Mỗi tuần một chuyên đề

Xin mọi người cứu em về vấn đề bảo hiểm

• Thread starter maidanhngoc
  • Ngày gửi
M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Đây là file lương của mình có tham vấn của tư vấn thuế đầy đủ, các bạn thử xem có áp được mục nào thì áp nhé, quan trọng là phải phân biệt được trợ cấp và phụ cấp được quy thành mục riêng trong hợp đồng lao động, quy chế công ty để lạng lách với thuế và bảo hiểm
Xin chân thành cảm ơn bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Rất cảm ơn mọi người đã tư vấn cho mình. Cty mình ở TP Thanh Hóa thuộc vùng III lương tối thiếu là 2t7; bảo hiểm 3 tháng đầu năm đã đóng cho cq bảo hiểm theo mức 2t9; trong khi bảng lương để trình cho cơ quan thuế vẫn muốn mỗi nv trên 8t5 ( nhưng cty thực trả cho nv chỉ khoảng 4t5 đến 6t mà thôi ). Các khoản phụ cấp xăng xe, ăn ca, nhà ở, điện thoại, nuôi con nhỏ, lương làm thêm giờ, trợ cấp phụ nữ mình đều cho vào, tuy nhiên khi trình lên KTT thì ko đc đồng ý bảo cao quá..v..v. Cty mình ko khoán tiền công tác phí, đi đâu mang hóa đơn về. Bây giờ mình chế hợp lý thì không đủ, chế đủ thì kêu ko hợp lý.. Chắc kiểu này 2 ngày nữa lại phải dứt áo ra đi vậy. Hức, thật đau xót cho đời trai trẻ
2 triệu 9 thì phụ cấp j cho nổi 8,5 triệu hả trời ????

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Anh ở đâu mà lương CB 2tr9 vậy.
Công ty e cũng công ty xây dựng, cũng chế biến PC để đóng BH. E cho vào phụ cấp xăng xe, phụ cấp ăn trưa (<= 680k), phụ cấp điện thoại, phụ cấp nhà ở (không > 15% tổng lương chưa có phụ cấp nhà), phụ cấp nuôi con nhỏ, thưởng theo hiệu suất làm việc.
Phụ cấp nhà ở này nếu doanh nghiệp trả thay mới không được > 15%tổng lương chưa có phụ cấp nhà

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
tháng 7 bắt đầu đóng, đầu tháng 8 mới trả lương nhân viên (mình thắc mắc là phần thu của nhân viên để đóng ấy, rõ tháng 8 mới chốt rồi thu mà, làm sao tháng 7 mình đóng được
Tháng 07 bắt đầu hoạt động có nhân viên thì tháng 07 đóng, trước khi trả lương bạn cứ khấu trừ khoản bảo hiểm người ta

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đây là file lương của mình có tham vấn của tư vấn thuế đầy đủ, các bạn thử xem có áp được mục nào thì áp nhé, quan trọng là phải phân biệt được trợ cấp và phụ cấp được quy thành mục riêng trong hợp đồng lao động, quy chế công ty để lạng lách với thuế và bảo hiểm
Chào anh, Sao tải về không có dữ liệu anh nhỉ?

hphuongnguyen

hphuongnguyen

Guest
30/6/16
6
0
1
Bạn là Nam - 25 tuổi - nếu bạn muốn gắn bó với nghề kế toán, có thể ứng tuyển vào vị trí kế toán bên công ty mình - công ty TNHH MTV Hữu Toàn Miền Bắc - Web:huutoan.com
Gửi CV qua mail: tuyendung.huutoanmb@gmail.com,

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Chào anh, Sao tải về không có dữ liệu anh nhỉ?
Mình chỉ up lên form chia các trợ cấp, phụ cấp và trợ cấp, phụ cấp quy định riêng trong hợp đồng cho phù hợp với luật thuế và bảo hiểm 2016. Form này ra trước khi công văn chấp nhận phụ cấp ngoại ngữ không phải đóng BH có, nên mình đoán là bên tư vấn đã tham khảo rất cẩn thận để ra các chi tiết này. Còn thực tế thì luật mới chưa có công ty nào kịp thanh tra quyết toán nên cũng cứ làm theo thế này rồi sau lại tính tiếp vậy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình chỉ up lên form chia các trợ cấp, phụ cấp và trợ cấp, phụ cấp quy định riêng trong hợp đồng cho phù hợp với luật thuế và bảo hiểm 2016. Form này ra trước khi công văn chấp nhận phụ cấp ngoại ngữ không phải đóng BH có, nên mình đoán là bên tư vấn đã tham khảo rất cẩn thận để ra các chi tiết này. Còn thực tế thì luật mới chưa có công ty nào kịp thanh tra quyết toán nên cũng cứ làm theo thế này rồi sau lại tính tiếp vậy
Mình thấy trong bảng bạn đưa có một số phụ cap phải đóng bảo hiểm như trợ cấp trách nhiệm, chức vụ,..

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
nhưng nó lại còn 1 câu các trợ cấp phụ cấp quy định thành mục riêng trong hợp đồng thì không phải đóng bảo hiểm. trợ cấp ngoại ngoại ngữ quy định 1 mục riêng đã thoát ải

D

dodongcuongthinh

Guest
21/6/16
5
0
1
35
goo.gl
đúng là làm kế toán hại não thiệt.bạn qua đợt hành xác của kế toán trưởng bạn giỏi chắc luôn.cố lên bạn nhé

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Hại lắm chứ đùa đâu, trước não to hơn quả cam sành sau vài năm thanh tra còn có bằng quả quyt đc cái nếp nhắn nó nhiều mà sâu hơn trước

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
nhưng nó lại còn 1 câu các trợ cấp phụ cấp quy định thành mục riêng trong hợp đồng thì không phải đóng bảo hiểm. trợ cấp ngoại ngoại ngữ quy định 1 mục riêng đã thoát ải
Cái này theo mình phải xem lại. Vì đã quy định là đóng bảo hiểm ghi rành rành thế kia mà

V

Võ Vinh_1994

Guest
29/6/16
30
3
8
30
Mấy cái như trợ cấp cấp bậc, chức vụ, trách nhiệm như trong file của bạn thì phải đóng bảo hiểm mà..

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Mình cũng chưa hiểu lắm nhưng hỏi bên tư vấn lại bảo các khoản trợ cấp quy định riêng theo hợp đồng thì nó lại dạng là các khoản bổ sung, 2018 mới phải đóng. mà bên này mỗi quý hết 300 tr tiền tư vấn thì chắc là phải tìm hiểu kỹ lắm rồi. Đại để sẽ thỏa thuận lương bình thường sau đó chia thành nhiều loại phụ cấp trợ cấp, điều chỉnh mang tính chất bổ sung để tránh bảo hiểm

Đính kèm

• Salary on Feb.xlsx
    902.9 KB · Lượt xem: 47
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình cũng chưa hiểu lắm nhưng hỏi bên tư vấn lại bảo các khoản trợ cấp quy định riêng theo hợp đồng thì nó lại dạng là các khoản bổ sung, 2018 mới phải đóng. mà bên này mỗi quý hết 300 tr tiền tư vấn thì chắc là phải tìm hiểu kỹ lắm rồi. Đại để sẽ thỏa thuận lương bình thường sau đó chia thành nhiều loại phụ cấp trợ cấp, điều chỉnh mang tính chất bổ sung để tránh bảo hiểm
Cái gì cũng phải có căn cứ hết bạn, đã quy định ở thông tư rõ ràng thế kia thì không nên đưa nó vào. Phụ cấp trách nhiệm, với chức vụ sao có thể là khoản bổ sung được

M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
Xin chào cả nhà, sau khi nghiên cứu hơn 1 tuần bản thân mình đã làm xong bảng lương. Mình xin trích dẫn ra cho mọi người tham khảo. ( Lương của 1 NV nữ văn phòng )
Lương CB : 2t9
Phụ cấp xăng xe: 500k
Phụ cấp trang phục: 400K
Trợ cấp chuyên cần: 780k
Trợ cấp sinh hoạt: 500k
Trợ cấp trượt giá (10% lương ): 290K
Trợ cấp hiệu quả công việc: 1t
Trợ cấp y tế: 300k
Phụ cấp ăn ca (50k/ngày): 1t3
Trợ cấp chế độ phụ nữ: 500k
Tổng: 8t 470k
Mình trình lên cô KTT và nhận đc kết quả là, các khoản phụ cấp vẫn còn cao, chưa hợp lý..vv..vv
Thiết nghĩ, cô KTT muốn đóng bảo hiểm theo mức lương thấp nhất, lương khai báo với cq thuế ở mức cao nhất có thể, trong khi lương thực trả cho nv chỉ ở mức từ 5t đến 6t...thì bắt buộc phải cho vào bảng lương nhiều khoản phụ cấp và 1 số phụ cấp phải cao là đúng rồi. Ấy vậy mà cô KTT vẫn ko chấp nhận, mình đang tự hỏi nếu là cô ấy thì cô ấy sẽ làm ntn, chỉ bắt mình phải làm theo yêu cầu mà ko dẫn đường chỉ lối gì hết. Mình cũng sẵn sàng cho việc out khỏi cty này rồi. Hơi buồn nhưng cũng đành phải chấp nhận

M

maidanhngoc

Guest
25/4/13
12
2
3
32
Hà Nội
đúng là làm kế toán hại não thiệt.bạn qua đợt hành xác của kế toán trưởng bạn giỏi chắc luôn.cố lên bạn nhé
Cảm ơn sự động viên quý báu của bạn, mình sẽ cố gắng đến lúc nào out thì tính tiếp. Hi hi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Xin chào cả nhà, sau khi nghiên cứu hơn 1 tuần bản thân mình đã làm xong bảng lương. Mình xin trích dẫn ra cho mọi người tham khảo. ( Lương của 1 NV nữ văn phòng )
Lương CB : 2t9
Phụ cấp xăng xe: 500k
Phụ cấp trang phục: 400K
Trợ cấp chuyên cần: 780k
Trợ cấp sinh hoạt: 500k
Trợ cấp trượt giá (10% lương ): 290K
Trợ cấp hiệu quả công việc: 1t
Trợ cấp y tế: 300k
Phụ cấp ăn ca (50k/ngày): 1t3
Trợ cấp chế độ phụ nữ: 500k
Tổng: 8t 470k
Mình trình lên cô KTT và nhận đc kết quả là, các khoản phụ cấp vẫn còn cao, chưa hợp lý..vv..vv
Thiết nghĩ, cô KTT muốn đóng bảo hiểm theo mức lương thấp nhất, lương khai báo với cq thuế ở mức cao nhất có thể, trong khi lương thực trả cho nv chỉ ở mức từ 5t đến 6t...thì bắt buộc phải cho vào bảng lương nhiều khoản phụ cấp và 1 số phụ cấp phải cao là đúng rồi. Ấy vậy mà cô KTT vẫn ko chấp nhận, mình đang tự hỏi nếu là cô ấy thì cô ấy sẽ làm ntn, chỉ bắt mình phải làm theo yêu cầu mà ko dẫn đường chỉ lối gì hết. Mình cũng sẵn sàng cho việc out khỏi cty này rồi. Hơi buồn nhưng cũng đành phải chấp nhận
Em thấy anh làm cũng được mà, tuy nhiên quá nhiều phụ cấp, cái này giống lúc trước lúc trước em trình lên sếp cũng bị gạt vì lý do: quá nhiều phụ cấp sẽ dễ bị lộ.
Em góp ý anh thế này phân phụ cấp thế này:
- Xăng : 1tr
- Chuyên cần: 600k
- Thuê nhà: 1,5tr
- Hiệu quả công việc: 1,5tr
- Tiền ăn : 1tr

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA