Mỗi tuần một chuyên đề

Hoàn nhập dự phòng nợ phải thu khó đòi khác niên độ

• Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
["nói là dự phòng bị loại năm nay thì năm sau không đc là chi phí nữa thì là không chuẩn, không đúng theo luật thuế")[/QUOTE]
Bác cho e cái quy định cụ thể của thuế nào, e quen nói có sách mách có chứng rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
:D Bạn nên hiểu là thuế không thể ra quy định cụ thể về tất cả các trường hợp nhé, có tăng thêm vài lần cán bộ cũng không phục vụ nổi bạn đâu. Thế mới cần gọi là áp dụng. Thế bạn cho mình cái sách, hay bằng chứng nào về dự phòng bị loại năm nay thì năm sau miễn hợp lý luôn với, tham khảo cái

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
:D Bạn nên hiểu là thuế không thể ra quy định cụ thể về tất cả các trường hợp nhé, có tăng thêm vài lần cán bộ cũng không phục vụ nổi bạn đâu. Thế mới cần gọi là áp dụng. Thế bạn cho mình cái sách, hay bằng chứng nào về dự phòng bị loại năm nay thì năm sau miễn hợp lý luôn với, tham khảo cái
Bạn đọc trong thông tư 96 đó, thế là nào trích lập dự phòng theo đúng quy định của bộ tài chính thì sẽ hiểu được vấn đề này thôi. Mà hiện quy định về dự phòng thì có 228 và 89, mở ra nghiên cứu lại nhá. Nói ko có bằng chứng chỉ suy luận mà cứ như đúng rồi

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Mục 2 điều 2 tổ chức thực hiện hiểu thế nào nhỉ

Đính kèm

• 89_2013_tt-btc_197008.doc
    56 KB · Lượt xem: 13
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Mục 2 điều 2 tổ chức thực hiện hiểu thế nào nhỉ
Bạn ko hiểu vấn đề ở đây ah, trước thông tư 228 quy định trích lập dự phòng dựa trên BCTC năm trước, còn thông tư 89 là năm hiện tại. Do đó mới có quy định chuyển tiếp thực hiện này. Nó có liên quan tý nào tới việc tranh luận ở đây đâu.

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Mình đoán khoản dự phòng của bạn kia là không có hồ sơ, xác nhận, đòi nợ ... nên bị loại vĩnh viễn, khi đòi đc hoàn nhập thì có thể lại không chứng minh được là của khoản khó đòi kia nên lại bị ghi nhận doanh thu nộp thuế.

Nhà nước thì nhìn vào xử lý thực tế của 1 đơn vị (chúa mới hiểu quá trình làm việc rồi thống nhất với thuế các chi phí thế nào, có thể là thống nhất là loại 20 % chi phí đơn vị tự lựa chọn 20% thí tốt đi) nói là dự phòng bị loại năm nay thì năm sau không đc là chi phí nữa thì là không chuẩn, không đúng theo luật thuế mà cũng ko chuẩn theo kế toán. mình hồ sơ mấy ông khó đòi toàn đầy đủ hợp đồng, hóa đơn, đối chiếu, công văn thúc giục đòi nợ (tự in sửa vài câu, ngày tháng cứ 2,3 tháng lại xuất bản 1 công văn lưu lại ^ ^, thế mới diễn giải được đòi nợ khó đòi không được nên phải trích vào chi phí)

==> Bạn đoán sai rồi. Phải có căn cứ (hồ sơ, chứng từ, biên bản, hóa đơn) thì mới ghi nhận dự phòng được. Chứ không thể tự nhiên ghi nhận không không vậy đâu. Hiện tại nợ xấu vẫn chưa xóa sổ, khi được thanh toán cũng không phát sinh chênh lệch , vì vậy không có thu nhập khác ở đây.

Vấn để chỉ là do thận trọng nên đã loại chi phí dự phòng này theo tư vấn của kiểm toán. Và giờ hoàn nhập dự phòng thì có được lấy lại (add back) làm giảm thu nhập chịu thuế của năm hiện hành không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA