Mỗi tuần một chuyên đề

Xin mọi người cứu em về vấn đề bảo hiểm

• Thread starter maidanhngoc
  • Ngày gửi
M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Xin chào các anh chị, hiện em đang thử việc kế toán cho cty cp xây dựng. Cô KTT yêu cầu em phải thiết lập bảng lương mới để đóng bảo hiểm trong năm 2016. Cô yêu cầu em phải chế biến các khoản phụ cấp sao cho đóng bảo hiểm vẫn theo lương cơ bản năm ngoái là 2,900,000 VNĐ; lương thực lĩnh là 8,500,000 VNĐ ( nhân viên kỹ thuật, làm tại văn phòng) đây là trường hợp lương thực lĩnh thấp nhất trong cty, còn lại nv toàn trên 10 triệu ; KTT bắt em phải chế biến tiền phụ cấp để trốn bảo hiểm sao cho hợp lý. Em suy nghĩ mãi mà ko ra, nếu ko làm đc thì hết tháng em bị đuổi việc. Ko biết là KTT làm khó để đuổi việc hay sao nữa. Mong các anh chị thương em, ra tay cứu vớt, em đội ơn lắm ( em năm nay 25t rồi mà vẫn chưa có cv ổn định, ko khéo ko lấy đc vợ mất )

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
  • Like
Reactions: Svkt2
Huyền1243

Huyền1243

Guest
29/3/15
55
2
8
32
Nhổn city
Những khoản phụ cấp không tính đóng bảo hiểm xh: khoản chế độ và phúc lợi, tiền thưởng theo quy định tại điều 103 của bộ luật lao đông, tiền thưởng sáng kiến, tiền ăn giữa ca, các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại. đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, tiền nuôi con nhỏ, hỗ trợ người lao động co thân nhân chị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lai động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lai động, bệnh nghề nghiệp
Phụ cấp ăn trưa tối đa là 680000,
Phụ cấp trách nhiệm từ năm 2016 bị công vào lương để đống bảo hiểm bắt buộc

P

Phan Tường Vi 2310

Trung cấp
19/8/15
167
18
18
30
Anh ở đâu mà lương CB 2tr9 vậy.
Công ty e cũng công ty xây dựng, cũng chế biến PC để đóng BH. E cho vào phụ cấp xăng xe, phụ cấp ăn trưa (<= 680k), phụ cấp điện thoại, phụ cấp nhà ở (không > 15% tổng lương chưa có phụ cấp nhà), phụ cấp nuôi con nhỏ, thưởng theo hiệu suất làm việc.

Huyền1243

Huyền1243

Guest
29/3/15
55
2
8
32
Nhổn city
Xin chào các anh chị, hiện em đang thử việc kế toán cho cty cp xây dựng. Cô KTT yêu cầu em phải thiết lập bảng lương mới để đóng bảo hiểm trong năm 2016. Cô yêu cầu em phải chế biến các khoản phụ cấp sao cho đóng bảo hiểm vẫn theo lương cơ bản năm ngoái là 2,900,000 VNĐ; lương thực lĩnh là 8,500,000 VNĐ ( nhân viên kỹ thuật, làm tại văn phòng) đây là trường hợp lương thực lĩnh thấp nhất trong cty, còn lại nv toàn trên 10 triệu ; KTT bắt em phải chế biến tiền phụ cấp để trốn bảo hiểm sao cho hợp lý. Em suy nghĩ mãi mà ko ra, nếu ko làm đc thì hết tháng em bị đuổi việc. Ko biết là KTT làm khó để đuổi việc hay sao nữa. Mong các anh chị thương em, ra tay cứu vớt, em đội ơn lắm ( em năm nay 25t rồi mà vẫn chưa có cv ổn định, ko khéo ko lấy đc vợ mất )
bạn bằng tuổi mình, hì bạn làm ở đâu và mức đóng bảo hiểm như nào ạ, bên mình mức đóng đang là 3.745.000 rồi b

M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Rất cảm ơn mọi người đã tư vấn cho mình. Cty mình ở TP Thanh Hóa thuộc vùng III lương tối thiếu là 2t7; bảo hiểm 3 tháng đầu năm đã đóng cho cq bảo hiểm theo mức 2t9; trong khi bảng lương để trình cho cơ quan thuế vẫn muốn mỗi nv trên 8t5 ( nhưng cty thực trả cho nv chỉ khoảng 4t5 đến 6t mà thôi ). Các khoản phụ cấp xăng xe, ăn ca, nhà ở, điện thoại, nuôi con nhỏ, lương làm thêm giờ, trợ cấp phụ nữ mình đều cho vào, tuy nhiên khi trình lên KTT thì ko đc đồng ý bảo cao quá..v..v. Cty mình ko khoán tiền công tác phí, đi đâu mang hóa đơn về. Bây giờ mình chế hợp lý thì không đủ, chế đủ thì kêu ko hợp lý.. Chắc kiểu này 2 ngày nữa lại phải dứt áo ra đi vậy. Hức, thật đau xót cho đời trai trẻ

M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Mình chế lương như thế này:
Lương CB: 2t9
Phụ cấp nhà ở: 1t2
Phụ cấp nuôi con nhỏ: 1t5
Tiền xăng xe: 800k
Phụ cấp trang phục: 400k
Chuyên cần: 780k
Ăn ca: 1t3 ( cao hơn 680k vẫn ko phải đóng bảo hiểm)
Trợ cấp chế độ phụ nữ: 800k
Lương làm thêm giờ 1t1 (làm thêm 5h trong khoảng 10 ngày, chỉ nv kỹ thuật, thiết kế nam mới làm)
Điện thoại ko có vì là nv, chỉ GĐ và PGĐ mới đc
Tổng 9t7 (con trai trừ đi chế độ phụ nữ, con gái trừ đi làm thêm giờ, nv có nhà tp thì bỏ phụ cấp nhà ở => bình quân mỗi ng đc 8t5 tiền lương)
Mình trình lên KTT gạt phăng bảo như vậy cao quá, ko hợp lý. Giờ mình chẳng nghĩ thêm đc phụ cấp, trợ cấp gì ko phải đóng bảo hiểm để san bớt các mức phụ cấp trên. Kiểu này xác định out rồi

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Ăn ca: 1t3 ( cao hơn 680k vẫn ko phải đóng bảo hiểm) 1300-680= 620 tính vào thu nhập cá nhân nhé.
Trường hợp này không phải dễ với kế toán, kể cả kế toán trưởng, nó bị chi phối bởi luật bảo hiểm và thuế thu nhập cá nhân. coi như cách để bạn kiên trì hơn với việc tìm đọc - và hiểu văn bản pháp luật.

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
trường hợp của bạn giống mình quá

M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Ăn ca: 1t3 ( cao hơn 680k vẫn ko phải đóng bảo hiểm) 1300-680= 620 tính vào thu nhập cá nhân nhé.
Trường hợp này không phải dễ với kế toán, kể cả kế toán trưởng, nó bị chi phối bởi luật bảo hiểm và thuế thu nhập cá nhân. coi như cách để bạn kiên trì hơn với việc tìm đọc - và hiểu văn bản pháp luật.
Cảm ơn bạn, KTT chỉ cần yêu cầu mình chế phụ cấp để tránh bảo hiểm còn về thuế TNCN tổng thu nhập dưới 9t là ko phải nghĩ tới rồi.

V

Võ Vinh_1994

Guest
29/6/16
30
3
8
30
Em 10tr, LCB 3745.000. thì phải làm sao để chế tránh cả TNCN đây mọi người.???

V

Võ Vinh_1994

Guest
29/6/16
30
3
8
30
vẫn chưa đâu ra đâu đây bạn ơi
Mình cũng thế, mà tháng 7 này công ty m mới có nhân viên đóng bhxh, m đk với BHXH luôn (công ty lần đầu) hay đợi t8 mới đk vậy bạn???

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
Mình cũng thế, mà tháng 7 này công ty m mới có nhân viên đóng bhxh, m đk với BHXH luôn (công ty lần đầu) hay đợi t8 mới đk vậy bạn???
tháng 7 đóng thị tháng 7 đăng ký chứ,

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Đây là file lương của mình có tham vấn của tư vấn thuế đầy đủ, các bạn thử xem có áp được mục nào thì áp nhé, quan trọng là phải phân biệt được trợ cấp và phụ cấp được quy thành mục riêng trong hợp đồng lao động, quy chế công ty để lạng lách với thuế và bảo hiểm

Đính kèm

• Salary on Feb.xlsx
    474.9 KB · Lượt xem: 164
V

Võ Vinh_1994

Guest
29/6/16
30
3
8
30
tháng 7 đóng thị tháng 7 đăng ký chứ,
tháng 7 bắt đầu đóng, đầu tháng 8 mới trả lương nhân viên (mình thắc mắc là phần thu của nhân viên để đóng ấy, rõ tháng 8 mới chốt rồi thu mà, làm sao tháng 7 mình đóng được

V

Võ Vinh_1994

Guest
29/6/16
30
3
8
30
Đây là file lương của mình có tham vấn của tư vấn thuế đầy đủ, các bạn thử xem có áp được mục nào thì áp nhé, quan trọng là phải phân biệt được trợ cấp và phụ cấp được quy thành mục riêng trong hợp đồng lao động, quy chế công ty để lạng lách với thuế và bảo hiểm
Mình vừa mới ra trường nên hơi mệt não với mấy vấn đề này, hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA