Mỗi tuần một chuyên đề

Xin giúp về giá bán cho sản phẩm sản xuất ra

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Anh chị cho em hỏi cách tính giá bán cho 1 sản phẩm công ty sản xuất ra.. Em cám ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Giá bán thì tính làm gì bạn, bán giá càng cao càng tốt

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Giá bán thì tính làm gì bạn, bán giá càng cao càng tốt
thì mình phải biết cách tính sao cho giá bán như thế nào là hòa vốn như thế nào là có lãi ạ chứ giá cao sao thì bán ai mua bạn

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
thì mình phải biết cách tính sao cho giá bán như thế nào là hòa vốn như thế nào là có lãi ạ chứ giá cao sao thì bán ai mua bạn
Bạn định lấn sân sang kinh doanh à?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn định nghĩa thế nào là giá bán?
ĐN là ra được công thức.

Nói cụ thể đi. Chỉ có công thức ở KT - CT mà cũng chung chung làm gì có QĐ cụ thể lãi bao nhiêu %

• Like
Reactions: thuongdan
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nói cụ thể đi. Chỉ có công thức ở KT - CT mà cũng chung chung làm gì có QĐ cụ thể lãi bao nhiêu %
Ông này như kiểu cay cú vs tôi nhỉ?
Phải để người ta tìm hiểu khái niệm về nó đã rồi ms nói tiếp.
Ông giỏi ông đưa đáp số cho người ta luôn đi.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Ông này như kiểu cay cú vs tôi nhỉ?
Phải để người ta tìm hiểu khái niệm về nó đã rồi ms nói tiếp.
Ông giỏi ông đưa đáp số cho người ta luôn đi.
Dạ ý e m là ví dụ giá bán của 1 sản phẩm là: giá vốn + chi phí qldn + chi phí bán hàng + chi phí lãi vay +....... nhưng những khoản chi phí đó không cố định thì làm sao biết tính giá bán ạ em cám ơn ạ

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ ý e m là ví dụ giá bán của 1 sản phẩm là: giá vốn + chi phí qldn + chi phí bán hàng + chi phí lãi vay +....... nhưng những khoản chi phí đó không cố định thì làm sao biết tính giá bán ạ em cám ơn ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Việc định giá sản phẩm tùy thuộc vào vị thế của DN trong ngành:
(1) Nếu DN ở vị thế của người dẫn đạo thị trường, thị trường ít cạnh tranh thì có thể định giá theo cost - plus (chi phí cộng thêm)

(2) Nếu DN ở vị thế của kẻ theo sau, thị trường cạnh tranh thì giá cả do thị trường quyết định.

Trong lý thuyết marketing thì xác định giá bán là một công việc không đơn giản, bao gồm nhiều bước (lựa chọn mục tiêu xác định giá bán, xác định nhu cầu, ước tính chi phí, phân tích đối thủ về chi phí - giá - offers, lựa chọn phương pháp định giá, lựa chọn giá bán cuối cùng).

• Like
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Thông thường trước khi dự định SX 1 loại SP nào đó người ta lập dự án ĐT trong đó có Phương án Chi phí và giá thành. Giá bán = GT + lãi kế hoạch ( ĐM ). Trong quá trình SX - KD phụ thuộc vào giá cả, nhu cầu thị trường từng thời gian, từng địa phương làm cho Giá cả lúc lên, lúc xuống vì vậy mới có câu: Thuận mua, Vừa bán có lúc DN bán lãi nhiều, có lúc bán lỗ phụ thuộc vào thị trường thôi bạn ạ.

• Like
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Với câu hỏi của tác giả thì câu trả lời là giá càng cao càng tốt, bởi nó không có yếu tố khác tác động. hihihi
Còn ngồi mà nói đến kế hoạch sx, chi phí cơ hội, chiến lược kinh doanh , chiến lược mar, thương hiệu thì có mà nói cả ngày. Và ai trả lời được cho một sản phẩm cụ thể thì đã có khả năng làm giám đốc điều hành một công ty rồi, tôi đảm bảo thế.

Giống thế này: giá bán mã x trên sàn HOSE tại thời điểm 8h30 ngày x tháng y năm z là bao nhiêu ? Đấy mới có một thị trường thôi đấy, dự đoán chính xác đi bạn sẽ hốt bạc.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Thông thường trước khi dự định SX 1 loại SP nào đó người ta lập dự án ĐT trong đó có Phương án Chi phí và giá thành. Giá bán = GT + lãi kế hoạch ( ĐM ). Trong quá trình SX - KD phụ thuộc vào giá cả, nhu cầu thị trường từng thời gian, từng địa phương làm cho Giá cả lúc lên, lúc xuống vì vậy mới có câu: Thuận mua, Vừa bán có lúc DN bán lãi nhiều, có lúc bán lỗ phụ thuộc vào thị trường thôi bạn ạ.
Dạ em cám ơn ạ nhưng mình phải biết cách tính cái giá bao nhiêu như thế nào là lỗ, giá như thế nào là lãi và như thế nào là hòa vốn ạ

J

jameme1022

Guest
15/6/16
5
1
3
30
bạn nói chung chung quá, ví dụ phải mặt hàng cụ thể sẽ dễ tính toán hơn, vì mỗi loại có cách tính khác nhau, như số lượng lớn nhỏ, sỉ lẻ tùm lum

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em cám ơn ạ nhưng mình phải biết cách tính cái giá bao nhiêu như thế nào là lỗ, giá như thế nào là lãi và như thế nào là hòa vốn ạ

Bạn xem công thức mình nêu ra ở #14. Toàn bộ chi phí để SX và tiêu thụ 1 SP gọi là giá thành SP ( GT SP có GT sản xuất và GT tiêu thụ hay còn gọi là GT toàn bộ ). Nếu bạn bán = GTTB thì hòa vốn bán > GTTB thì lãi. Chú ý: lỗ, lãi ở đây mang tính tương đối tại thời điễm bán thôi

Sửa lần cuối:
  • Like
L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Cách tính hòa vốn thì bạn lật giáo trình ra thôi, chắc bạn đã từng học môn tài chính dn?

Thường việc tính giá sản phẩm là do bộ phận tài chính-kế hoạch, kinh doanh, ban giám đốc quyết định. Kế toán trong trường hợp này chỉ là người cung cấp thông tin, chẳng hạn giá thành, chi phí bao nhiêu, tức có quyền đưa ra ý kiến mà không có quyền quyết định giá bán (tính giá, kh kinh doanh là câu chuyện dài- nếu kế toán mà quyết định được giá bán chắc dn không cần gđ :D).

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Bạn xem công thức mình nêu ra ở #14. Toàn bộ chi phí để SX và tiêu thụ 1 SP gọi là giá thành SP ( GT SP có GT sản xuất và GT tiêu thụ hay còn gọi là GT toàn bộ ). Nếu bạn bán = GTTB thì hòa vốn bán > GTTB thì lãi. Chú ý: lỗ, lãi ở đây mang tính tương đối tại thời điễm bán thôi
Dạ ý em là ví dụ giá bán của 1 sản phẩm = giá vốn(giá thành) + chi phí qldn + chi phí bán hàng + chi phí lãi vay +....... nhưng những khoản chi phí đó không cố định không biết trước tháng thì ít tháng thì nhiều thì làm sao biết tính giá bán ạ và giá bán bao nhiêu như thế nào là lỗ, giá như thế nào là lãi và như thế nào là hòa vốn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA