Mỗi tuần một chuyên đề

cách hạch toán lương, bảo hiểm

• Thread starter phongthai20152016
  • Ngày gửi
P

phongthai20152016

Guest
29/2/16
20
0
1
34
Chào cả nhà

em có việc này nhờ cả nhà chỉ giúp, em suy nghĩ hoài chẳng ra,
việc là như thế này .

công ty em có đóng bảo hiểm giúp cho chị A , chị này không có làm việc tại công ty
1- khi nộp tiền bảo hiểm cty bỏ tiền ra nộp
thì em hạch toán : N338/C111 : (4 người + 1 người A) = 18.725.000 x 32.5% = 6.085.000
2- khi chi lương : em trừ phí bảo hiểm của người A này vào lương của sếp N334/C111

cả nhà giúp em hạch toán trường hợp này với , làm sao để phân biệt được chi thực tế đúng với bảng lương và chi trả bảo hiểm cho người A này.

em cảm ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongchanh45

Cao cấp
Theo luật nếu lao động làm ở công ty trên 3 tháng thì đóng bảo hiểm , em đóng hộ chị A mà không cho tên vào bảng lương thì lên làm một bảng theo dõi tính số tiền đóng hộ chị A riêng ra chứ không lên trừ vào lương giám đốc . Số tiền bảo hiểm nộp hộ chị A là bao nhiêu thì thu chị ấy , coi như chi phí đóng bảo hiểm của chị doanh nghiệp ko được khấu trừ vào chi phí . Còn nếu muốn khấu trừ vào chi phí thì buộc phải đưa tên chị ấy vào bảng lương và có lương em nhé.

H

huongchanh45

Cao cấp
Theo luật nếu lao động làm ở công ty trên 3 tháng thì đóng bảo hiểm , em đóng hộ chị A mà không cho tên vào bảng lương thì lên làm một bảng theo dõi tính số tiền đóng hộ chị A riêng ra chứ không lên trừ vào lương giám đốc . Số tiền bảo hiểm nộp hộ chị A là bao nhiêu thì thu chị ấy , coi như chi phí đóng bảo hiểm của chị doanh nghiệp ko được khấu trừ vào chi phí . Còn nếu muốn khấu trừ vào chi phí thì buộc phải đưa tên chị ấy vào bảng lương và có lương em nhé.

H

huongchanh45

Cao cấp

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cái này không nên làm thẳng thừng như vậy.
Bạn xử lý cho nó hợp lệ rồi làm.

P

phongthai20152016

Guest
29/2/16
20
0
1
34
dạ em cảm ơn chị huongchanh45 nhiều.
nhờ bạn kin7 có cách nào xử lý hợp lệ chỉ cho mình với

còn riêng báo cáo tài chính nội bộ thì mình nên hạch toán thế nào ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
dạ em cảm ơn chị huongchanh45 nhiều.
nhờ bạn kin7 có cách nào xử lý hợp lệ chỉ cho mình với

còn riêng báo cáo tài chính nội bộ thì mình nên hạch toán thế nào ạ
Bạn xử lý như người đi làm bt thôi.
Còn nội bộ thì bạn muốn làm thé nào cũng được.

P

phongthai20152016

Guest
29/2/16
20
0
1
34
mình cảm ơn bạn nhiều nhé