Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về bảo hiểm

• Thread starter chung xuân châu
  • Ngày gửi
C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Anh chị cho e hỏi công ty em ký hđlđ cho nhân viên từ tháng 5/2016 nhưng đễn tháng 7 vẫn chưa báo tăng lđ đóng bhxh,giờ em có thể báo tăng từ tháng 5 ko? như vậy có phải đóng truy thu ko ah

• Like
Reactions: phươngchukt
Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đặng Thị Kim Nhung

Trung cấp
27/10/15
186
23
18
34
bạn báo tăng lên đi. có cột tăng lao động từ tháng .... đến tháng .... bạn ghi vào là từ tháng 05/2016 đến tháng nay.
về truy thu: thì b hiểm sẽ thu tiền tháng 05/2016 đến nay, tiền lãi nộp chậm đó bạn

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
thanks chị nhiều nhé

hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
Anh chị cho e hỏi công ty em ký hđlđ cho nhân viên từ tháng 5/2016 nhưng đễn tháng 7 vẫn chưa báo tăng lđ đóng bhxh,giờ em có thể báo tăng từ tháng 5 ko? như vậy có phải đóng truy thu ko ah
Bạn báo tăng từ tháng 05 bình thường nhé ( báo điện tử), hồ sơ gồm có D02 và bảng kê, BH sẽ truy thu lại 2 tháng và ghi nhận người đó tham gia BH từ tháng 05 nhé

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Em có 1 trường hợp này nữa anh chị giúp em, em đã báo giảm lao động cho nhân viên A kết quả trả về chấp nhận hồ sơ rồi, nhưng chưa nộp sổ lên bảo hiểm để chốt, nay nhân viên A muốn nhờ công ty đóng giúp bảo hiểm tiếp, em phải làm sao ah?

• Like
Reactions: HOANGTRANGNCS
hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
Em có 1 trường hợp này nữa anh chị giúp em, em đã báo giảm lao động cho nhân viên A kết quả trả về chấp nhận hồ sơ rồi, nhưng chưa nộp sổ lên bảo hiểm để chốt, nay nhân viên A muốn nhờ công ty đóng giúp bảo hiểm tiếp, em phải làm sao ah?
Bạn chốt sổ sau đó báo tăng mới lại bình thường

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Ai có công văn xin cấp lại sổ bảo hiểm cho mình xin với ạ.

Chả là Công ty mình báo tăng 1 lao động tham gia bảo hiểm xã hội
Do sổ bảo hiểm cũ của a ấy đã thanh toán 1 lần và đã được cơ quan bảo hiểm cũ nơi a tham gia đóng bảo hiểm là quận từ liêm thanh lý và thu hồi. Vì trước đó do k biết sổ đó đã thanh lý nên lúc báo m báo tăng chuyển từ công ty khác đến vẫn có sổ (bây giờ là quận Cầu Giấy). Vậy bây giờ m muốn điều chỉnh thành báo tăng mới và xin cấp sổ mới thì cần những thủ tục gì ạ. e gọi chị quản lý bảo làm cái công văn xin cấp lại sổ bảo hiểm. Vậy mình làm theo mẫu nào và có cần thêm gì nữa không ạ,

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Bạn báo tăng từ tháng 05 bình thường nhé ( báo điện tử), hồ sơ gồm có D02 và bảng kê, BH sẽ truy thu lại 2 tháng và ghi nhận người đó tham gia BH từ tháng 05 nhé
Cái phần lãi này bảo hiểm tự tính phải k cả nhà,

Đ

Đặng Thị Kim Nhung

Trung cấp
27/10/15
186
23
18
34
mình tính cũng được bạn nhưng phải tra lãi suất thì hơi khó. vì đây là lãi suất của bảo hiểm quy định đó bạn, chứ ko phải là bảo hiểm ngân hàng, bạn vào mục bảo hiểm nó có công thức tính và đọc là biết

P

phăng tím

Sơ cấp
4/8/16
6
0
1
45
cả nhà giải thích cho minh trên thẻ BHYT có dòng Được tính thời gian tham gia BHYT liên tục 5 năm .

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
cả nhà cho mình hỏi, hồ sơ gửi qua đường bưu điện thường thi sau bao nhiều ngày có kết quả trả về. Mình gửi 2 bộ hồ sơ, bộ thứ nhất từ 21/7 về chốt sổ đối với trường hợp báo giảm ld do nghỉ việc và lấy kết quả với trường hợp giảm ld nghỉ thai sản. Còn bộ thứ 2 từ 23/7 về việc xin cấp lại sổ bh mới, mà đến nay vẫn chưa thấy kết quả trả về.

N

nhân sựbts

Guest
16/8/16
1
0
1
34
E hỏi nhờ chút bên e tháng 07 có báo tăng lao động . E đã làm thủ tục ( cấp sổ mới và thẻ bhyt) hiện nay e đã nhận được sổ BH qua đường bưu điện. Nhưng không thấy trả thẻ BHYT e hỏi quản lý thu hướng dẫn lên 1 cửa để lấy thẻ BHYT. CHo e hỏi e cần làm thủ tục gì để lấy được thẻ BHYT cho nhân viên đó ạ( vì e ko nhận được phiếu trả kết quả hay gì cả nên e nghĩ nếu lên đó mình không có căn cứ chứng minh gì làm sao họ đưa thẻ cho mình. E đã hỏi quản lý thu nhưng ko hướng dẫn thủ tục gì thêm). Mong cả nhà giúp đỡ ạ

L

laithao92

Sơ cấp
20/7/16
31
1
8
31
Cho em hỏi là tháng 8 này e báo tăng cho 2 lao động. Trong đó có 1 lao động đã có sổ bh. Vậy e báo tăng như ld chưa có sổ chỉ khác là có ghi số sổ bảo hiểm thôi ah. Hồ cơ cần những gì ah? Và sau khi báo tăng xong em cần mang những gì đi nộp cho ng ld đã có sổ ah?em cảm ơn !!!!

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
anh chi nào cho em hỏi chút,e báo giảm lđ trền phần mềm TS24, kết quả trả về hồ sơ ko hợp lệ không có D02, giờ em phải bổ sung như nào ah? hay là lại báo giảm lại ah?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
anh chi nào cho em hỏi chút,e báo giảm lđ trền phần mềm TS24, kết quả trả về hồ sơ ko hợp lệ không có D02, giờ em phải bổ sung như nào ah? hay là lại báo giảm lại ah?
Bạn phải báo giảm lại, không phần kết xuất ra bạn xem thử đủ mẫu chưa rồi mới ký
Làm TS24 thì thông thường phải đủ:
- 103
- D02-TS
- Quyết định nghỉ việc

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
em có trượng hợp báo giảm trên TS24 hồi tháng 7 nhưng đến nay em mới phát hiện kết quả trả về sai, em báo tăng lại thì có sao ko ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
em có trượng hợp báo giảm trên TS24 hồi tháng 7 nhưng đến nay em mới phát hiện kết quả trả về sai, em báo tăng lại thì có sao ko ạ?
Kết quả trả về hồ sơ không hợp lệ hả bạn, vẫn báo tăng lại được nhé, bên bạn đã nộp tiền cho người này chưa?

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
dạ chưa nộp ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA