đã thanh toán cho nhà thầu (cty em).Và họ đã gửi thông báo thu hồi số tiền trên.Thì bây giờ kế toán phải làm ntn ạ
P/S anh chị giúp em với em là người mới ạ

HOTRANG.IIST

HOTRANG.IIST

Guest
22/6/15
52
4
8
30
Đăng ký 1 MST thôi em nhé
Chị ơi, vậy ngày xưa công ty em đăng ký 1 MST cho nhà thầu Infor rồi, nay phát sinh thêm On2gether nữa, vậy em làm tờ khai đăng ký thuế và viết thêm tên của nhà thầu mới vào và kèm theo hợp đồng ký với nhà thầu mới ạ?

T

Thương Nguyễn pro

Guest
6/7/15
8
0
1
31
Anh chị cho e hỏi với ạ: Khi có quyết định phê duyệt quyét toán dự án hoàn thành ,chi phí phe duyệt thấp hơn chi phí chủ đầu tư đã thanh toán cho nhà thầu (cty em).Và họ đã gửi thông báo thu hồi số tiền trên.Thì bây giờ kế toán phải làm ntn ạ
P/S anh chị giúp em với em là người mới ạ

Y

yeuketoan04.05.15

Guest
14/5/15
9
1
3
40
Chị ơi, vậy ngày xưa công ty em đăng ký 1 MST cho nhà thầu Infor rồi, nay phát sinh thêm On2gether nữa, vậy em làm tờ khai đăng ký thuế và viết thêm tên của nhà thầu mới vào và kèm theo hợp đồng ký với nhà thầu mới ạ?
Đúng rồi em

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA