Có hủy sổ bhxh được không?

• Thread starter nguyenthihoa11187
  • Ngày gửi
nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Công ty em có rất nhiều người có 2, 3 sổ, thậm chí có người có tới 7 sổ BH, em rất mệt mỏi vì khi gặp trường hợp như vậy em ko không thể nào chốt được sổ cho họ, em kêu họ về công ty cũ lấy sổ bh thì họ kêu ko lấy được và yêu cầu em hủy, nhưng khi lên BHXH yêu cầu hủy sổ thì BHXH ko chịu, nói là bây giờ không cho hủy sổ nữa! Em thấy bế tắc và cũng không biết phải làm sao? chốt không được thì trễ BHTN, cảm thấy tội nghiệp cho chính bản thân họ và cả bản thân mình nữa! help me!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Tại sao lại không chốt sổ BHXH cho họ được? Bạn cứ có trách nhiệm chốt sổ BHXH cho thời gian họ công tác tại cty mình thôi, cho 1 sổ BHXH mà họ đã nộp cho bạn thôi, chứ còn nếu NLĐ ko có yêu cầu gộp sổ thì kệ họ thôi, đâu cần huỷ sổ hay làm gì?

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
không chốt được bạn ơi, bên cán bộ thu sẽ tra trên sms theo cmnd là ra hàng loạt sổ bh của NLD luôn, rồi họ viết về 1 thông báo là yêu cầu người NLD nộp lại tất cả các sổ rồi gộp mới chốt được.:eek::eek::eek:

N

ngoctrangyb

Guest
2/3/15
16
2
3
35
Mình cũng gặp trường hợp này, do lúc trước nhân sự bên mình không theo dõi số sổ nên ai vào cũng làm số mới. Nhưng mình cứ làm cam kết của người lao động cùng với thủ tục gửi lên BHXH hủy sổ bình thường mà? Đâu có khó khăn gì đâu bạn?
Bạn làm ở BHXH nào vậy?

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Mình làm ở TPHCM, cơ quan quản lý BHXH Quận Bình Tân bạn ơi, hủy sổ theo hồ sơ nào vậy bạn?

N

ngoctrangyb

Guest
2/3/15
16
2
3
35
Hồ sơ 301 đv mẫu sổ cũ và hồ sơ 321 đv mẫu sổ mới nha bạn. Đồng thời kèm theo đơn cam kết của người lao động nha bạn.
Mình vẫn làm như vậy ở bhxh quận 3 và ko có khó khăn gì. Bạn cần mẫu đơn thì gửi để lại email mình gửi cho nha.

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Mình làm ở TPHCM, cơ quan quản lý BHXH Quận Bình Tân bạn ơi, hủy sổ theo hồ sơ nào vậy bạn?
Bạn báo giảm, làm thủ tục chốt sổ theo PGNHS 301 hoặc 321, sau đó đưa cho NLĐ, họ tự lên BHXH Q. Tân Bình làm cam kết hủy hết sổ BHXH cũ, hộp hồ sơ chốt sổ là ok. Thủ tục hết 28 ngày.
Lưu ý: cam kết phải đích thân NLĐ đi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn báo giảm, làm thủ tục chốt sổ theo PGNHS 301 hoặc 321, sau đó đưa cho NLĐ, họ tự lên BHXH Q. Tân Bình làm cam kết hủy hết sổ BHXH cũ, hộp hồ sơ chốt sổ là ok. Thủ tục hết 28 ngày.
Lưu ý: cam kết phải đích thân NLĐ đi.

Theo mình:
Người LĐ đóng BHXH để được hưởng quyền lợi khi nghỉ ( nghỉ hưu, mất sức ... ) Nhiều DN do chưa làm hết nghĩa vụ với BH nên khi người LĐ chuyển đi không chốt được sổ, đến nơi làm việc mới lại lập sổ BH mới. Thông thường trường hợp này người LĐ pô tô sổ củ để thông báo với nơi đóng BH mới nhưng nhiều LĐ không biết nên không làm. Theo QĐ thì người LĐ được Cộng toàn bộ thời gian đã đóng BH để tính chế độ khi nghĩ việc ( nếu các thời gian đóng HB đó chưa được hưởng chế độ theo QĐ ). Có thể nhiều LĐ không biết điều đó nhưng các bạn làm chế độ biết thì hướng dẫn cho họ để khỏi thiệt thòi chứ sao lại hướng dẫn:( .. làm cam kết hủy hết sổ BHXH cũ .. )

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Theo mình:
Người LĐ đóng BHXH để được hưởng quyền lợi khi nghỉ ( nghỉ hưu, mất sức ... ) Nhiều DN do chưa làm hết nghĩa vụ với BH nên khi người LĐ chuyển đi không chốt được sổ, đến nơi làm việc mới lại lập sổ BH mới. Thông thường trường hợp này người LĐ pô tô sổ củ để thông báo với nơi đóng BH mới nhưng nhiều LĐ không biết nên không làm. Theo QĐ thì người LĐ được Cộng toàn bộ thời gian đã đóng BH để tính chế độ khi nghĩ việc ( nếu các thời gian đóng HB đó chưa được hưởng chế độ theo QĐ ). Có thể nhiều LĐ không biết điều đó nhưng các bạn làm chế độ biết thì hướng dẫn cho họ để khỏi thiệt thòi chứ sao lại hướng dẫn:( .. làm cam kết hủy hết sổ BHXH cũ .. )
Không ai muốn "xúi" hủy sổ, vấn đề là NLĐ cho mượn hồ sơ để bạn bè - người thân đi làm, sau đó thì nghỉ không về cty nhận sổ, trường hợp quá nhiều sổ, nếu NLĐ giao hết sổ về DN sẽ gom sổ
Đằng này, họ cứ nói không biết - không cần thì sẽ xử lý sao ạ?

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Theo mình:
Đau đầu bạn ơi, hôm qua mình mới gặp 1 chị làm rất nhiều công ty, có đến 7 số sổ khác nhau, hỏi chị ấy sao ko nộp tiếp tục trên sổ cũ, mà tham gia trên sổ mới làm gì thì họ nói do họ làm mỗi công ty có 1, 2 tháng rồi nghỉ ngang, ko dám về lấy sổ, sợ bị truy thu tiền BHYT, hazzz :(, cũng 1 phần do họ quá ẩu, xem nhẹ việc tham gia BHXH và 1 phần do cả BHXH Việt Nam mình không có hệ thống tra cứu từ tỉnh thành này qua tỉnh thành nên mới xảy ra cớ sự này :eek:...

huong lee

huong lee

Sơ cấp
22/6/13
16
0
1
33
hà nội
các anh chị ơi. công ty em có 1 NLĐ đã nghỉ và chốt sổ được hơn 1 năm ạ, giờ đi làm BHTN thì họ nói có 2 sổ, phải hủy 1 sổ trước kia đi, NLĐ quay trở lại công ty và nhờ giúp đỡ hủy 1 sổ. vậy giờ em phải làm những thủ tục gì để hủy 1 sổ ạ? NLĐ đó đã nghỉ hơn 1 năm rồi thì giờ ai sẽ là người đi nộp những giấy tờ đó?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
các anh chị ơi. công ty em có 1 NLĐ đã nghỉ và chốt sổ được hơn 1 năm ạ, giờ đi làm BHTN thì họ nói có 2 sổ, phải hủy 1 sổ trước kia đi, NLĐ quay trở lại công ty và nhờ giúp đỡ hủy 1 sổ. vậy giờ em phải làm những thủ tục gì để hủy 1 sổ ạ? NLĐ đó đã nghỉ hơn 1 năm rồi thì giờ ai sẽ là người đi nộp những giấy tờ đó?
Mình nghĩ là người làm bảo hiểm ở công ty bạn làm huỷ sổ được nhé

huong lee

huong lee

Sơ cấp
22/6/13
16
0
1
33
hà nội
dạ, không ạ, sổ hủy là sổ của công ty trước , k phải của công ty em ạ.

huong lee

huong lee

Sơ cấp
22/6/13
16
0
1
33
hà nội
vậy giờ em làm phiếu giao nhận 305, đơn đề nghị D01- TS hủy số sổ bhxh cũ, cho NLĐ ký, rồi em phải lên BHXH nộp cùng với sổ BHXH đang sử dụng phải k ạ?

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
Nghỉ việc hơn 1 năm sao đi làm BHTN được? quá hạn 3 tháng kể từ ngày ra quyết định thôi việc là hết hạn đăng ký BHTN rồi nhé bạn?

nguyenthihoa11187

nguyenthihoa11187

Trung cấp
1/7/15
108
20
18
37
em viết nhầm ạ, bhxh ạ
Nếu có 2 sổ thì trước tiên bạn nên hỏi NLD sổ kia đã nhận trợ cấp 1 lần chưa? Nếu nhận rồi thì làm đơn xin hủy (mẫu D01-TS), còn chưa nhận trợ cấp 1 lần thì có 2 trường hợp: nếu quá trình trên sổ đó ít (1 tháng, 2 tháng, ...) thì bạn hướng dẫn ngta viết đơn không thừa nhận quá trình (cũng là mẫu D01 - TS), còn nếu quá trình trên sổ đó nhiều (trên 6 tháng) thì bạn nên khuyên ngta quay về cty cũ mà lấy để làm HS 304 gộp sổ cho họ! Vài điều chia sẻ kinh nghiệm cùng bạn, hi vọng giúp bạn được phần nào! Nếu cần mẫu D01 - TS thì cho mình mail để mình gửi mẫu qua cho nhé!

• Like
Reactions: Lặng Yên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA