Mỗi tuần một chuyên đề

Gấp gấp cả nhà cứu em để em xuất hóa đơn ngay ạ

• Thread starter Pé Heo Kuteo
  • Ngày gửi
Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Hàng về bạn nhá:
1. Mình chưa rõ là khoản 33 triệu đã được ghi nhận doanh thu hay chưa( nên mình chia làm 2 trường hợp)
2. Phần giá vốn của phụ kiện đi kèm phải tách riêng, tuy nhiên xét trên khía cạnh trọng yếu thì theo mình không cần thiết nhá

Okei, Action:

I) Trường hợp 1 : KHoản 33 triệu chưa được ghi nhận vào doanh thu và chưa xuất hóa đơn,

1. Mã đối tượng nhầm lẫn: điều chỉnh Nợ 331(mã ông A)- Có 331(mã ông B):9.000.000
2. Doanh thu sai giảm 30 triệu, thuế sai giảm 3 triệu,, phải thu khách hàng MHS sai giảm 33 triệu, điều chỉnh
Nợ 131: 33 triệu
Có 5111: 30 triệu
Có 3331: 3 triệu
3. Giá vốn sai tăng 9 triệu, hàng tồn kho sai giảm 9 triệu
Nợ 152/156: 9 triệu
Có 632: 9 triệu
5. Thuế TNDN sai giảm = (30+9)* tỷ lệ phần trăm thuế =(30+9)*25%=9.75 triệu
Nợ 821: 9.75
Có 3334: 9.75
6. Các bút toán kết chuyển
Nợ 911: 9.75
có 821: 9.75
Nợ 5111: 30
Nợ 632: 9
Có 911: 39 triệu
Nợ 911: 39 triệu - 9.75 triệu
Có 421: 39-9.75

II) Trường hợp : KHoản 33 triệu đã được ghi nhận vào doanh thu và chưa xuất hóa đơn,
trường hơp này bạn kiểm tra lại kế toán cũ hộ mình là khoản tiền thu được của MHS chị ấy cho vào đâu thì mới làm tiếp được bạn ạ

Chúc bạn buổi tối vui vẻ, có gì cứ hỏi nhá sđt của mình là : 0936.429.057
Dạ cảm ơn bạn nhé, bên mình ghi nhận DT và cũng Xuất HĐ luôn r giờ ông chủ k muốn sửa sợ thuế lại hay chú ý, lên đã mua HĐ ngoài thay thế nhưng mình thấy chả ổn chút nào sợ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

torahongu

Guest
19/10/09
24
5
3
ha noi
Dạ cảm ơn bạn nhé, bên mình ghi nhận DT và cũng Xuất HĐ luôn r giờ ông chủ k muốn sửa sợ thuế lại hay chú ý, lên đã mua HĐ ngoài thay thế nhưng mình thấy chả ổn chút nào sợ.

Vâng, làm việc cho tư nhân thế đấy bạn ạ, bạn mua hóa đơn ngoài đầu vào ah? còn tệ hơn đấy!. Bạn kiểm tra xem là doanh nghiệp ấy còn hoạt động không nhá, rồi thì hóa đơn đấy có trong thông báo phát hành không nhá, rồi còn cả ngành nghề kinh doanh nữa! Check luôn đi, ko thì mệt đấy bạn ạ.

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Vâng, làm việc cho tư nhân thế đấy bạn ạ, bạn mua hóa đơn ngoài đầu vào ah? còn tệ hơn đấy!. Bạn kiểm tra xem là doanh nghiệp ấy còn hoạt động không nhá, rồi thì hóa đơn đấy có trong thông báo phát hành không nhá, rồi còn cả ngành nghề kinh doanh nữa! Check luôn đi, ko thì mệt đấy bạn ạ.
Híc sếp mình nhờ ng bạn mua lên mình k rõ mst tên cty chưa thấy gửi HĐ về, Mình cũng thấy vậy ấy nhưng nói chủ k nghe thì đành chịu bạn ạ. Còn cái tờ khai Hải quan kia tên hàng khác số lg khác nhưng vẫn nhét vào. mình cũng đến mệt k sửa sau cũng mệt mà sửa sợ thuế ập vào kiểm tra thì xong

T

torahongu

Guest
19/10/09
24
5
3
ha noi
Híc sếp mình nhờ ng bạn mua lên mình k rõ mst tên cty chưa thấy gửi HĐ về, Mình cũng thấy vậy ấy nhưng nói chủ k nghe thì đành chịu bạn ạ. Còn cái tờ khai Hải quan kia tên hàng khác số lg khác nhưng vẫn nhét vào. mình cũng đến mệt k sửa sau cũng mệt mà sửa sợ thuế ập vào kiểm tra thì xong

Nếu mình làm đúng cái bút toán sửa và có chứng từ đầy đủ thì không lo. Tức là phải có chứng từ. Đằng này chứng từ 1 kiểu, hóa đơn 1 kiểu...buồn nhỉ
Với lại thuế vào bất chơt lắm bạn ạ. Kể cả bạn có điều chỉnh hay ko thì họ vẫn vào. Mà đợt này thuế hay đi lắm, gần như cty nào cũng đi.
Nhưng bạn đừng lo, đây là trách nhiêm của chủ mà, mình đã làm hết sức rồi!
Heo ơi, đừng sợ - ăn theo bộ phim "Bi ơi, đừng sợ"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA