Mỗi tuần một chuyên đề

Xử lý hàng tồn kho ảo

• Thread starter thamgiap
  • Ngày gửi
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Làm thật thì làm chứ chuột bạch thì làm làm gì. đã từng chuyển 3 tỷ vnđ tồn kho về 0vnđ bằng 2 dòng chữ,
Chuột bạch cái khoản xuất hàng ra xài mà ko dùng hóa đơn ấy, tớ chả dám ko xuất hóa đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
Làm thật thì làm chứ chuột bạch thì làm làm gì. đã từng chuyển 3 tỷ vnđ tồn kho về 0vnđ bằng 2 dòng chữ,
2 dòng chữ gì mà kinh vậy ?Chỉ e cho đỡ khổ, chứ e xuất lần lần rồi phải xem công trình dử dụng gì.xuất sao cho hợp lý e cũng nhức cái não..:)

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Chuột bạch cái khoản xuất hàng ra xài mà ko dùng hóa đơn ấy, tớ chả dám ko xuất hóa đơn
2 dòng chữ gì mà kinh vậy ?Chỉ e cho đỡ khổ, chứ e xuất lần lần rồi phải xem công trình dử dụng gì.xuất sao cho hợp lý e cũng nhức cái não..:)
Rất xin lỗi các bạn vì không thể chia sẻ trực tiếp vụ việc và pp xử lý, nó là sự sống còn của DN và sự an toàn của khách hàng. (Xin đảm bảo đó là phương pháp hoàn toàn hợp pháp, tuyệt đối an toàn tại thời điểm hiện tại.)
Các bạn cứ nằm trong trường hợp này, cứ nghiên cứu các nghị định, thông tư liên quan đến vấn đề này, rồi đưa ra các phương án giải quyết, phương án 1 không được thì phương án 2, & ...............vài lần chui vô ngõ cụt rồi sẽ có lần thấy một lối chạy ra đường lớn.
Cùng cố gắng nhé !

T

thamgiap

Sơ cấp
17/8/15
20
2
3
31
Cái vấn đề xuất hóa đơn hay không cũng đã bàn một lần rồi! Theo thông tư 26 mới nhất có nói không xuất hóa đơn đối với tiêu dùng nội bộ tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh. Vấn đề là cái chữ "tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh" kiến nhiều người lu mờ không hiểu rõ. Mình cũng đang lu mờ khoản này! Nhưng theo mình là không phải xuất hóa đơn! Bởi đâu phải công ty nào cũng sản xuất đâu, có công ty thương mại nữa mà! Không ghi nhận doanh thu nội bộ, bên thông tư 200 cũng đề cập, nên m thiên về k xuất hóa đơn!

Bạn có thể làm cho cái đống tồn kho ảo coi như bị vỡ và hư hỏng trong quá trình vận chuyển để hủy nó! Nhưng cần lắm điều kiện để cho vô hợp lý hợp lệ lắm!
Vâng. Công ty em là thuộc công ty thương mại chuyên xuất nhập khẩu chứ không sản xuất gì cả. Còn hàng hóa bị hư hỏng thì em cũng ko rõ cần những thủ tục gì, nên xuất vào sửa chữa hay là báo hỏng.

C

changsu

Guest
4/7/09
11
0
1
41
HCM
Ví dụ 24: Đơn vị A là doanh nghiệp sản xuất quạt điện, dùng 50 sản phẩm quạt lắp vào các phân xưởng sản xuất để phục vụ hoạt động kinh doanh của đơn vị thị đơn vị A không phải tính nộp thuế GTGT đối với hoạt động xuất 50 sản phẩm quạt điện nàyVí dụ 24: Đơn vị A là doanh nghiệp sản xuất quạt điện, dùng 50 sản phẩm quạt lắp vào các phân xưởng sản xuất để phục vụ hoạt động kinh doanh của đơn vị thị đơn vị A không phải tính nộp thuế GTGT đối với hoạt động xuất 50 sản phẩm quạt điện này (VD trong TT119).
-> như vậy hiểu là ko cần xuất hóa đơn ròi đó bạn. và hình thức tiêu dùng nội bộ được đề cập cũng k phải chỉ bao gồm đưa vào tiếp tục sản xuất, mà là phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh thôi. (lấy quạt để quạt cho mát, chứ k lấy quạt ra lắp ráp thêm chi tiết nào)
trước đó, tt 219 kêu là xuất hdon có thuế, và đơn vị kê khai khấu trừ, nhưng TT119 đã sửa lại như vậy nghĩa là k cần xuất hóa đơn. và TT26 chỉ bổ sung lại.

C

changsu

Guest
4/7/09
11
0
1
41
HCM
Có vẻ như bạn cũng đọc khá nhiều, tuy nhiên cần nắm rõ là : khi vụ việc liên quan đến cả Luật và Văn Bản Dưới Luật, thì áp dụng theo Luật, và Văn bản Dưới Luật là vô hiệu.
Tôi đồng ý , đồng thời TT26 đã phủ định nội dung CV 2014 của CT Hà Nội ròi

C

changsu

Guest
4/7/09
11
0
1
41
HCM
mà các thành viên cấp cao không mà trả lời gay gắt thế :)
nếu vẫn dùng hóa đơn như bạn trên nói thì có vấn đề gì k nhỉ? chỉ tốn thêm 500d/1 tờ thôi chứ gì

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Rất xin lỗi các bạn vì không thể chia sẻ trực tiếp vụ việc và pp xử lý, nó là sự sống còn của DN và sự an toàn của khách hàng. (Xin đảm bảo đó là phương pháp hoàn toàn hợp pháp, tuyệt đối an toàn tại thời điểm hiện tại.)
Các bạn cứ nằm trong trường hợp này, cứ nghiên cứu các nghị định, thông tư liên quan đến vấn đề này, rồi đưa ra các phương án giải quyết, phương án 1 không được thì phương án 2, & ...............vài lần chui vô ngõ cụt rồi sẽ có lần thấy một lối chạy ra đường lớn.
Cùng cố gắng nhé !
Chia sẻ tí đi mà làm gì bí mật thế @KT không chuyên. Không chia sẻ công khai đc thì chia ngầm cũng đc mà.

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Tiếp tục quá trình sản xuất có nghĩa là bạn mang cái bàn cái ghế đó ra đánh bóng, tháo ra lắp ráp lại, vécni sơn phủ mông má...., nói chung là đem ra xử lý chế biến, tức là xuất ra xưởng cho công nhân làm việc. Nếu xuất ra văn phòng thì tức là xuất ra để xài.

1. Vậy thì bạn xuất hóa đơn hết chỗ ảo đó, giá bán bằng giá vốn, cao hơn 1 tí cũng được, bên mua là "người mua không lấy hóa đơn". Nếu muốn bán hàng thấp hơn giá vốn, thì bạn phải lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho, mà cái này tớ chưa làm bao giờ nên ko dám tư vấn
2. Xuất hóa đơn như hướng dẫn nhé
Mình thì chung quan điểm với bạn, những người khác họ kêu không xuất hóa đơn có nghĩa họ đang bảo vệ cho lợi nhuận của sếp chứ không phải bảo vệ công ty, xuất ngang giá hoặc xuất cao hơn 1 tý để đóng thuế thì không là vấn đề gì hết đối với doanh nghiệp vì khi họ nhập về họ cũng đã lời được 1 khoản rồi. Quan trong là mình phải tư vấn cho sếp biết luật để cùng nhau hợp tác với kế toán làm việc sao cho doanh nghiệp không bất lợi mà Thuế cũng không có cớ làm khó mình.
Nếu trường hợp bạn không muốn xuất hóa đơn cũng được bạn có thể tằng định mức sản xuất của bạn lên thêm tý nữa sao cho phù hợp vậy là lần lần bạn sẽ loại trừ được tồn ảo đó và cần nhiều thời gian để hết khoản ảo này.
Nếu bạn không xuất hóa đơn làm theo những bạn bên trên thì bạn phải chuẩn bị vô số giấy tờ giả để qua mặt và vô số câu trả lời thậm chí cơ quan thuế cũng có thể yêu cầu bạn quy hồi lại các vấn đề liên quan để xác minh là bạn có đúng là xuất dùng cho nội bộ không.
=> quan trọng bạn tìm đúng hướng nhé

H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
Nghe sợ nhĩ giống như 1 mình đánh hết 3 vạn quân nguyên bình thiên hạ :D
Sự thật là vậy đó :eek:, Làm k khéo bị thuế truy thu còn bị sếp mắng, mà tốt hơn hết nên chặn đầu sếp trước, cho ổng biết chuẩn bị tinht hần để mà ít mắng mình

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Sự thật là vậy đó :eek:, Làm k khéo bị thuế truy thu còn bị sếp mắng, mà tốt hơn hết nên chặn đầu sếp trước, cho ổng biết chuẩn bị tinht hần để mà ít mắng mình
Chuẩn làm kế toán mà không tư vấn cho sếp nên làm thế nào là đúng cứ chạy theo ngoắc đuôi sếp muốn thế nào em làm thế đó sếp là ông nội. Cơ quan thuê là con phải đi hầu sếp chắc. Chúng ta đang sống ở 1 thế giới ngược với khẩu hiệu

H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
Chuẩn làm kế toán mà không tư vấn cho sếp nên làm thế nào là đúng cứ chạy theo ngoắc đuôi sếp muốn thế nào em làm thế đó sếp là ông nội. Cơ quan thuê là con phải đi hầu sếp chắc. Chúng ta đang sống ở 1 thế giới ngược với khẩu hiệu
ý mình nói là mấy ông sếp cứ muốn lợi cho mình mà k tuân thủ theo luật cho kế toán dễ xữ, mà bạn bảo chắc gì sếp đã nghe, nếu k nghe thì mình nên nói rõ cảnh báo trước là bị phạt thế này thế kia cho mà biết trước, để sau này lỡ có bị truy thu hay xuất toán thì đó là lỗi từ ổng, chứ nếu k báo trước bao nhiêu lại đổ hết lên đầu kế toán ! cực chết mồ lương kế toán có bnhieu đâu ! thực tế cty nào cũng vậy cả, cty mình cũng đang tồn tầm hơn 4 tỷ, cg đau đầu đây

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
bên mình cũng tồn nhiều mình hoạch thời gian mình xữ lý hết hàng này khoảng 2 năm cho nó an toàn hehe

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Hai dòng gì hay vậy @KT không chuyên ???
Chia sẻ tí đi mà làm gì bí mật thế @KT không chuyên. Không chia sẻ công khai đc thì chia ngầm cũng đc mà.
@To Nhu Ngoc đã có mail của m, có vấn đề gì mail, tùy từng thời điểm, m đang làm hoặc có thể hỏi giùm cho, xã hội này mỗi ngày mỗi khác, kinh nghiệm của ngày hôm qua áp dụng cho ngày hôm nay có khi bị phạt nặng hơn việc không làm gì ấy chứ :)

• Like
Reactions: To Nhu Ngoc
K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Nghe sợ nhĩ giống như 1 mình đánh hết 3 vạn quân nguyên bình thiên hạ :D
m đã gặp trường hợp kế toán trưởng bị sếp bẫy chịu tội thay, sếp cứ chối bay chối biến, tôi làm kinh doanh không phải kế toán, t thuê và bổ nhiệm kế toán có Chứng chỉ KTT, sai là do KTT, hoặc KTT không sai thì do cơ chế đào tạo. và tất nhiên KTT lãnh đủ.

H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
m đã gặp trường hợp kế toán trưởng bị sếp bẫy chịu tội thay, sếp cứ chối bay chối biến, tôi làm kinh doanh không phải kế toán, t thuê và bổ nhiệm kế toán có Chứng chỉ KTT, sai là do KTT, hoặc KTT không sai thì do cơ chế đào tạo. và tất nhiên KTT lãnh đủ.
Bởi vậy, phải nói trước, sếp bên mình cũng đỡ nên mình nói k lay hoa đơn nữa để xuất từ từ vào công tình,sếp chịu cũng đỡ, nhưng trên tinh thần thì khi kiểm toán, kế toán xử lý k được thì sếp mới phải ói tiền ra,,hjc hjc

Vũ Tiểu Điệp

Vũ Tiểu Điệp

Trung cấp
5/6/15
145
41
28

Để an toàn cho kế toán sau này, xin được phép âm thầm ghi âm lại nội dung các cuộc họp!
Bất cứ những gì anh (sếp) nói sẽ là bằng chứng chống lại anh trước tòa _(trích câu nói của Cảnh sát hình sự)

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
bạn quan niệm sai rồi bạn ơi co chế bây giờ ktt sẽ không cần ký vào những giấy tờ liên quan tài chính chỉ giám đốc ký thôi, cơ chế bây giờ không còn ép KTT như xưa nữa đâu, sai sổ sách hay là bị phạt gì thì công ty phải đóng còn chuyện nội bộ giữa giám đóc và ktt thì tính sau bạn đừng có nghe người ta nói sổ sách sai hay bị phạt là ktt chịu hết. Xưa rồi diễm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA