Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về bảo hiểm

• Thread starter chung xuân châu
  • Ngày gửi
C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Nhưng vậy bây giờ báo tăng tháng 07, thì giống như truy thu đó, bên bạn phải nộp tiền truy thu + lãi chậm nộp.[/QUOTE
vậy có phải giải trình vì sao chậm nộp ko ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
mình chưa làm cái này bao giờ, bn hướng dẫn mình các bước giải trình đc ko ah?

T

Trang toc xu

Guest
24/5/16
39
6
8
30
E hỏi nhờ chút bên e tháng 07 có báo tăng lao động . E đã làm thủ tục ( cấp sổ mới và thẻ bhyt) hiện nay e đã nhận được sổ BH qua đường bưu điện. Nhưng không thấy trả thẻ BHYT e hỏi quản lý thu hướng dẫn lên 1 cửa để lấy thẻ BHYT. CHo e hỏi e cần làm thủ tục gì để lấy được thẻ BHYT cho nhân viên đó ạ( vì e ko nhận được phiếu trả kết quả hay gì cả nên e nghĩ nếu lên đó mình không có căn cứ chứng minh gì làm sao họ đưa thẻ cho mình. E đã hỏi quản lý thu nhưng ko hướng dẫn thủ tục gì thêm). Mong cả nhà giúp đỡ ạ
Bạn cứ lên hỏi bộ phận thu quản lý mình or bên sổ thể nta sẽ in cho bạn. Ko vấn đề gì đâu bạn nhé

L

laithao92

Sơ cấp
20/7/16
31
1
8
31
cả nhà cho mình hỏi, hồ sơ gửi qua đường bưu điện thường thi sau bao nhiều ngày có kết quả trả về. Mình gửi 2 bộ hồ sơ, bộ thứ nhất từ 21/7 về chốt sổ đối với trường hợp báo giảm ld do nghỉ việc và lấy kết quả với trường hợp giảm ld nghỉ thai sản. Còn bộ thứ 2 từ 23/7 về việc xin cấp lại sổ bh mới, mà đến nay vẫn chưa thấy kết quả trả về.
bên mình cũng vậy, đến giờ chưa nhận được, bạn lên chỗ trả kết quả hỏi lại để họ tra với bên bưu điện xem sao

L

laithao92

Sơ cấp
20/7/16
31
1
8
31
cho em hỏi thêm là đối với lao động có sổ BH đã nhận tiền bảo hiểm thai sản 1 lần ở công ty khác và thuộc quận khác.vậy giờ báo tăng ở công ty mới thì phải ghi chú gì không ah? và hồ sơ báo tăng đó mình cần những mẫu nào ah? hiện tại báo tăng điện tử thì khi mình báo tăng thì có phải gửi thêm mẫu cấp thẻ ( sổ BH) gì không ah??

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho em hỏi thêm là đối với lao động có sổ BH đã nhận tiền bảo hiểm thai sản 1 lần ở công ty khác và thuộc quận khác.vậy giờ báo tăng ở công ty mới thì phải ghi chú gì không ah? và hồ sơ báo tăng đó mình cần những mẫu nào ah? hiện tại báo tăng điện tử thì khi mình báo tăng thì có phải gửi thêm mẫu cấp thẻ ( sổ BH) gì không ah??
Báo tăng như bình thường nếu họ đã chốt sổ bạn nhé

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Anh chị nào cho em hỏi tải mẫu công văn giải trinh lên BHXH ở trang nào đúng nhất ah, em thấy nhiều mẫu quá ko biết chon mẫu đâu ah

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Anh chị cho em hỏi chút, Thông tin trên sổ bảo hiểm bị sai, em phải làm thế nào để thay đổi thông tin đó ah? em có 3 nhân viên bị sai ah,và có một số nhân viên do làm lại chứng minh nên lệch thông tin ngày cấp chẳng hạn thì có phải báo lên bảo hiểm để thay đổi ko ah?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Anh chị cho em hỏi chút, Thông tin trên sổ bảo hiểm bị sai, em phải làm thế nào để thay đổi thông tin đó ah? em có 3 nhân viên bị sai ah,và có một số nhân viên do làm lại chứng minh nên lệch thông tin ngày cấp chẳng hạn thì có phải báo lên bảo hiểm để thay đổi ko ah?
Sai thông tin gì vậy bạn?

T

Thanh2704

Sơ cấp
24/5/16
25
7
3
33
Anh chị cho e hỏi công ty em ký hđlđ cho nhân viên từ tháng 5/2016 nhưng đễn tháng 7 vẫn chưa báo tăng lđ đóng bhxh,giờ em có thể báo tăng từ tháng 5 ko? như vậy có phải đóng truy thu ko ah
Bạn cứ báo tăng bình thường, BH sẽ truy thu tiền tháng 05-06 +lãi chậm nộp gửi thông báo đến bạn.
Theo đó bạn nộp BHXH tháng thôi nhé

T

Thanh2704

Sơ cấp
24/5/16
25
7
3
33
Sai thông tin gì vậy bạn?
Ngày cấp chứng minh thì không cần thay đổi nhé, khi báo tăng hoặc gia hạn thẻ bạn cập nhập lại thông tin cho người đó chính xác là được. Trên bìa sổ có in ngày cũ cũng không sao nhé, trước công ty mình cũng có trường hợp như thế mình đã hỏi và được trả lời là ko sao

T

Thanh2704

Sơ cấp
24/5/16
25
7
3
33
Ngày cấp chứng minh thì không cần thay đổi nhé, khi báo tăng hoặc gia hạn thẻ bạn cập nhập lại thông tin cho người đó chính xác là được. Trên bìa sổ có in ngày cũ cũng không sao nhé, trước công ty mình cũng có trường hợp như thế mình đã hỏi và được trả lời là ko sao

C

chung xuân châu

Guest
21/7/16
18
2
3
32
Sai nơi cấp cmnd trên sổ BH, sai ngày sinh và có sổ còn sai cả địa chỉ thường trú nữa ah

T

Thanh2704

Sơ cấp
24/5/16
25
7
3
33
Sai nơi cấp cmnd trên sổ BH, sai ngày sinh và có sổ còn sai cả địa chỉ thường trú nữa ah
Bạn gọi điện lên BHXH để đc hướng dẫn thủ tục nhé, họ sẽ chỉ bạn làm những gì sau đó bạn gửi bưu điện là được rồi không cần lên CQBHXH nhé. Không biết tỉnh bạn sao như tỉnh mình đang làm thì mới gần đây có công văn 1905 rà soát thông tin người tham gia tại các DN. bạn lên web BHXH tại tỉnh để tìm hiểu thêm cho chính xác nhé!

• Like
Reactions: chung xuân châu
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu sai nhiều như thế thì bạn làm theo phiếu giao nhận hồ sơ 302 nhé

Đính kèm

• 02pgnhsso302.doc
    100.5 KB · Lượt xem: 17

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA