Mỗi tuần một chuyên đề

Có Hợp đồng giao khoán có cần làm Hợp đồng lao động k?

• Thread starter nhorung
  • Ngày gửi
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
đọc topic này cũng hay anh Adam tran viết chung chung quá cũng ko được rõ lắm là nên và cần phải làm ntn để đúng , mình đưa ra ý kiến của mình và cty minh đang áp dụng để các bạn tham khảo xem có giúp được gì không nhé.
- Đối với nhân công thuê ngoài bên mình ký HĐ giao khoán với một tổ trưởng , ông tổ trưởng này có trách nhiệm chính trong cv và chỉ làm việc với ông tổ trưởng đó , đồng thời ông tổ trưởng vẫn có danh sách kèm theo số người tham gia lao động trong công trình đó có xác nhận của địa phương UBND của huyện đó chứng minh số nhân công đó là chuẩn và là thực ( có địa chỉ rõ ràng của từng nhân công )
- Vẫn ký HĐ LĐ đối với tổ trưởng và ký HĐ thời vụ 3 tháng một , nếu công trình đó kéo dài thì ký tiếp ( nhưng mà một năm chỉ được 2 lần thui nhé ko sẽ phạm luật đó )
- Bảng chấm công vẫn chấm bình thường và làm bảng thanh toán tiền lương vào mỗi tháng , mình tính cho từng nhân công theo danh sách có thể chia ra từng ngày công và nhân với số tiền giao khoán trong HĐ giao khoán là bao nhêìu tiền một công và nhân số ngày công ra lương của từng người và cho ký nhận lương.
- Khi trả tiền thì thường là tiền hoàn ứng của đội trưởng khi mang chứng từ về , tốt nhất nếu là cty XD mình lên tạm ứng tiền cho đội trưởng và đội trưởng có trách nhiệm mang chứng từ đầy đủ để hoàn ứng thì lúc đó mình sẽ chặt chẽ cả hai tiền chi ra của mình cũng ổn và tất cả có xác nhận của đội trưởng
Đấy là toàn bộ một bộ chứng từ nhân công của bên cty mình , các bạn tham khảo nhé , có gì mình cùng trao đổi
Chúc các bạn làm tốt

Bạn ơi.Bạn có thể cho mình xin mẫu HĐGK và Hợp đồng thời vụ nhé (Mẫu đó là mẫu mà bạn đã điền đầy đủ rồi nha, vì trong đó có một số nội dung mình không chắc chắn điền đúng.
Cám ơn ban nhiều nhiều!:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Bạn ơi.Bạn có thể cho mình xin mẫu HĐGK và Hợp đồng thời vụ nhé (Mẫu đó là mẫu mà bạn đã điền đầy đủ rồi nha, vì trong đó có một số nội dung mình không chắc chắn điền đúng.
Cám ơn ban nhiều nhiều!:mrstraetz

Địa chỉ mail của mình là: nhanhlanrung58@yahoo.com
Thanks!

K

khanhMai 5385

Guest
27/5/08
7
0
0
39
Quảng Ngãi
:help:

Bac ơi. phiền bác có thể cho em xin 01 mẫu HDLĐ thời vụ và HD Giao khoán với ông tổ trưởng lao động ở công ty bác được không ah? Em mới tập tãnh vào nghề lại vào công ty xây dựng mới thành lập nữa nên em ko rành về mấy cái mẫu này. ngoài ra còn cố mẫu nào để hợp lý chứng từ chi phí tiếp khách, đi công tác hay khảo sát thực tế ở địa bàn ngoại tỉnh không cho em xin nốt nhé. Xin bác hơi nhìu nhưng rất mong bác và mọi người trong diễn đàn giúp em To Email: catbui_online@yahoo.com

Bạn khanh Ha ơi mình cũng đang cần mẫu HĐLĐ thời vụ và HĐLĐ giao khoán nếu bạn có được bạn cho mình xin để tham khảo nghen. Email của mình: huyhoangqni@gmail.com

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Chào các bạn!
Mình làm kế toán cũng lâu, nay mới đến làm việc tại đơn vị mới, mình có 1 chút muốn hỏi các bạn, ai biết giúp mình với nhé!
Đơn vị mới đang tiến hành đầu tư xây dựng cơ sở vật chất mới, trong đó các chi phí như mua sắt, thép, xi măng .... thì đầy đủ chứng từ, nhưng chỉ có công lao động là ko có chứng từ, bây giờ muốn hợp thức hoá chứng từ đó thì làm sao nhỉ? (Công lao động thuê ngoài) Làm hợp đồng hay là giao khoán? Có những ai ký trong giấy tờ đó?
Mong được chỉ giúp, cám ơn nhiều!

B

binht

Guest
21/3/08
17
0
0
38
thuong tin
em làm cách này có được không nhé mong anh chị chỉ bảo
em sư dụng hồ sơ xin việc và hợp đồng lao động ký với từng người mỗi công trình (sau 3 tháng) em lại làm các hồ sơ khác như vậy coi như người đó vẫn thuộc người trong công ty em và lập bảng lương và bảng chấm công như thế vẫn hợp lý đúng không ạ

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
em làm cách này có được không nhé mong anh chị chỉ bảo
em sư dụng hồ sơ xin việc và hợp đồng lao động ký với từng người mỗi công trình (sau 3 tháng) em lại làm các hồ sơ khác như vậy coi như người đó vẫn thuộc người trong công ty em và lập bảng lương và bảng chấm công như thế vẫn hợp lý đúng không ạ
Chào các bạn!

Mình làm kế toán cũng lâu, nay mới đến làm việc tại đơn vị mới, mình có 1 chút muốn hỏi các bạn, ai biết giúp mình với nhé!
Đơn vị mới đang tiến hành đầu tư xây dựng cơ sở vật chất mới, trong đó các chi phí như mua sắt, thép, xi măng .... thì đầy đủ chứng từ, nhưng chỉ có công lao động là ko có chứng từ, bây giờ muốn hợp thức hoá chứng từ đó thì làm sao nhỉ? (Công lao động thuê ngoài) Làm hợp đồng hay là giao khoán? Có những ai ký trong giấy tờ đó?
Mong được chỉ giúp, cám ơn nhiều!

Vấn đề lao động thời vụ và tiền lương đã thảo luận rất nhiều trong box này, đề nghị các bạn nghiên cứu nhé

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Nếu như mình khoán cho người lao động của mình ( khoảng 5 người ) công việc vệ sinh nhà xưởng với số tiền 2 triệu/tháng. Mình làm hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện được không? Mình không muốn đưa vào lương vì người nhận khoán có thể thay đổi. Hơn nữa quỹ lương của mình trích theo doanh thu. Nếu chi vào đó thì mất đi 1 khoản. Các bạn cho ý kiến nhé.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nếu như mình khoán cho người lao động của mình ( khoảng 5 người ) công việc vệ sinh nhà xưởng với số tiền 2 triệu/tháng. Mình làm hợp đồng giao khoán cho 1 người đại diện được không? Mình không muốn đưa vào lương vì người nhận khoán có thể thay đổi. Hơn nữa quỹ lương của mình trích theo doanh thu. Nếu chi vào đó thì mất đi 1 khoản. Các bạn cho ý kiến nhé.

Bạn có thể hạch toán vào TK 6427 "Chi phí dịch vụ thuê ngoài", nội dung hợp đồng giống như hợp đồng khoán việc, phát sinh theo từng lần hoặc làm dịch vụ trong 1 khoảng thời gian nhất định.

Theo kinh nghiệm, những hợp đồng dạng này và với số tiền như vậy không phải khấu trừ tại nguồn 10% thuế TNCN, mà cơ quan thuế thường bỏ qua. Để kỹ lưỡng, trong hợp đồng, bạn nên để tên cả nhóm vào. Nếu sếp bạn rét quá thì cứ khấu trừ cho chắc ăn.

G

gaimuoitu

Sơ cấp
4/12/07
22
0
1
Hải Phòng
- Đối với nhân công thuê ngoài bên mình ký HĐ giao khoán với một tổ trưởng , ông tổ trưởng này có trách nhiệm chính trong cv và chỉ làm việc với ông tổ trưởng đó , đồng thời ông tổ trưởng vẫn có danh sách kèm theo số người tham gia lao động trong công trình đó có xác nhận của địa phương UBND của huyện đó chứng minh số nhân công đó là chuẩn và là thực ( có địa chỉ rõ ràng của từng nhân công )
Cho mình hỏi, nếu công nhân có hộ khẩu ở nhiều nơi khác nhau (VD: cùng trong TP nhưng ở vài huyện khác nhau) thì phải xin xác nhận ở đâu, chẳng lẽ xin xác nhận của UBND thành phố à? Và họ dựa vào đâu mà xác nhận cho mình? Liệu chỉ có danh sách lao động và chứng minh nhân dân photo của từng người có được không? Đọc topic này thấy băn khoăn quá!

H

honghang1102

Trung cấp
22/9/08
59
0
0
Thanh Hoa
Khi thuê một công nhân làm việc thời vụ thì Công ty nên ký hợp đồng lao động với một người làm đại diện cho nhóm người công nhân đó, kèm theo hợp đồng lao động với người đại diện là giấy uỷ quyền ký hợp đồng lao động của các công nhân có đầy đủ chữ ký và giấy chứng minh nhân dân

L

linhhuong1010

Sơ cấp
8/10/08
10
0
0
37
tien phuong-chuong my-ha noi
vấn đề của cty em là: hợp đồng có doanh thu lớn 1tỷ rưỡi, đầu vào hợp lý chỉ có 400triệu, còn lại đưa vào nhân công khoảng 1 tỷ, em nên làm hợp đồng giao khoán hay thời vụ? Hđồng trong vòng 3 tháng, có cần thiết fải có chưng minh thư công nhân ko ạ? CN bên em làm vào đợt hè, toàn học sinh, ít người có CMT, liệu danh sách công nhân em cho địa chỉ cụ thể vào rồi xin xác nhận của xã được ko ạ? 3 tháng 1ty thi em chi tra cho CN <1,5 triệu /1tháng thôi, Thế thì CN fải lên đên gần 200 ng. Em fai làm sao đây ạ? Các bác giúp em với, cụ thể là em cần làm jì cho đủ để ko bị bắt bẻ.
Thanks!

N

Ninh Thuy Minh

Guest
19/2/09
1
0
0
36
kim thanh - hai duong
Em đang tranh luận với xếp 1 vấn đề em nhờ anh chị chỉ giáo giùm em nhé!
Em làm hợp đồng thời vụ cho công nhân liên tiếp. VD như Công trình của em làm trong 6 tháng thì cùng một người công nhân em làm 3 hợp đồng lao động liên tiếp. Nhưng xếp em bảo làm thế không được phải cho công nhân nghỉ 1 thời gian mới được ký tiếp. Như vậy sẽ rất rắc rối cho việc em chấm công. Anh chị giúp em vấn đề này nhé! em xin cám ơn rất nhiều!

H

haohao100

Guest
6/3/09
4
0
0
thai nguyen
mình không biết làm như các bạn có đúng không nữa? không biết nghe theo ai bây giờ, rắc rối quá. mình mới làm kế toán ở một doanh nghiệp xây dựng mà công nhân thì toàn do các ông nhận khoán kiếm nên mình cũng chẳng biết đó là ai nữa, hơn nữa giám đốc mình cũng chẳng ký với ông nhận khoán cái gì cả. mình phải làm sao bây giờ. các anh chị ơi cứu với huuuu...

T

tuoitho

Guest
17/7/09
2
0
0
Hà Nội
Mình cũng đang làm kế toán cho 1 công ty xây dựng nên mình cũng đang băn khoăn về hợp đồng giao khoán nhân công cho 1 người (tổ trưởng). Bạn nào có hợp đồng giao khoán cho mình xin với

B

bupbe866

Guest
25/8/09
1
0
0
ha noi
các anh chị ơi cho em hỏi chút
Cty em là 1 chủ đầu tư.tự thực hiện 1 hạng mục của dự án.
cty ra quyết định thành lạp 1 đọi thi công và giao toàn bộ công việc này cho đội làm.
và có làm thêm hợp đồng giao khoán cho ông đội trương.mà ông đội trưởng này dang an lưng trong cty vay ong nay co dược an tiep lương trong doi nua không?
và co phải lam hop dong lao dong cho thanh vien trong doi khong?

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Đơn vị mình đang thi công 1 công trình đến nay đã được gần 3 năm, nhưng chia theo từng gói thầu. Vậy mình có thể ký HĐLĐ với 1 nhóm người theo công việc 3 tháng một và ngắt quãng ra có được không? Lượng chi phí cho nhân công rất lớn mà lượng công nhân lại ít, giờ mình chia ngắt quãng ra 3 tháng một để không phỉa đóng BHXH cho người lao động có được không? Mình thấy có bạn nói lao động thời vụ có thu nhập 500.000 trở lên phải nộp thuế TNCN, quy định ở văn bản nào vậy, chỉ cho mình biết với nào? Nhà nước có quy định thế này thì khó quá nhỉ???

L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
có sao đâu bạn thuê bao nhiêu nhân công mà chẳng được, bạn cứ làm hợp đông giao khoản cho tổ đội đó, chứ đừng làm cho từng người một thi chảng nhiều a, bạn cứ qui rakhoản bao nhiêu người la f một tổ đội mà làm hợp đồng giao khoán cho tổ đội đó:015:
Cảm ơn đời một sớm mai thức dậy, cho ta thêm ngày nữa để yêu thương

N

Nguyetnguyenkt1

Guest
24/11/09
1
0
0
daklak
troi oi chac chet mat minh cũng nghi lam hop đong giao khoan ko chac an nen lam hop dong thoi vu cho tung nguoi cu 2.5 thang la thay doi dang trinh lao dong hoai met wa ko biet co thong tu quyet dinh nao ve cai zu nay ko ai biet chi cho minh voi.cam on cac ban

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA