Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về thuế TNDN về thuê nhà khi chưa hoạt động?

• Thread starter Phan Ngọc Mai
  • Ngày gửi
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Bạn caochienpy có bảo bạn làm lại hợp đồng từ tháng 7, chi tiết ở trên bạn đọc lại xem nhé.
Còn nếu bạn muốn làm hợp đồng từ tháng 5, mà với giá thuê nhà của bên bạn là 9 triệu/tháng, thì phải bảo bên bán xuất hóa đơn để tính chi phí được trừ cho mình rồi bạn ạ
nếu em làm hợp đồng từ tháng 5 nhưng tiền thuê em làm 8 triệu cũng đc a nhỉ.

• Like
Reactions: caochienpy
Khóa học Quản trị dòng tiền
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Nhưng anh ơi, thuê nhà chỉ có hợp đồng, không có hóa đơn được không, có hợp đồng từ tháng 5 thì e có thể đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN không?
Nếu hạch toán theo chuẩn mực thì chi phí thuê văn phòng 9tr/tháng vẫn hạch toán bình thường vì nó là chi phí phát sinh thực tế bạn phải ghi chép để báo cáo của bạn có tính chung thực và nhà quản trị nhìn vào nó biết được tình hình SXKD của doanh nghiệp .
Nhưng nó lại ẩn chứa rủi ro về thuế .
Luật quy định với khoản thuê nhà trên 8.4tr 1 tháng để tính vào chi phí xác đinh thuế TNDN bắt buộc phải có HĐ tài chính hợp lệ . Như vậy từ tháng 5- thánh 9 bạn chưa có HĐ thì khoản chi phí đó bạn bị loại hết .
Mình không lên diễn đàn để chỉ bạn cách ghi chép sai nguyên tắc kế toán nhưng mình sẽ trích câu này trong luật để bạn tự suy luận về cách đưa chi phí từ tháng 5-9 vào chi phí hợp lý khi xác đinh thuế TNDN :
- Căn cứ để để xác định chi phí thuê tài sản dưới 8.4 tr 1 tháng vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hợp đồng và chứng từ trả tiền hợp lệ .( trích nội dung )
Về tiền thuê nhà từ tháng 5.6 đến tháng 7 công ty mới có GPDKKD thì vẫn được xác định là chi phí hơp lệ nhưng vấn đề chứng minh nó phát sinh thực tế thì làm cho cẩn thận đấy .( liên quan đến tên giám đốc, giấy ủy quyền, hợp đồng,....)

Sửa lần cuối:
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Nếu hạch toán theo chuẩn mực thì chi phí thuê văn phòng 9tr/tháng vẫn hạch toán bình thường vì nó là chi phí phát sinh thực tế bạn phải ghi chép để báo cáo của bạn có tính chung thực và nhà quản trị nhìn vào nó biết được tình hình SXKD của doanh nghiệp .
Nhưng nó lại ẩn chứa rủi ro về thuế .
Luật quy định với khoản thuê nhà trên 8.4tr 1 tháng để tính vào chi phí xác đinh thuế TNDN bắt buộc phải có HĐ tài chính hợp lệ . Như vậy từ tháng 5- thánh 9 bạn chưa có HĐ thì khoản chi phí đó bạn bị loại hết .
Mình không lên diễn đàn để chỉ bạn cách ghi chép sai nguyên tắc kế toán nhưng mình sẽ trích câu này trong luật để bạn tự suy luận về cách đưa chi phí từ tháng 5-9 vào chi phí hợp lý khi xác đinh thuế TNDN :
- Căn cứ để để xác định chi phí thuê tài sản dưới 8.4 tr 1 tháng vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hợp đồng và chứng từ trả tiền hợp lệ .( trích nội dung )
Về tiền thuê nhà từ tháng 5.6 đến tháng 7 công ty mới có GPDKKD thì vẫn được xác định là chi phí hơp lệ nhưng vấn đề chứng minh nó phát sinh thực tế thì làm cho cẩn thận đấy .( liên quan đến tên giám đốc, giấy ủy quyền, hợp đồng,....)
Nếu như dưới 8,4 triệu chỉ cần hợp đồng và chứng từ thanh toán thì cty em sẽ thỏa thuận với bên cho thuê làm hợp đồng giá 8,4tr nhưng thực tế chi trả 9tr. Vậy em vẫn sẽ đưa những tháng kia vào chi phí đc đúng không a.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Nếu như dưới 8,4 triệu chỉ cần hợp đồng và chứng từ thanh toán thì cty em sẽ thỏa thuận với bên cho thuê làm hợp đồng giá 8,4tr nhưng thực tế chi trả 9tr. Vậy em vẫn sẽ đưa những tháng kia vào chi phí đc đúng không a.
Hướng làm thì như thế rồi đó .
Chứng từ hợp lệ thì mới ok .

• Like
Reactions: Phan Ngọc Mai
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Hướng làm thì như thế rồi đó .
Chứng từ hợp lệ thì mới ok .
em làm bảng kê 01/TNDN, chứng từ phiếu chi thanh toán, hợp đồng thuê nhà công chứng, chứng minh photo chủ nhà. Vậy đc rồi a nhỉ. Có chắc chắn được đưa vào chi phí không a, hay sau này bị loại nữa toi, hix.

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
mình cũng giống bạn, phân van thì photo chứng tờ nộp tờ Môn bài của cá nhân, ra UBND phường xác nhận, hợp đồng công chứng, phiếu thanh toán, biên bản bàn giao nhà, BK 01/TNDN ( jo mình chấp 10 anh thuế xuống hoạch họe,làm khó khăn ) ..==>cực tí "thừa tí' nhưng chắc bạn à
Tờ thuế môn bài của cá nhân là bản sao phải không bạn, bạn cho mình mấy mẫu bạn làm, mình làm lại theo với (biên bản bàn giao với bảng kê 01/TNDN ấy), mail mình: phanngocmai1808@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều nhiều nha, hi.

• Like
Reactions: tphdtt
H

hưng nhài

Guest
28/8/15
82
3
8
35
bạn làm bảng kê 01/TNDN,bb bàn giao nhà,phiếu chi, chứng minh poto và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chủ nhà công chứng. cuối cùng là hợp đồng. bạn nhé

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
bạn làm bảng kê 01/TNDN,bb bàn giao nhà,phiếu chi, chứng minh poto và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chủ nhà công chứng. cuối cùng là hợp đồng. bạn nhé
vậy mình có cần làm giấy nộp thuế môn bài của chủ nhà k nhỉ, cái tiền thuế môn bài đó là do chủ nhà đi nộp chứ mình đâu liên quan, mình chỉ cần như bạn nói là đủ rồi phải k?

H

HUONG DURIAN

Guest
14/8/15
9
0
1
37
cho em hoi voi, cty em con no thue nen bị tich thu hoa don đầu ra,vậy hàng tháng em có cần khai thuế đầu vào cho co quan thuế ko ạ, giup em voi pleas

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cho em hoi voi, cty em con no thue nen bị tich thu hoa don đầu ra,vậy hàng tháng em có cần khai thuế đầu vào cho co quan thuế ko ạ, giup em voi pleas

Bạn cần nói rõ nội dung văn bản của Thuế khi ( .. tich thu hoa don đầu ra .. )

H

hưng nhài

Guest
28/8/15
82
3
8
35
vậy mình có cần làm giấy nộp thuế môn bài của chủ nhà k nhỉ, cái tiền thuế môn bài đó là do chủ nhà đi nộp chứ mình đâu liên quan, mình chỉ cần như bạn nói là đủ rồi phải k?
mình nghĩ là ko cần. vì công ty mình cũng đang thuê nhà chỉ cần như vậy là đủ rùi. với lại các khoản thuế thì phải có giao hẹn trong hợp đồng chứ.là bên nào đóng các khoản thuế với giá trên đã bao gồm thuế gtgt chưa

kieulinhketoan1989

kieulinhketoan1989

Guest
9/9/15
8
0
1
34
Mọi người giúp em với , em có 1 đề tài tính lãi lỗ mà chỉ có số liệu sau
định phí 1,774,481,794
biến phí 253,025,000
vậy làm sao tính đc ra lợi nhuận ạ ?
sl này bên nhà hàng ạ

P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
mình nghĩ là ko cần. vì công ty mình cũng đang thuê nhà chỉ cần như vậy là đủ rùi. với lại các khoản thuế thì phải có giao hẹn trong hợp đồng chứ.là bên nào đóng các khoản thuế với giá trên đã bao gồm thuế gtgt chưa
Bạn ơi, nếu vậy mình hạch toán tiền thuê nhà hàng tháng sao nhỉ, công ty mình 1 tháng trả 1 lần. Cho vào chi phí: Nợ 6422, có 111 luôn hi, mình làm theo qđ 48.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
Bỏ đi, chi phí ko hợp lý đưa vào làm gì cũng bị loại thôi.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
sao lại không hợp lý hả bạn? 8tr/1thang, nêu chiệu khó làm 96tr/năm, tiết kiệm gần 20tr cho doanh nghiệp...ko ít đâu bạn
Ác ác, ý tớ nói là tiền thuê nhà từ T05, 06 bỏ đi, làm hợp đồng mua hóa đơn từ T07 trở về sau thôi, nếu cty bạn thành lập từ T07, còn cty thành lập từ T05 thì bắt đầu từ bây giờ làm hợp đồng thuê nhà và mua hóa đơn cũng trễ rồi, mua hóa đơn cho Quý III, là ok rồi

• Like
Reactions: tphdtt
P

Phan Ngọc Mai

Cao cấp
5/1/15
308
19
18
30
Ác ác, ý tớ nói là tiền thuê nhà từ T05, 06 bỏ đi, làm hợp đồng mua hóa đơn từ T07 trở về sau thôi, nếu cty bạn thành lập từ T07, còn cty thành lập từ T05 thì bắt đầu từ bây giờ làm hợp đồng thuê nhà và mua hóa đơn cũng trễ rồi, mua hóa đơn cho Quý III, là ok rồi
mình không mua hóa đơn, mình định làm hợp đồng thuê nhà dưới 8.4tr để không cần hóa đơn GTGT, vì thế mình muốn làm hợp đồng để đưa mấy tháng thuê nhà đó vào chi phí tính thuế TNDN thôi.

P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
mình chưa chắc đâu, luật thi khong can công chứng, xác nhận của phường nhưng khi thuế xuống cái khoản chi phí nó nếu nó loại ra thì....mình cũng thấy có nhiều người bị loại ra, tốt nhất cong chứng, xin giáy tờ nha photto,photo giáy nop ngân sách,giáy xác nhận của phường Cá nhân A cho Cty B thuê, phiếu chi tiền, biên bản bàn giao nha,hop đồng, cmnd của người đó, BK 01 thì hình như ko cần nhưng mình muốn yên tâm, làm hết đóng gói, chắc cú, khỏi lăn tan j....z cho chắc bạn ạ!!
trời ơi, cái đó thì chế phải làm mới hợp lý chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA