Mỗi tuần một chuyên đề

Đồng bộ mã số BHXH?

• Thread starter ngocanhhb
  • Ngày gửi
N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
Các anh chị cho em hỏi là việc đồng bộ mã số BHXH là như thế nào ak?
Nếu tra cứu một người có mã số BHXH rồi, nhưng mã số BHXH đó không trùng với số sổ BHXH vậy có được gọi là đã đồng bộ mã số BHXH này chưa ak?
Hay đồng bộ mã số BHXH là mã số BHXH phải trùng với số sổ BHXH?
E xin cảm ơn ak !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
mình tưởng là mã số BHXH với số sổ BHXH là khác nhau chứ. Mình cũng đang muốn báo tăng cho nhân viên tháng này mà không biết cái mã số BHXH ntn

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
mình tưởng là mã số BHXH với số sổ BHXH là khác nhau chứ. Mình cũng đang muốn báo tăng cho nhân viên tháng này mà không biết cái mã số BHXH ntn
Nhân viên nào bên mình mà trên trang quản lý được BHXH đồng bộ cho thì mình thấy mã số BHXH với số định danh BHXH là giống nhau, còn lại mình tra cứu thì tìm thấy, nhưng mã số BHXH và số định danh sổ BHXH lại không giống nhau, Nên đang hoang mang.

Congchua Momong

Congchua Momong

Sơ cấp
14/6/17
25
4
3
Theo BHXH VN, mã số BHXH là dãy số tự nhiên bao gồm 10 chữ số (gồm 2 số đầu là mã tỉnh, 8 số tiếp theo là số tự nhiên) và là số sổ BHXH và là 10 số cuối thẻ BHYT
Theo mình thì mã số BHXH và số sổ BHXH có 10 số giống nhau nhưng bản chất có lẽ khác nhau

• Like
Reactions: ngocanhhb
N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
Mình thấy số sổ BHXH và mã số BHXH của mình khác nhau hoàn toàn ...
Chắc mã số BHXH và số sổ BHXH của bạn chưa đồng bộ. Hôm trước của mình chưa đồng bộ thì khác nhau, mấy hôm sau kiểm tra lại thì mã số BHXH chuyển về là số sổ BHXH và khớp nhau luôn rồi.

• Like
Reactions: Lexy Nguyen
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chắc mã số BHXH và số sổ BHXH của bạn chưa đồng bộ. Hôm trước của mình chưa đồng bộ thì khác nhau, mấy hôm sau kiểm tra lại thì mã số BHXH chuyển về là số sổ BHXH và khớp nhau luôn rồi.

Đơn vị mình hơn gần 300 nhân viên nên chắc chưa xong thủ tục đồng bộ Mã số BHXH và Số sổ BHXH rùi... chờ hết Q3 xem sao đã...

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
Đơn vị mình hơn gần 300 nhân viên nên chắc chưa xong thủ tục đồng bộ Mã số BHXH và Số sổ BHXH rùi... chờ hết Q3 xem sao đã...
Hình như thời hạn là hết 31/12 là phải đồng bộ hết hay sao ấy c ak

• Like
Reactions: Fuji Mountain
N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
Mình thấy có phát sinh gì thì mình mới tra trên đây để vào thôi. Có phải đồng bộ toàn bộ ko nhỉ? https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx
BHXH Quận sẽ gửi về cho DN 1 bản danh sách k đồng bộ để mình kiểm tra lại theo trang tra cứu kia. Rồi mình lại nộp hồ sơ qua mạng. Nếu tra cứu ng nào mà ở trạng thái đã đồng bộ thì mã số BHXH với số sổ BHXH là giống nhau.

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
mọi người cho mình hỏi đầu tháng 9 mình có báo tăng cho 1 lao nghi sản đi làm lại và mình đã gửi hồ sơ rà soát cấp mã s BHXH cho người này nhưng bảo hiểm gửi thông báo là 17/10 mới trả kết quả. Mà mình phải có mã số BHXH mới báo tăng được. Vậy đến tháng 10 mình báo tăng thì thành báo tăng trễ phải không mọi người?

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
mọi người cho mình hỏi đầu tháng 9 mình có báo tăng cho 1 lao nghi sản đi làm lại và mình đã gửi hồ sơ rà soát cấp mã s BHXH cho người này nhưng bảo hiểm gửi thông báo là 17/10 mới trả kết quả. Mà mình phải có mã số BHXH mới báo tăng được. Vậy đến tháng 10 mình báo tăng thì thành báo tăng trễ phải không mọi người?
Đầu tháng 9 mình cũng báo tăng 1 nv nghỉ thai sản đi làm lại. Lúc đó mình chưa làm rà soát, chưa có danh sách đồng bộ mã số BHXH, mình làm phụ lục hộ gia đình để báo tăng thôi. Giờ hồ sơ ok hết rồi. Bạn thử làm theo phụ lục hộ gia đình xem sao. Chúc bạn may mắn .

N

Nhokrua92

Trung cấp
17/3/16
81
1
8
31
anh chị cho em hỏi chút. Em đang làm thủ tục báo tăng cho 3 nhân viên. có 2 nhân viên em tra thì đã có mã số BHXH và mã hộ gia đình, còn 1 nhân viên thì chưa có. vậy giờ thủ tục báo tăng của em gồm những gì ak

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Ở đơn vị em chủ lao động vẫn giữ sổ lao động của NLĐ. Vậy có sai qui định ko nhỉ? anh/chị nào hiểu rõ tư vấn cho em vs.

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Đầu tháng 9 mình cũng báo tăng 1 nv nghỉ thai sản đi làm lại. Lúc đó mình chưa làm rà soát, chưa có danh sách đồng bộ mã số BHXH, mình làm phụ lục hộ gia đình để báo tăng thôi. Giờ hồ sơ ok hết rồi. Bạn thử làm theo phụ lục hộ gia đình xem sao. Chúc bạn may mắn .
làm theo mẫu TK1-TS rồi nộp qua mạng là được a bạn? vì mình làm rà soát và họ hẹn trả kết quả vào tháng 10 rồi giờ mình làm như của bạn thì có được không?

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Các anh chị cho em hỏi là việc đồng bộ mã số BHXH là như thế nào ak?
Nếu tra cứu một người có mã số BHXH rồi, nhưng mã số BHXH đó không trùng với số sổ BHXH vậy có được gọi là đã đồng bộ mã số BHXH này chưa ak?
Hay đồng bộ mã số BHXH là mã số BHXH phải trùng với số sổ BHXH?
E xin cảm ơn ak !
* TH tra cứu thông tin mà mã số BHXH không trùng với số sổ BHXH thì lập mẫu TK1-TS, trong đó kê khai mã số BHXH vào mục 09 (mã số BHXH) và kê khai số sổ BHXH vào mục 14(Nội dung thay đổi, yêu cầu)
đây là dùng phần mềm bhxh điện tử nha b.

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
làm theo mẫu TK1-TS rồi nộp qua mạng là được a bạn? vì mình làm rà soát và họ hẹn trả kết quả vào tháng 10 rồi giờ mình làm như của bạn thì có được không?
Đúng rồi bạn ak. Trước khi chưa biết cái j rà soát mã số BHXH ấy, mình làm như vậy và báo tăng được luôn ấy. Hỳ

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Đúng rồi bạn ak. Trước khi chưa biết cái j rà soát mã số BHXH ấy, mình làm như vậy và báo tăng được luôn ấy. Hỳ
ôi mình không hiểu sao lúc mình tra cứu mã số BHXH thì không có đến lúc mình báo tăng bình thường trên phần mềm EFY khi tích vào mục kiểm tra mã số BHXH thì lại có. hix

N

ngocanhhb

Sơ cấp
3/12/15
46
12
8
30
ôi mình không hiểu sao lúc mình tra cứu mã số BHXH thì không có đến lúc mình báo tăng bình thường trên phần mềm EFY khi tích vào mục kiểm tra mã số BHXH thì lại có. hix
Phần mềm BHXH điện tử nó mí nâng cấp thôi, chứ trc k có mà. Trc mình báo tăng chưa có mã số BHXH cần j điền phụ lục hộ gia đình đâu. H k điền nó báo lỗi k cho làm tiếp ấy. hic

M

MỸ YẾN TRẦN

Guest
29/12/15
29
0
3
38
cho mình hỏi có ai làm bao hiêm do bhxh binh chanh quan lý ko ạ, vào đao link có bảng MS1 ở đâu vơi mình ko thấy dduong link để dao ve ,thank.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA