Mỗi tuần một chuyên đề

đóng Bảo hiểm xã hội

• Thread starter Vinabra
  • Ngày gửi
Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Mấy anh chị ơi cho em hỏi là đóng tiền BHXH hàng tháng quy định tới ngày bao nhiêu là hạn cuối vậy? tại vì em mơi đóng lần đầu nên không biết. ví dụ như em mới đóng BH cho nhân viên vào tháng 6 rồi bậy giờ đến tháng 7 thì nó giới hạn đóng từ ngày nào đến ngày nào?
Với lại em hỏi là bên em đóng BHYT theo từng tháng..vậy thời hạn của thẻ BHYT cũng thgeo tháng,, vậy các tháng sau thì mình nhận thẻ BHYT như thế nào
Em cám ơn mọi người nhiều

• Like
Reactions: ngonuongmuadong
Khóa học Quản trị dòng tiền
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
ngày cuối tháng của tháng đóng (trể thì tính lãi chậm nộp), BHYT gia hạn từng 6 tháng hay 1 năm ... làm gì có từng tháng

lanbui1704

lanbui1704

Guest
24/12/14
21
7
3
Hạn nộp là cuối tháng đó bạn nhé, bạn nộp chậm thì tính lãi. Còn thẻ BHYT thì hạn đến cuối năm ( trong thẻ ghi rõ ),
tiền BHYT đóng theo tháng, knao lao động nghỉ việc thì bạn báo giảm, trả thẻ, lúc đó thẻ cũng hết hiệu lực luôn. ^_^

• Like
Reactions: Vinabra
Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
ngày cuối tháng của tháng đóng (trể thì tính lãi chậm nộp), BHYT gia hạn từng 6 tháng hay 1 năm ... làm gì có từng tháng
thẻ bảo hiểm y tế mình mới nhận là như vậy mà..thời hạn từ 01/06/2015-30/06/2015 nè,, không hiểu được, bây giờ phải làm sao bạn??
à với lại cho mình hỏi là mình vừa báo tăng thêm một lao động cho tháng 7 vậy cuối tháng này mình cũng đóng tiền luôn cho bạn này luôn hay khi nào đóng vậy?
Cám ơn bạn nhiều

lanbui1704

lanbui1704

Guest
24/12/14
21
7
3
Vậy thì cuối tháng 6 bạn phải làm thủ tục gia hạn thẻ BHYT thêm 6th nữa.
Còn TH báo tăng, trong mẫu D02 bạn ghi tăng từ tháng nào thì đóng tiền từ tháng đó thôi.

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Vậy thì cuối tháng 6 bạn phải làm thủ tục gia hạn thẻ BHYT thêm 6th nữa.
Còn TH báo tăng, trong mẫu D02 bạn ghi tăng từ tháng nào thì đóng tiền từ tháng đó thôi.
làm thủ tục gia hạn thì cần những giấy tờ gì vậy bạn?
Trường hợp tăng là từ ngày 01/07 đó bạn, mới hum qua mình đã lên BHXH báo tăng rồi, vậy thì cuối tháng 6 này nộp tiền luôn hay là đầu tháng 07

lanbui1704

lanbui1704

Guest
24/12/14
21
7
3
Ở chỗ mình phải gia hạn qua cổng thông tin điện tử BHXH, còn chỗ bạn không biết tnao. Bạn vào trang của BHXH Thành phố tìm hiểu xem. Nếu cũng giống chỗ mình thì bạn tải phần mềm EFY ( trên trang của BHXH TP) về, có cả phần hướng dẫn đó bạn. Hồ sơ gồm các mẫu : D01b-ts; PL D01b-ts; D07-ts. Lần đầu dùng EFY cũng hơi lúng túng, có ji bạn cứ gọi tổng đài EFY họ sẽ hỗ trợ nhiệt tình. Và giờ thì các thủ tục như : tăng, giảm, thay đổi điều kiện, mức đóng mình đều làm trên phần mềm sau đó gửi giao dịch điện tử, đỡ mất 1 lần đến cq BH chờ đợi. ^_^
* TH báo tăng : nếu trong mẫu D02 bạn ghi là tăng từ tháng 7/2015 đến tháng 7/2015 thì nghĩa là bạn đóng tiền từ T7 bạn nhé.

• Like
Reactions: Vinabra
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
làm thủ tục gia hạn thì cần những giấy tờ gì vậy bạn?
Trường hợp tăng là từ ngày 01/07 đó bạn, mới hum qua mình đã lên BHXH báo tăng rồi, vậy thì cuối tháng 6 này nộp tiền luôn hay là đầu tháng 07
Báo tăng tháng 7 thì nộp tiền tháng 07 chứ sao nộp tháng 06 được. Còn đóng tiền thì đóng chung cả bhxh+bhyt+bhtn nha. Thời hạn đóng là đến cuối tháng đó
Gia hạn thì gồm có mẫu d01b-ts, Phiếu giao nhận hồ sơ 103

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Báo tăng tháng 7 thì nộp tiền tháng 07 chứ sao nộp tháng 06 được. Còn đóng tiền thì đóng chung cả bhxh+bhyt+bhtn nha. Thời hạn đóng là đến cuối tháng đó
Gia hạn thì gồm có mẫu d01b-ts, Phiếu giao nhận hồ sơ 103
Cám ơn Loan nha..

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
À MÀ BÊN BHXH KO TỰ GIA HẠN LUÔN HẢ LOAN..VẬY LÀ CỨ MỖI LẦN BÁO TĂNG THÊM KHI CÓ SỔ LÀ PHẢI LÀM THỦ TỤC GIA HẠN HAY SAO? HIC
KHi thẻ BHYT hết hạn thì công ty phải làm hố sơ gia hạn thẻ như hướng dẫn ở trên , cơ quan BH không tự động gia hạn thẻ đâu nha bạn.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cám ơn Loan nha..
Không có gì đâu bạn, khi thẻ bhyt hết hạn thì trong thời gian trước 30 ngày khi thẻ bhyt hết hạn phải đi gia hạn. VD : thẻ bhyt có thời hạn từ 01/06-30/06 thì trong tháng 06 phải đi gia hạn để có thẻ dùng tháng 07.
Còn báo tăng thì sẽ được cấp thẻ bhyt, khi nào gia hạn thì gia hạn cho cả công ty luôn
Bên bảo hiểm không tự gia hạn vì đề phòng doanh nghiệp nợ đóng bhxh.
Gia hạn thì bên công ty bạn phải đóng đủ tiền đến tháng đi gia hạn nha

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
KHi thẻ BHYT hết hạn thì công ty phải làm hố sơ gia hạn thẻ như hướng dẫn ở trên , cơ quan BH không tự động gia hạn thẻ đâu nha bạn.
à với lại mình thấy nhiều bạn nói là phải có đính kèm danh sách nữa, không biết là có cần không?

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Không có gì đâu bạn, khi thẻ bhyt hết hạn thì trong thời gian trước 30 ngày khi thẻ bhyt hết hạn phải đi gia hạn. VD : thẻ bhyt có thời hạn từ 01/06-30/06 thì trong tháng 06 phải đi gia hạn để có thẻ dùng tháng 07.
Còn báo tăng thì sẽ được cấp thẻ bhyt, khi nào gia hạn thì gia hạn cho cả công ty luôn
Bên bảo hiểm không tự gia hạn vì đề phòng doanh nghiệp nợ đóng bhxh.
Gia hạn thì bên công ty bạn phải đóng đủ tiền đến tháng đi gia hạn nha
vậy thì ngày mai đi gia hạn không biết ngat có chịu hay không nữa, tại nay là cuối tháng 06 rùi ..haizzz...

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
vậy thì ngày mai đi gia hạn không biết ngat có chịu hay không nữa, tại nay là cuối tháng 06 rùi ..haizzz...
ủa nhưng mà nếu đóng đủ tiền đến tháng gia hạn thì người ta nghỉ việc trước thời gian đó thì phải làm sao?

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
à với lại mình thấy nhiều bạn nói là phải có đính kèm danh sách nữa, không biết là có cần không?
Không cần danh sách đính kèm đâu bạn, chỉ cần số lượng thẻ BHYT cần gia hạn là đủ.

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Không cần danh sách đính kèm đâu bạn, chỉ cần số lượng thẻ BHYT cần gia hạn là đủ.[/Q
vậy là mình phải nộp kèm theo tất cả các thẻ BHYT cần gia hạn á??
mình thấy có mấy bạn ghi chỗ Hồ sơ đính kèm là Uỷ nhiệm chi ngày...không biết là có cần không?

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Không cần danh sách đính kèm đâu bạn, chỉ cần số lượng thẻ BHYT cần gia hạn là đủ.
Mình nói là chỉ cần kê số lượng thẻ thôi bạn.
Đính kèm là chứng từ nộp tiền bảo hiểm nữa nhé.

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Mình nói là chỉ cần kê số lượng thẻ thôi bạn.
Đính kèm là chứng từ nộp tiền bảo hiểm nữa nhé.
ủa nếu kê số lương thẻ thì bên BHXH biết gia hạn cho thẻ nào...mình đâu có gia hạn hết đâu bạn???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA