Mỗi tuần một chuyên đề

Đối trừ trước khi xuất hóa đơn

• Thread starter thuhang7980
  • Ngày gửi
T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Chào các Anh Chị. Nhờ ACE góp ý về trường hợp sau của em.
Công ty em là công ty CP, có thuê máy móc thiết bị của đơn vị A gia công sản xuất sản phẩm.
Trong quá trình thuê máy móc thiết bị, công ty em có cấp nhiên liệu cho đơn vị A họat động.
Hàng tháng, hai bên tiến hành đối chiếu khối lượng, giá trị để xuất hóa đơn.
Cho em hỏi: Công ty em có bắt buộc xuất hóa đơn nhiên liệu đã cung cấp cho A và nhận hóa đơn của A gia công cho mình? Em và công ty A có được lấy giá trị A thực hiện - giá trị cấp nhiên liệu = X để xuất hóa đơn không? Có quy định nào về vấn đề này không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào các Anh Chị. Nhờ ACE góp ý về trường hợp sau của em.
Công ty em là công ty CP, có thuê máy móc thiết bị của đơn vị A gia công sản xuất sản phẩm.
Trong quá trình thuê máy móc thiết bị, công ty em có cấp nhiên liệu cho đơn vị A họat động.
Hàng tháng, hai bên tiến hành đối chiếu khối lượng, giá trị để xuất hóa đơn.
Cho em hỏi: Công ty em có bắt buộc xuất hóa đơn nhiên liệu đã cung cấp cho A và nhận hóa đơn của A gia công cho mình? Em và công ty A có được lấy giá trị A thực hiện - giá trị cấp nhiên liệu = X để xuất hóa đơn không? Có quy định nào về vấn đề này không?

Theo mình: bạn cần nói rõ: Bạn cấp nhiên liệu cho A theo hình thức nào ( mua bán bình thường hay chạy các máy mà bạn đang thuê ) ? Trong HĐ thuê máy móc, TB gia công của A phần nhiên liệu do bên nào chịu? Nếu bên A chịu thì:
- Việc cấp nhiên liệu cho A bạn xuất HĐ bình thường. Bên A xuất HĐ cho bạn phần thuê máy móc TB gia công. Trên công nợ có thể đối trừ.

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Cái này là cấp nhiên liệu để vận hành các máy đang thuê. Trong HĐ không quy định là bên em cấp nhiên liệu. Tuy nhiên trong quá trình làm thực tế, bên em có cấp nhiên liệu để máy hoạt động. Hai bên định giải quyết theo cách đối trừ trước khi xuất hóa đơn, và sẽ ký thêm phụ lục hợp đồng quy định "nếu có cấp nhiên liệu thì sẽ trừ lại phần nhiên liệu đã cấp", thế có ổn không anh? Có quy định ở đâu cụ thể về vấn đề này không? Thực ra làm cách nào thì lợi nhuận vẫn vậy. Làm như em liệu có ổn không?

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Có ai giúp em vụ này không vậy?

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Công ty bạn và công ty A thanh toán đối trừ chứ không phải là thanh toán đối trừ trên hóa đơn. Công ty bạn phải xuất hóa đơn nhiên liệu cho công ty A và công ty A cũng phải xuất hóa đơn gia công lại cho bạn. Khi thanh toán thì đối trừ. Điều này phải ghi rõ trong hợp đồng, và phải thanh toán phần chênh lệch = CK nếu giá trị giao dịch lớn hơn 20tr.
Bạn có thể tham khảo Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT.

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Vấn đề là bên A không muốn mình xuất hóa đơn nhiên liệu. Trong hợp đồng mình quy định thêm điều khoản "nếu bên A lấy nhiên liệu và bên mình cung cấp thì giá trị thực hiện của bên A sẽ là tổng giá trị thực hiện - giá trị bên mình cung cấp" liệu có ổn không? mình muốn hỏi làm vậy có sai không?

T

ThanhHP39

Guest
3/8/15
35
8
8
50
Bạn n/c TT26/2015 điều 10 mục 4 xem có hướng gq ko nhé

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Vấn đề là bên A không muốn mình xuất hóa đơn nhiên liệu. Trong hợp đồng mình quy định thêm điều khoản "nếu bên A lấy nhiên liệu và bên mình cung cấp thì giá trị thực hiện của bên A sẽ là tổng giá trị thực hiện - giá trị bên mình cung cấp" liệu có ổn không? mình muốn hỏi làm vậy có sai không?

Bạn không nói điều này từ đầu nên mọi người không biết để HT. Nếu có điều khoản này thì khi xuất nhiên liệu bạn HT vào 154 chứ không xuất HĐ nhiên liệu cho bên A nữa. Như ở #2 mình đã hỏi.

T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Bạn không nói điều này từ đầu nên mọi người không biết để HT. Nếu có điều khoản này thì khi xuất nhiên liệu bạn HT vào 154 chứ không xuất HĐ nhiên liệu cho bên A nữa. Như ở #2 mình đã hỏi.
Cám ơn anh. Vậy em yên tâm rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA