Mỗi tuần một chuyên đề

Gấp gấp cả nhà cứu em để em xuất hóa đơn ngay ạ

• Thread starter Pé Heo Kuteo
  • Ngày gửi
Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Em chào tất cả mọi ng.
Hiện em đang rất gấp để xuất hóa đơn cho khách mong mọi ng giúp em. Năm 2014 công ty em nhập khẩu 1 lô hàng về nhưng kế toán quên k nhập kho. giờ hàng thì có thực tế mà trên sổ theo dõi 156 lại k có tên hàng này giờ khách hàng mua đã chả tiền qua TK NH về loại hàng này mà giờ em k biết xuất trên hóa đơn như thế nào. trị giá hàng thì lớn.
Vậy giờ em bổ sung bút toán nhập kho do kế toán quên hạch toán năm 2014 vào đầu năm 2016 này đc k ạ. Mong mọi ng giúp em với. Cty em vẫn còn đầy đủ tờ khai hải quan lệnh chuyển tiền thanh toán cho lô hàng này, và cũng đã kê khai nộp thuế năm 2014 rồi. chỉ thiếu bước nhập kho thui ạ. giờ em phải làm sao híc

Khóa học Quản trị dòng tiền
smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
bạn làm bổ sung bút toán nhập kho, xem lại hồi trước đã kê khai thuế gtgt chưa, sao ko đối chiếu tồn nhập kho với TK156 để phát hiện sai xót sớm. Làm bút toán đó rồi đối lại TK156 xem khớp chưa, nếu sai xót nhiều làm cho triệt để, đôi khi lại phải điều chỉnh lại BCTC 2014 ko chừng ah

• Like
Reactions: Pé Heo Kuteo
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em chào tất cả mọi ng.
Hiện em đang rất gấp để xuất hóa đơn cho khách mong mọi ng giúp em. Năm 2014 công ty em nhập khẩu 1 lô hàng về nhưng kế toán quên k nhập kho. giờ hàng thì có thực tế mà trên sổ theo dõi 156 lại k có tên hàng này giờ khách hàng mua đã chả tiền qua TK NH về loại hàng này mà giờ em k biết xuất trên hóa đơn như thế nào. trị giá hàng thì lớn.
Vậy giờ em bổ sung bút toán nhập kho do kế toán quên hạch toán năm 2014 vào đầu năm 2016 này đc k ạ. Mong mọi ng giúp em với. Cty em vẫn còn đầy đủ tờ khai hải quan lệnh chuyển tiền thanh toán cho lô hàng này, và cũng đã kê khai nộp thuế năm 2014 rồi. chỉ thiếu bước nhập kho thui ạ. giờ em phải làm sao híc
Bạn lập BB điều chỉnh số dư đầu kỳ 2015 ( tăng kho, công nợ, thuế nếu có ) Chú ý: Nếu sai nhập kho sẽ có các TK khác sai theo mới lên cân đối được vì vậy bạn phải tìm ta TK sai đó để điều chỉnh.

Sửa lần cuối:
  • Like
Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
híc các bác ơi em lục tung ra mới biết chị kế toán cũ làm như thế này ạ Tháng 9/2014 thanh toán tiền hàng nhập khẩu cho A là 20 triệu, tháng 10/2014 thanh toán trc tiền hàng nhập khẩu cho B là 9 triệu.
Trong tháng 10.2014 cả 2 nhà cung cấp gửi hàng về. Và chị ấy cho nhập kho hết vào Mã hàng của nhà cung cấp A, còn B chị ấy k hạch toán ạ, Ví dụ mua của ông A là Kim khâu PC, chị nhập kho Kim khâu PC của ông A là 20 triệu rồi. Của ông B là cảm biến nhiệt độ nhưng chị nhập tên cho ông A là Phụ kiện Kim khâu 9 triệu và xuất luôn nhưng thực tế hàng chưa xuất híc. Chết em mất thui à giờ động đến mã hàng này sếp mí kể mà em vừa ra trường còn non dại thế này biết phải làm sao đây. Còn kê khai và nộp thuế đã nộp đầy đủ theo biên lai nộp thuế của Hải quan. Tóm lại về thuế Thì ok rồi chỉ chết cái tên hàng thui ạ. Anh chị nào có cao kiến giúp em với

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
híc các bác ơi em lục tung ra mới biết chị kế toán cũ làm như thế này ạ Tháng 9/2014 thanh toán tiền hàng nhập khẩu cho A là 20 triệu, tháng 10/2014 thanh toán trc tiền hàng nhập khẩu cho B là 9 triệu.
Trong tháng 10.2014 cả 2 nhà cung cấp gửi hàng về. Và chị ấy cho nhập kho hết vào Mã hàng của nhà cung cấp A, còn B chị ấy k hạch toán ạ, Ví dụ mua của ông A là Kim khâu PC, chị nhập kho Kim khâu PC của ông A là 20 triệu rồi. Của ông B là cảm biến nhiệt độ nhưng chị nhập tên cho ông A là Phụ kiện Kim khâu 9 triệu và xuất luôn nhưng thực tế hàng chưa xuất híc. Chết em mất thui à giờ động đến mã hàng này sếp mí kể mà em vừa ra trường còn non dại thế này biết phải làm sao đây. Còn kê khai và nộp thuế đã nộp đầy đủ theo biên lai nộp thuế của Hải quan. Tóm lại về thuế Thì ok rồi chỉ chết cái tên hàng thui ạ. Anh chị nào có cao kiến giúp em với

Vậy bạn chỉ điều chỉnh lại chi tiết kho HH thôi.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Vậy bạn chỉ điều chỉnh lại chi tiết kho HH thôi.
Anh @HO Anh Hue Hàng này bên bạn ấy đã xuất rồi mà a, lại là xuất ảo. Giờ hàng thực tế còn mà sổ không còn. Chỉ điều chỉnh kho hàng hóa sao đc ạ?

• Like
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Vấn đề là hóa đơn đã viết là Kim khâu PC hay cảm biến nhiệt độ?

• Like
T

torahongu

Guest
19/10/09
24
5
3
ha noi
Em chào tất cả mọi ng.

Bạn ơi, bạn làm ntn bạn nhá:
1. Bạn xác định xem sai xót có là trọng yếu không, vd có 9 triệu mà so với doanh thu 100 tỷ thì muỗi, nhỉ!\
2. Nếu sai sót không là trọng yếu, bạn làm các bút toán điều chỉnh vào năm 2016, tức là xác định xem chỉ tiêu nào bị ảnh hưởng, sau đó dùng bút toán điều chỉnh các chỉ tiêu đó
vd : điều chỉnh giá trị hàng tồn kho xuất ảo, vẫn còn trên kho: Nợ 152/ Có 632: phần giá tri xuất ảo
điều chỉnh mã công nợ từ ông A sang ông B: Nơ 331(mã ông B)/Có 331(mã ông A)
tương tự bạn điều chỉnh các bút toán xác định thuế gtgt đầu ra, thuế tndn phải nộp thêm,...

3. Nếu sai sót là trọng yếu, tức là có ảnh hưởng lớn đến báo cáo tài chính, thì bạn áp dụng phương pháp hồi tố để điều chỉnh, tức là điều chỉnh trực tiếp vào số đầu năm trên bảng cân đối kế toán của năm 2015, 2016, và các chỉ tiêu năm trước trên báo cáo hoạt động kinh doanh năm 2015,2016,
Vd: Ghi tăng trực tiếp giá trị hàng tồn kho tăng là x triệu, tương ứng với phần đã xuất ảo
ghi giảm giá vốn hàng bán là x triêu trên bảng xác định kết quả kinh doanh
ghi tăng giá trị thuế phải nộp;....
4. Còn việc xuất hóa đơn cho người mua( mình đang hiểu là hàng này bạn nhập khẩu về đã bán, đã thu được tiền nhưng chưa xuất hóa đơn nhá) thì bắt buộc phải xuất rồi, tuy nhiên sẽ gặp các vấn đề:
+ Bên công ty khách hàng có chấp nhận hóa đơn đấy không
+ chắc chắn sẽ bị thuế phạt
Chúc bạn làm tốt nhá!

• Like
Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Vừa em lục tung cái tháng 10/ 2014 ra xem lại thì sơ bộ nó làm ảnh hưởng đến : Tên nhà cung cấp ( Ông B); Sổ Chi tiết 156; Sổ chi tiết 632; Sổ NH 112 ( híc cái này thì cũng vỡ mồm em rồi). Em giải trình như sau cho mọi ng hiểu rõ ạ.
- Mua Kim khâu PC của Ông A ( nhà cung cấp singgapor) thanh toán trước tháng 9/2014 : 20 triệu.
- Mua Cảm biến nhiệt độ của Ông B ( nhà cung cấp Trung Quốc) thanh toán trc tháng 10/ 2014 : 9 triệu.
- Tháng 10/ 2014 nhập kho hàng hóa của ( A+B) vào luôn lô hàng của ông A:
  • Nhập kho Kim Khâu PC : 20 tr, số lượng 1 cái
  • Nhập kho Phụ kiện IDE cho Kim Khâu ( cái này đáng ra phải là Cảm biến nhiệt độ , số lượng 3 cái): 9 tr, số lượng 2 cái.
Nhưng Em nghĩ Phụ kiện IDE cho kim khâu kia là mua ngoài chợ không có chứng từ hóa đơn Bà kế toán ấy cho luôn vào là hàng nhập khẩu đã thanh toán tiền cho Ông B. Vì em lục tung k có HĐ đầu vào của loại Phụ kiện IDE này.
- Xuất bán cho Công ty MSH ,trên HĐ VAT đầu ra của bên em ghi là:
  • Kim khâu PC : 30 tr , số lượng 1 cái.
  • Phụ kiện IDE cho kim khâu : 3 triệu, 2 cái ( chỗ này tính ra có 1,5 tr/ cái, Nhưng nhập kho như trên tính ra là 4,5 tr/ cái)
=> Tổng HĐ chưa thuế là 33 tr. Trong khi đó sổ 632 giá vốn 2 loại này Bà ấy cho là ( 20+9)= 29 tr. Thế này có phải chết người k cơ chứ, lại ảnh hưởng đến Thuế híc híc
Cả nhà ai có cao kiến gì cứu em với ạ, chứ sửa sổ 156, 632 là ảnh hưởng tới năm 2015 rồi. mà hôm nay bên em tính nộp bctc đây ạ

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Híc vừa em hỏi sếp em thì té ra là như thế này:
Kim khâu PC là 1 bộ rất nhiều phụ kiện đi cùng nhưng trên invoi của Ông A chỉ ghi chung là Kim khâu PC. Khi báo giá cho khách cty MSH bên em họ yêu cầu Tách riêng mặt hàng Kim khâu pc này ra lên bên em mới tách là : kim khâu PC , Phụ kiện IDE cho kim khâu 2 loại này chính là 1 và giá vốn chỉ có 20 triệu thôi.

Nhưng giờ thành ra là lấy luôn giá của Cảm biến nhiệt độn vào giá vốn tăng. híc mọi ng bảo em phải sửa như nào ạ

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Bạn ơi, bạn làm ntn bạn nhá:
1. Bạn xác định xem sai xót có là trọng yếu không, vd có 9 triệu mà so với doanh thu 100 tỷ thì muỗi, nhỉ!\
2. Nếu sai sót không là trọng yếu, bạn làm các bút toán điều chỉnh vào năm 2016, tức là xác định xem chỉ tiêu nào bị ảnh hưởng, sau đó dùng bút toán điều chỉnh các chỉ tiêu đó
vd : điều chỉnh giá trị hàng tồn kho xuất ảo, vẫn còn trên kho: Nợ 152/ Có 632: phần giá tri xuất ảo
điều chỉnh mã công nợ từ ông A sang ông B: Nơ 331(mã ông B)/Có 331(mã ông A)
tương tự bạn điều chỉnh các bút toán xác định thuế gtgt đầu ra, thuế tndn phải nộp thêm,...

3. Nếu sai sót là trọng yếu, tức là có ảnh hưởng lớn đến báo cáo tài chính, thì bạn áp dụng phương pháp hồi tố để điều chỉnh, tức là điều chỉnh trực tiếp vào số đầu năm trên bảng cân đối kế toán của năm 2015, 2016, và các chỉ tiêu năm trước trên báo cáo hoạt động kinh doanh năm 2015,2016,
Vd: Ghi tăng trực tiếp giá trị hàng tồn kho tăng là x triệu, tương ứng với phần đã xuất ảo
ghi giảm giá vốn hàng bán là x triêu trên bảng xác định kết quả kinh doanh
ghi tăng giá trị thuế phải nộp;....
4. Còn việc xuất hóa đơn cho người mua( mình đang hiểu là hàng này bạn nhập khẩu về đã bán, đã thu được tiền nhưng chưa xuất hóa đơn nhá) thì bắt buộc phải xuất rồi, tuy nhiên sẽ gặp các vấn đề:
+ Bên công ty khách hàng có chấp nhận hóa đơn đấy không
+ chắc chắn sẽ bị thuế phạt
Chúc bạn làm tốt nhá!
Bạn ơi đọc bài 12 và 11 giúp mình cho mình xin câu tl ạ minh đang hoang mang quá

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Vâng em đành phải đợi chờ ạ híc híc
Vì đây sai chi tiết kho HH từ 2014 khi bạn xuất bán thấy ( - ) sau kiễm tra thấy sai sót: ( .. Kim khâu PC là 1 bộ rất nhiều phụ kiện đi cùng nhưng trên invoi của Ông A chỉ ghi chung là Kim khâu PC. Khi báo giá cho khách cty MSH bên em họ yêu cầu Tách riêng mặt hàng Kim khâu pc này ra lên bên em mới tách là : kim khâu PC , Phụ kiện IDE cho kim khâu 2 loại này chính là 1 và giá vốn chỉ có 20 triệu thôi...) thì bạn chỉ điều chỉnh lại chi tiết kho để có hàng xuất. Nếu trước đây lô hàng chung 1 giá vốn thì bạn ước tính để tách giá vốn ra cho từng loại. Ví du: Quạt trần nguyên chiếc ( quạt + hộp số ) giá vốn = 650.000đ, nhưng khách hàng chỉ mua quạt mà không mua hộp số lúc đó bạn phải tách giá vốn của quạt riêng, giá vốn hộp số riêng.

T

torahongu

Guest
19/10/09
24
5
3
ha noi
Vâng em đành phải đợi chờ ạ híc híc

Hàng về bạn nhá:
1. Mình chưa rõ là khoản 33 triệu đã được ghi nhận doanh thu hay chưa( nên mình chia làm 2 trường hợp)
2. Phần giá vốn của phụ kiện đi kèm phải tách riêng, tuy nhiên xét trên khía cạnh trọng yếu thì theo mình không cần thiết nhá

Okei, Action:

I) Trường hợp 1 : KHoản 33 triệu chưa được ghi nhận vào doanh thu và chưa xuất hóa đơn,

1. Mã đối tượng nhầm lẫn: điều chỉnh Nợ 331(mã ông A)- Có 331(mã ông B):9.000.000
2. Doanh thu sai giảm 30 triệu, thuế sai giảm 3 triệu,, phải thu khách hàng MHS sai giảm 33 triệu, điều chỉnh
Nợ 131: 33 triệu
Có 5111: 30 triệu
Có 3331: 3 triệu
3. Giá vốn sai tăng 9 triệu, hàng tồn kho sai giảm 9 triệu
Nợ 152/156: 9 triệu
Có 632: 9 triệu
5. Thuế TNDN sai giảm = (30+9)* tỷ lệ phần trăm thuế =(30+9)*25%=9.75 triệu
Nợ 821: 9.75
Có 3334: 9.75
6. Các bút toán kết chuyển
Nợ 911: 9.75
có 821: 9.75
Nợ 5111: 30
Nợ 632: 9
Có 911: 39 triệu
Nợ 911: 39 triệu - 9.75 triệu
Có 421: 39-9.75

II) Trường hợp : KHoản 33 triệu đã được ghi nhận vào doanh thu và chưa xuất hóa đơn,
trường hơp này bạn kiểm tra lại kế toán cũ hộ mình là khoản tiền thu được của MHS chị ấy cho vào đâu thì mới làm tiếp được bạn ạ

Chúc bạn buổi tối vui vẻ, có gì cứ hỏi nhá sđt của mình là : 0936.429.057

P

phuongketoan82

Guest
17/9/09
4
1
3
43
Binh Minh
Theo mình nghĩ bạn phải tìm lại chứng từ nhập khẩu như LL/C của ngân hàng cho từng lần nhập khẩu, các khoản thuế nhập khẩu... sau đó bạn sẽ biết giá vốn của từng mặt hàng nhập khẩu, lúc này bạn xác định được thì bạn sẽ điều chỉnh hàng tồn kho lại. Nếu hóa đơn kế toán xuất ra rồi thì chỉ còn điều chỉnh giá vốn và ghi nhận lại mặt hàng của NCC B để bạn đủ hàng xuất cho khách nha bạn. Bạn phải nói rõ từng lô hàng nhập khẩu giá trị bao nhiêu, tiền thuế nhập khẩu ..., hàng còn tồn hay không .Thì lúc đó mới có cách để điều chỉnh còn bạn nói chung chung không ai dám chỉ bạn đâu.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Vì đây sai chi tiết kho HH từ 2014 khi bạn xuất bán thấy ( - ) sau kiễm tra thấy sai sót: ( .. Kim khâu PC là 1 bộ rất nhiều phụ kiện đi cùng nhưng trên invoi của Ông A chỉ ghi chung là Kim khâu PC. Khi báo giá cho khách cty MSH bên em họ yêu cầu Tách riêng mặt hàng Kim khâu pc này ra lên bên em mới tách là : kim khâu PC , Phụ kiện IDE cho kim khâu 2 loại này chính là 1 và giá vốn chỉ có 20 triệu thôi...) thì bạn chỉ điều chỉnh lại chi tiết kho để có hàng xuất. Nếu trước đây lô hàng chung 1 giá vốn thì bạn ước tính để tách giá vốn ra cho từng loại. Ví du: Quạt trần nguyên chiếc ( quạt + hộp số ) giá vốn = 650.000đ, nhưng khách hàng chỉ mua quạt mà không mua hộp số lúc đó bạn phải tách giá vốn của quạt riêng, giá vốn hộp số riêng.
Dạ em cũng tính chuyện đó rồi chị ạ. nhưng trong sổ giá vốn 632 ấy chị kia cho giá vốn 29 triệu cơ chị ạ. chứ k cho là 20 tr h nó ảnh hưởng đến thuế r BCTC nữa híc thế mí khó ấy c ạ, Mà sếp k muốn sửa và điều chỉnh lại

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA