Mỗi tuần một chuyên đề

Có Hợp đồng giao khoán có cần làm Hợp đồng lao động k?

• Thread starter nhorung
  • Ngày gửi
T

thanhyen

Guest
1/11/05
1
0
1
TP.HCM
Cho minh hoi, cty minh da thanh lap 4 nam nhung ko co dong bhxh, nhung bay gio dong chiu phat thi co dc ko?:025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho minh hoi, cty minh da thanh lap 4 nam nhung ko co dong bhxh, nhung bay gio dong chiu phat thi co dc ko?:025:

Bây giờ đóng thì chỉ bị truy thu (BHXH-YT) và khoản truy thu này không được tính vào CP khi xác định TNDN.

M

misduyenanh

Guest
8/12/09
2
0
0
ha noi
các anh chị ơi co ai trong diễn dàn có mẫu 07 và 08 lđtl cho em xin một bản dược ko ạ?
em cảm ơn trước! Nếu có các anh chị gửi cho em theo địa chỉ: nghaphuong@yahoo.com.

M

misduyenanh

Guest
8/12/09
2
0
0
ha noi
các anh chị mà có mẫu HĐTV và HĐKNC với ông tổ trưởng thì cho em một bản đầy dủ với ạ. Em cảm ơn! địa chỉ mail của em: nghaphuong@yahoo.com

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Theo em được biết thì khi ký hợp đồng thời vụ với công nhân phải làm thủ tục đăng ký lao động, nếu mình ko đăng ký lao động khi quyết toán thuế chi phí nhân công có bị loại ra ko các pác nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo em được biết thì khi ký hợp đồng thời vụ với công nhân phải làm thủ tục đăng ký lao động, nếu mình ko đăng ký lao động khi quyết toán thuế chi phí nhân công có bị loại ra ko các pác nhỉ?

Đăng ký lao động và chi phí lương khi quyết toán thuế không liên quan vì với nhau.Không có HDLD thì mới bị xuất toán tiền lương.

T

tathuc

Sơ cấp
16/5/09
5
0
0
71
ha noi
Mình vừa quyết toán thuế xong. Cục thuế HN yêu cầu ngoài HD giao khoán nhân công còn phải có HD lao động (3 tháng) cho từng công nhân nữa, thảo luận mãi họ mới đồng ý cho mình làm HDLD với ông tổ trưởng tổ LD và có danh sách công nhân kèm theo trong tổ đó nữa. Vì thế tôi thiết nghĩ bạn nên làm HDLD ngắn hạn 3 tháng trước đi

Chào cả nhà! mình mới làm kế toán xây dựng nên phần chi phí nhân công mình không biết làm thế nào để đúng thủ tục cả, các bạn giúp mình với! mình thi công lắp đặt thiết bị, thi công trên 1 tỉnh nhưng nhiều chỗ, nơi làm chỉ làm trong 2 đến 3 ngày, nhân công thì làm ở đâu mình thuê ở đó, cho mình hỏi thủ tục giấy tờ đầy đủ để chi phí nhân công được cho là hợp lý?

T

Tamproff

Sơ cấp
25/2/10
7
0
1
43
Hà Nội
Khi ký hợp đồng giao khoán cho 1 cá nhân, Khi nhận tiền tạm ứng và thanh toán đều có Phiếu chi, có biên bản nghiệm thu. Vậy có cần làm hợp đồng lao động nữa không?

Theo mình, bạn cứ làm cả hai 2 loại cho chắc ăn. Vì các cơ quan thuế mỗi nơi yêu cầu 1 kiểu. Thân

V

visa

Guest
14/4/10
12
0
0
Tối đâu là nhà
Theo mình, bạn cứ làm cả hai 2 loại cho chắc ăn. Vì các cơ quan thuế mỗi nơi yêu cầu 1 kiểu. Thân

Nếu bạn giao khoán cho 1 đơn vị có tư cách pháp nhân thì khỏi cần làm HDLD, khi trả tiền cho họ mình yêu cầu xuất hóa đơn là Ok, còn nếu giao khoán cho tổ đội ko có tư cách pháp nhân bạn phải làm HDLD với từng CN vì nó liên quan đến thuế TNCN, bạn nên tham khảo thêm luật thuế TNCN

B

bear09

Guest
24/4/09
3
0
0
Hanoi
Chào cả nhà! mình mới làm kế toán xây dựng nên phần chi phí nhân công mình không biết làm thế nào để đúng thủ tục cả, các bạn giúp mình với! mình thi công lắp đặt thiết bị, thi công trên 1 tỉnh nhưng nhiều chỗ, nơi làm chỉ làm trong 2 đến 3 ngày, nhân công thì làm ở đâu mình thuê ở đó, cho mình hỏi thủ tục giấy tờ đầy đủ để chi phí nhân công được cho là hợp lý?

Bạn chỉ cần làm hợp đồng khoán việc giữa công ty bạn và một nhóm công nhân (1 người đứng tên trên hợp đồng), sau đó nhớ kê khai nộp thuế 10% là được.

D

Dinh Xuan Tinh

Guest
22/5/10
1
0
0
Nghe An
Các bác nào có mẫu hợp đồng lao động ký kết giữa đội với một nhóm người lao động phổ thông gửi cho e xin với.công nhân ở chỗ e chủ yếu ký hợp đồng dài hạn với công ty mà giờ đội e đang làm muốn thuê ngoài một nhóm người lao động phổ thông tại chỗ để làm một số công việc lặt vặt như bốc dỡ xi măng...mà e mới làm nên không dùng mẫu nào cả. Bác nào có mẫu HĐ gửi cho e nha. Xin cảm ơn các bác trước các bác gửi qua địa chỉ mail này nha: dinhtinh2309@gmail.com

M

may den

Trung cấp
13/9/10
51
1
0
hcm
mình cũng mới làm bên XD. hi... thấy các bác bàn luận xôn xao quá nên e lại thấy lo k bít mình làm sai hay đúng? vậy nên mình hỏi xem mình làm ntn có đúng k: mình đang làm hợp đồng giao khoán cho một ông đội trưởng kết thúc công trình mình mua hoá đơn của chi cục thuế để làm chi phí, để mua được hoá đơn đó, khi lên chi cục kèm theo phiếu chi và biển bản nghiệm thu thanh toán khối lượng công việc và giá trị khối lượng cv đó có đúng k? như vậy đã đủ thủ tục để chi cục thuế bán hoá đơn cho mình chưa? nếu chưa hay phải làm thế nào khác mong các bạn chỉ dùm. mình cảm ơn nhìu!
( cty mình làm công trình nhờ trên danh nghĩa của cty khác nên mình phải mua hóa đơn cho khoản cp nhân công, và chấp nhận chịu đóng 5,5% trích nộp lại tiền thuế TNCN khi mua hđ ).

N

nguyenhavtvp

Sơ cấp
20/6/11
38
0
0
36
vinh phuc
các anh chị ơi co ai trong diễn dàn có mẫu 07 và 08 lđtl cho em xin một bản dược ko ạ?
em cảm ơn trước! Nếu có các anh chị gửi cho em theo địa chỉ: nghaphuong@yahoo.com.
Mình gửi file cho bạn vào email, bạn tham khảo nhé!

Bạn ơi bạn có thể gửi cho mình mẫu 07 và 08 với nha! mail của mình là: ledang293@gmail.com

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mình có xem qua 1 Hợp đồng lao động ghi rõ thực hiện theo thông tư 21 2003 tt-blđtbxh ngày 22 tháng 9 năm 2003.
Ký ngày 17/03/2011.
Loại HĐ: Hợp đồng giao khoán.
Mức lương giao khoán: 500.000/tháng.
Thời hạn: từ 17/03/2011 đến 16/05/2012

Cho mình hỏi:
- Hợp đồng lao động như vậy có hợp lý không? vì đây là HĐ ký giữa Công ty và nhân viên chính thức, làm toàn thời gian. Mình nghĩ nó không hợp lý
- Tính đến thời điểm ký kết (17/03/2011) thì mức lương 500.000 có hợp lý không? Có phải theo mức lương tối thiểu theo qui định không vậy?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Mình có xem qua 1 Hợp đồng lao động ghi rõ thực hiện theo thông tư 21 2003 tt-blđtbxh ngày 22 tháng 9 năm 2003.
Ký ngày 17/03/2011.
Loại HĐ: Hợp đồng giao khoán.
Mức lương giao khoán: 500.000/tháng.
Thời hạn: từ 17/03/2011 đến 16/05/2012

Cho mình hỏi:
- Hợp đồng lao động như vậy có hợp lý không? vì đây là HĐ ký giữa Công ty và nhân viên chính thức, làm toàn thời gian. Mình nghĩ nó không hợp lý
- Tính đến thời điểm ký kết (17/03/2011) thì mức lương 500.000 có hợp lý không? Có phải theo mức lương tối thiểu theo qui định không vậy?

Không sai, bởi vì đó là thỏa thuận giao -nhận khoán. Chỉ có điều xem lại điều kiện cụ thể về thời gian, tính chất và khối luọng công việc nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA