Mỗi tuần một chuyên đề

hóa đơn bán lẻ

• Thread starter LiLy Rose
  • Ngày gửi
L

LiLy Rose

Guest
12/8/15
17
1
3
30
chào mọi người!
Hóa đơn bán lẻ dưới 200.000 có được cho là hợp lý không.
Xin mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
chào mọi người!
Hóa đơn bán lẻ dưới 200.000 có được cho là hợp lý không.
Xin mọi người giúp đỡ
Đối với bên mua dù dưới 200K cũng cần phải có hóa đơn (trừ 1 số trường hợp như mua hàng của hộ cá thể DT nhỏ hơn 100tr/năm)

• Like
Reactions: MINA
L

LiLy Rose

Guest
12/8/15
17
1
3
30
Em đi mua, người ta chỉ đưa hóa đơn bán lẻ, hàng em mua dưới 200.000, không phải hóa đơn đỏ. Vậy có được đưa vào chi phí không, có được tính thuế TNDN không

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Em đi mua, người ta chỉ đưa hóa đơn bán lẻ, hàng em mua dưới 200.000, không phải hóa đơn đỏ. Vậy có được đưa vào chi phí không, có được tính thuế TNDN không
Hàng bạn mua dưới 200k thì chỉ cần hóa đơn bán lẻ thôi.
Chi phí này được cho vào chi phí hợp lý hợp lệ (nếu dùng cho sxkd).

• Like
Reactions: maimailamai
M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
m đi mua dưới 200k vẫn lấy háo đơn bán lẻ vè hạch toán đk mà

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hàng bạn mua dưới 200k thì chỉ cần hóa đơn bán lẻ thôi.
Chi phí này được cho vào chi phí hợp lý hợp lệ (nếu dùng cho sxkd).

m đi mua dưới 200k vẫn lấy háo đơn bán lẻ vè hạch toán đk mà

Xem, từ từ nghiên cứu nhé ....
TT39/2014:
Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộcphải lập hóa đơn
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
=> trường hợp này, khi người mua có yêu cầu thì bên bán vẫn phải lập hóa đơn

TT78/2014:
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
2.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
=> các khoản chi phải có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp mới được trừ khi tính TNDN
Hóa đơn hợp pháp ở đây là hóa đơn được phát hành theo quy định của thông tư 39/2014/TT-BTC

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Xem, từ từ nghiên cứu nhé ....

=> trường hợp này, khi người mua có yêu cầu thì bên bán vẫn phải lập hóa đơn

=> các khoản chi phải có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp mới được trừ khi tính TNDN
Hóa đơn hợp pháp ở đây là hóa đơn được phát hành theo quy định của thông tư 39/2014/TT-BTC
Bị dở hơi thật rồi.
Đọc luật mà ko hiểu gì cả. Trích dẫn lung tung.
Riêng về những ng này thì tôi ko muốn nói nhiều.

M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
bác kin7 toàn nói ng khác sai, lung tung còn chả thấy hướng dẫn mọi ng thế nào là đúng ah . bác phải cho mn biets ý kiến đúng cho bọn học hỏi chứ ah

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
bác kin7 toàn nói ng khác sai, lung tung còn chả thấy hướng dẫn mọi ng thế nào là đúng ah . bác phải cho mn biets ý kiến đúng cho bọn học hỏi chứ ah
Mình ko muốn đi chứng minh vs những ng cứ trích dẫn ầm ầm 1 đống luật ra mà ko nói đến thực tế làm thế nào.
Lý luận ko đi vs thực tế thì lý luận vứt.
Cái vấn đề 200.000đ này là vấn đề muôn thuở rồi. Sao phải nói đi nói lại mãi làm gì?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Diễn đàn sao lại tồn tại những người này ta ... ?
Có thấy cái câu "không phải lập hóa đơn không?" Bạn có hiểu tại sao lại có câu đấy ko?
Hay chỉ trích dẫn để làm cho nó đúng luật. Còn chả quan tâm thực tế làm thế nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có thấy cái câu "không phải lập hóa đơn không?" Bạn có hiểu tại sao lại có câu đấy ko?
Hay chỉ trích dẫn để làm cho nó đúng luật. Còn chả quan tâm thực tế làm thế nào?
Thế có đọc kỹ cái câu bôi đen ... "trừ trường hợp..." chưa vậy ?!
Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

"dưới 200.000 đồng không phải lập hóa đơn" ===> cái này là quy định cho bên bán nhé ... bên mua có yêu cầu thì bên bán vẫn phải lập hóa đơn đấy !

• Like
Reactions: MINA
C

cỏ thảo mộc

Guest
3/9/15
8
2
3
31
Mình ko muốn đi chứng minh vs những ng cứ trích dẫn ầm ầm 1 đống luật ra mà ko nói đến thực tế làm thế nào.
Lý luận ko đi vs thực tế thì lý luận vứt.
Cái vấn đề 200.000đ này là vấn đề muôn thuở rồi. Sao phải nói đi nói lại mãi làm gì?
người ta không biết thì hỏi diễn đàn, không biết thì mới phải hỏi, b k trả lời thì thui, chứ đừng nói người khác bảo là cái này cũng phải hỏi. haiz

• Like
Reactions: maimailamai
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
người ta không biết thì hỏi diễn đàn, không biết thì mới phải hỏi, b k trả lời thì thui, chứ đừng nói người khác bảo là cái này cũng phải hỏi. haiz
Bợn ko có ý đấy.

L

LiLy Rose

Guest
12/8/15
17
1
3
30
mọi người bình tĩnh đi ạ
nếu mọi người có trường hợp nào thực tế thì có thể cho em ví dụ không ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thế có đọc kỹ cái câu bôi đen ... "trừ trường hợp..." chưa vậy ?!

"dưới 200.000 đồng không phải lập hóa đơn" ===> cái này là quy định cho bên bán nhé
Đấy là dành cho trường hợp đặc biệt. Khi họ bắt buộc phải có hóa đơn.
Còn thực tế làm thế nào cho ổn? Mình ko muốn tranh cãi về vấn đề này.
Dừng tại đây.
Bạn chủ thớt hỏi có được không? Trả lời như bạn bạn đấy nghĩ có được không?
Bạn làm thực tế rồi thì trả lời dứt khoát, rõ ràng ra.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
mọi người bình tĩnh đi ạ
nếu mọi người có trường hợp nào thực tế thì có thể cho em ví dụ không ạ
Thực tế theo câu hỏi của bạn cần hóa đơn bán lẻ cũng có thể tính chi phí.
Vậy thôi.

L

LiLy Rose

Guest
12/8/15
17
1
3
30
vâng cám ơn mọi người

M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
cho vào mục chi văn phòng phẩm đk mà, chi phí mà, mình cũng đang cho vào như vậy

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thực tế khi kiểm tra những khoản chi nhỏ lẻ này đôi khi CB thuế bỏ qua không bắt .... nên nhiều người cứ nghỉ là "dưới 200.000 thì chỉ cần có hóa đơn bán lẻ" là được rồi và từ đó cứ cho là thực tế là như vậy.

Thực tế cở nào đi nữa thì cũng phải căn cứ theo quy định của Pháp luật, đừng nghỉ cái nhỏ lẻ người ta bỏ qua rồi từ đó cứ cho là mình đúng ... chưa bị nên chưa biết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA