Xử phạt khi Hạch toán sai tài khoản, trình bày không đầy đủ các chỉ tiêu trên BCTC

• Thread starter Trương Lan
  • Ngày gửi
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Tình hình là em đang xem lại sổ sách của công ty từ khi thành lập đến hết 2015 để chuẩn bị quyết toán.
Bên em có thuê 1 công ty Dịch vụ kế toán làm sổ sách, tư vấn lấy CP từ 2011-2015
Xem lại sổ em thấy có 1 vài điểm chưa giải quyết được. Đặc biệt là việc hạch toán tài khoản và trình bày BCTC. Mong nhận được ý kiến đóng góp từ mọi người.
Một số đặc điểm về hoạt động kinh doanh của DN: vừa buôn bán thiết bị điện tử, vừa làm xây dựng, xây lắp các công trình.
  1. Năm 2011+2012 Kế toán không sử dụng TK 154 để tập hợp CP cho các công trình, mọi nghiệp vụ xuất vào công trình, cho thằng vào 632 luôn, có những định khoản : N632/C 334 rất nhiều (kể cả những công trình kéo dài hàng tháng- kéo dài 2 năm tài chính).
  2. Các năm còn lại không kết chuyển TK 4212--> 4211, từ đó tới nay bảng CĐSPS không tồn tại TK 4211.
  3. BCLCTT tất cả các năm đều bị sai sót, TMBCTC một vài chỉ tiêu của năm trước không điền vào: DT, Giá Vốn.
Em có đọc qua nghị định 105/2013 QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC KẾ TOÁN, KIỂM TOÁN ĐỘC LẬP, thì thời hiệu xử phạt:
Điều 3. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính
1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán là 2 năm;
2. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kiểm toán độc lập là 1 năm;
3. Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này được quy định như sau:
a) Đối với hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.
b) Đối với hành vi vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm.
4. Trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với cá nhân do cơ quan tiến hành tố tụng chuyển đến thì thời hiệu được áp dụng theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này. Thời gian cơ quan tiến hành tố tụng thụ lý, xem xét được tính vào thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.
5. Trong thời hạn được quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 điều này mà cá nhân, tổ chức cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt.

vậy BCTC em lập từ 2011-2013 giờ hết thời hiệu xử phạt rồi??==> Tức không sao?---> không cần làm lại sổ hay bc nữa. :(

Bên cạnh đó, Em có trao đổi với bên dịch vụ thì được trả lời rằng:
  1. Nhiều cán bộ thuế không biết về TK kế toán nên không bị soi nếu sai TK. Quạn trọng vẫn là DT và CP thôi
  2. Kinh nghiệm quyết toán của các chị chỉ ra rằng: thuế chẳng nhìn tới BCLCTT đâu, sai cũng không biết được.
Các bác cho em lời khuyên với ạ:mad::mad::mad:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Nhiều cán bộ thuế không biết về TK kế toán => ko phải ko biết mà là ko thuộc thẩm quyền của họ nên họ ko quan tâm.

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Nhiều cán bộ thuế không biết về TK kế toán => ko phải ko biết mà là ko thuộc thẩm quyền của họ nên họ ko quan tâm.
Lỗi về trình bày BCTC cũng như thế à bác, người có quyền phạt ở đây là UBND cấp Quận trở lên?

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Đã làm dịch vụ thì họ phải chịu trách nhiệm trên số liệu họ đã tạo ra, phạt gì thì họ phải chịu như vậy, bạn quan tâm làm gì cho đau đầu, trong hợp đông dịch vụ bên thuê dv luôn giữ lại % đến khi quyết toán xong mà bạn.
Còn đừng nghe ai nói cán bộ thuế không biết về tài khoản kế toán, đã có nhiều cán bộ thuế làm cho dân dịch vụ cũng phải xanh mắt về nghiệp vụ kế toán đấy.

J

jeanviet

Guest
3/10/16
19
1
1
26
co nhung gi can chu y k

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Đã làm dịch vụ thì họ phải chịu trách nhiệm trên số liệu họ đã tạo ra, phạt gì thì họ phải chịu như vậy, bạn quan tâm làm gì cho đau đầu, trong hợp đông dịch vụ bên thuê dv luôn giữ lại % đến khi quyết toán xong mà bạn.
Còn đừng nghe ai nói cán bộ thuế không biết về tài khoản kế toán, đã có nhiều cán bộ thuế làm cho dân dịch vụ cũng phải xanh mắt về nghiệp vụ kế toán đấy.
Dịch vụ là người quen của sếp, nên bây giờ bắt họ chịu cho phí nêu xảy ra phạt thì cũng khó lắm bác.

Vấn đề bây giờ của em là thấy có sai sót thì tìm cách khắc phục hiệu quả thôi :)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dịch vụ là người quen của sếp, nên bây giờ bắt họ chịu cho phí nêu xảy ra phạt thì cũng khó lắm bác.
Vấn đề bây giờ của em là thấy có sai sót thì tìm cách khắc phục hiệu quả thôi :)

Bạn chú ý:
- Sau các DN DV đa số có Thuế.
- Lâu lắm rồi ( trước 1995 ) đến nay không biết Cơ quan nào QL chất lượng Kế toán và B/C TC DN, vì vậy chưa thấy DN nào bị phạt do B/C TC không đúng thực tế.... Trừ trường hợp có: Đơn từ, Thanh tra liên nghành.

• Like
Reactions: Trương Lan
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37

Quen thì trách nhiệm phải cao hơn bình thường chứ, với lại tiền của sếp bạn cơ mà, nếu ổng xót tiền mà bạn có năng lực thì nên để ổng rút về cho bạn làm & tăng thu nhập cho bạn.
Theo quan điểm của mình, xem thì được, làm lại toàn bộ càng tốt, nhưng chỉ sửa một chút chút trong công trình của người khác là không nên, chẳng khác nào lấy vải mới vá giẻ lau cả.

• Like
Reactions: Trương Lan
T

Tuấn Cận

Guest
12/9/16
48
7
8
34
Thuế chắc không có quyền phạt sai tài khoản đâu, chắc phải bộ tài chính thì mới phạt được, cũng như bổ nhiệm ktt không có chứng chỉ, có thấy phạt gì đâu

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Quen thì trách nhiệm phải cao hơn bình thường chứ, với lại tiền của sếp bạn cơ mà, nếu ổng xót tiền mà bạn có năng lực thì nên để ổng rút về cho bạn làm & tăng thu nhập cho bạn.
Theo quan điểm của mình, xem thì được, làm lại toàn bộ càng tốt, nhưng chỉ sửa một chút chút trong công trình của người khác là không nên, chẳng khác nào lấy vải mới vá giẻ lau cả.
Cái này em cũng đồng quan điểm với bác, mỗi tội ngứa mắt,
mà làm lại thì không kịp, vì làm lại là hạch toán từ đầu luôn, trong khi đó còn hơn 1 tháng nữa là thuế xuống rồi

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Bạn chú ý:
- Sau các DN DV đa số có Thuế.
- Lâu lắm rồi ( trước 1995 ) đến nay không biết Cơ quan nào QL chất lượng Kế toán và B/C TC DN, vì vậy chưa thấy DN nào bị phạt do B/C TC không đúng thực tế.... Trừ trường hợp có: Đơn từ, Thanh tra liên nghành.
Các dịch vụ khác thì em không biết chứ bên này thì ko bác ạ

T

Tuấn Cận

Guest
12/9/16
48
7
8
34
Mình cũng đang định làm về dịch vụ đại lý thuế, kế toán. Chi cục thuế cách nhà mình có 500m, đang tính lân la ra đấy trà nước cho các bác ấy quen mặt đây :D Đa số cty DV đều có vì 1 lượng lớn đơn vị thuê là đều do cán bộ thuế chỉ trỏ dần dần thành thân quen %

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Cái này em cũng đồng quan điểm với bác, mỗi tội ngứa mắt,
mà làm lại thì không kịp, vì làm lại là hạch toán từ đầu luôn, trong khi đó còn hơn 1 tháng nữa là thuế xuống rồi
Bạn có thể làm công văn hoãn quyết toán, với các lý do như đang mùa vụ, kế toán ốm đau...thì tha hồ mà vẽ.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Mình cũng đang định làm về dịch vụ đại lý thuế, kế toán. Chi cục thuế cách nhà mình có 500m, đang tính lân la ra đấy trà nước cho các bác ấy quen mặt đây :D Đa số cty DV đều có vì 1 lượng lớn đơn vị thuê là đều do cán bộ thuế chỉ trỏ dần dần thành thân quen %
Với cách làm đó, bạn chỉ có thể sống dựa vào cơ chế thôi, chẳng may tái thanh tra hay thanh tra thí điểm thì coi chừng, hơn nữa bạn sẽ không tránh khỏi việc dọn lại đống phân của cán bộ thuế. mình đã từng làm lại một số DN do cán bộ thuế làm dịch vụ. vì thực chất họ chẳng làm gì cả, họ nhận rồi cho tay chân, con cháu làm, họ dựa vào chức vụ, quen biết để bảo lãnh cho DN, khi họ luân chuyển thì DN bơ vơ, sổ sách chẳng có gì.

T

Tuấn Cận

Guest
12/9/16
48
7
8
34
Với cách làm đó, bạn chỉ có thể sống dựa vào cơ chế thôi, chẳng may tái thanh tra hay thanh tra thí điểm thì coi chừng, hơn nữa bạn sẽ không tránh khỏi việc dọn lại đống phân của cán bộ thuế. mình đã từng làm lại một số DN do cán bộ thuế làm dịch vụ. vì thực chất họ chẳng làm gì cả, họ nhận rồi cho tay chân, con cháu làm, họ dựa vào chức vụ, quen biết để bảo lãnh cho DN, khi họ luân chuyển thì DN bơ vơ, sổ sách chẳng có gì.
Quan trọng là được cái này thì mất cái kia thôi, nhiều vấn đề nhiều người thấy là không được vì theo luật là không được, nhưng nhiều người lại biết là được. Có người bảo lãnh nên sẽ giảm thiểu được rất nhiều hồ sơ thủ tục. Cán bộ quản lý giờ cũng tỉnh đòn lắm, mặc dù bảo lãnh nhưng vẫn bắt đơn vị phải hoàn thiện hồ sơ đạt tương đối thì mới OK, chứ không phải hnay cầm để mai die đâu.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Quan trọng là được cái này thì mất cái kia thôi, nhiều vấn đề nhiều người thấy là không được vì theo luật là không được, nhưng nhiều người lại biết là được. Có người bảo lãnh nên sẽ giảm thiểu được rất nhiều hồ sơ thủ tục. Cán bộ quản lý giờ cũng tỉnh đòn lắm, mặc dù bảo lãnh nhưng vẫn bắt đơn vị phải hoàn thiện hồ sơ đạt tương đối thì mới OK, chứ không phải hnay cầm để mai die đâu.
Đen ra thì cái mất nhiều hơn cái được, mình thấy hiện tại có nhiều DN theo mô hình bạn nói, nép vào mấy cái ô bên cục, giá dịch vụ thì như bèo, trả lương nhân viên rẻ mạt, chẳng tư vấn được gì cho DN ngoài kê khai thuế, vậy mà lãnh đạo nhiều DN vẫn đâm đầu vào, làm cái nghề kế toán thuế trở nên rẻ mạt, cũng may bên mình đã có lượng khách hàng ổn định hơn chục năm nay nên không bị ảnh hưởng nhiều.
Bạn nên làm CÒ có chuyên môn thì kiếm tốt hơn là mở DN tư vấn đấy. :):)

T

Tuấn Cận

Guest
12/9/16
48
7
8
34
:D Quan tham nên dân cũng phải gian theo thôi

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn có thể làm công văn hoãn quyết toán, với các lý do như đang mùa vụ, kế toán ốm đau...thì tha hồ mà vẽ.

Không dễ: (..tha hồ mà vẽ..) đâu bạn. Có DN ( thật 100% ) năm 2005 mới hoạt động hơn 2 năm Kế toán DV bỏ ! DN lần 1 thuê kế toán trưởng 1 DN khác đã làm nghề hơn 10 năm kết hợp với 1 trưởng phòng NV Thuế đến cài phầm mềm KT vào làm được 20 ngày thì xin nghỉ vì không lên được cân đối. DN lại thuê 1 kế toán trưởng khác lại cài phần mềm KT khác ... cũng chào thua .... :cool::cool::cool:

T

Tuấn Cận

Guest
12/9/16
48
7
8
34
Không dễ: (..tha hồ mà vẽ..) đâu bạn. Có DN ( thật 100% ) năm 2005 mới hoạt động hơn 2 năm Kế toán DV bỏ ! DN lần 1 thuê kế toán trưởng 1 DN khác đã làm nghề hơn 10 năm kết hợp với 1 trưởng phòng NV Thuế đến cài phầm mềm KT vào làm được 20 ngày thì xin nghỉ vì không lên được cân đối. DN lại thuê 1 kế toán trưởng khác lại cài phần mềm KT khác ... cũng chào thua .... :cool::cool::cool:
Xử lý các công việc hàng ngày cho trôi chảy mới là vấn đề, chứ lên cân đối mà không lên được thì có mà phần mềm phò, suy cho cùng nhiều người cứ thấy làm BCTC là khó chứ nó cũng chỉ đơn giản là cọc cạch từ các số dư mà lên thôi. CTY chắc hẳn số liệu thật giả loạn xì ngầu không biết đâu là thật đâu là giả

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
ở đâu đấy giới thiệu qua mình đi, nghề của mình chuyên phục vụ những vụ như vậy, phần mềm kế toán thì bên mình tự có, DN không phải mất tiền mua phần mềm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA