Mỗi tuần một chuyên đề

Cách kê khai cho HĐ đã lập cho khách hàng nhưng sau đó họ không lấy?

• Thread starter Kimsh62
  • Ngày gửi
K

Kimsh62

Sơ cấp
9/2/12
22
0
1
Gia Lai
Chào anh(chị) kế toán.
Bên công ty em có phát sinh nghiệp vụ không biết giải quyết sao mong anh (Chị) giúp nhé!
Số là DN nghiệp em trong tháng có xuất HĐ cho khách hàng và đã kê khai thuế của tháng đó. nhưng sau đó đưa cho khách hàng thì họ bảo là sai mặt hàng nên họ không lấy.
bây giờ đơn vị e có phải xuất lại HĐ khác hay vẫn kê khai HĐ cũ đã xuất. hoặc anh (chị) nào có ý kiến gì khác mong giúp đỡ.
Thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Cách kê khai cho HĐ đã lập cho khách hàng nhưng sau đó họ không lấy?

Chào anh(chị) kế toán.
Bên công ty em có phát sinh nghiệp vụ không biết giải quyết sao mong anh (Chị) giúp nhé!
Số là DN nghiệp em trong tháng có xuất HĐ cho khách hàng và đã kê khai thuế của tháng đó. nhưng sau đó đưa cho khách hàng thì họ bảo là sai mặt hàng nên họ không lấy.
bây giờ đơn vị e có phải xuất lại HĐ khác hay vẫn kê khai HĐ cũ đã xuất. hoặc anh (chị) nào có ý kiến gì khác mong giúp đỡ.
Thank
Nếu HĐ cũ bạn chưa kê khai thì thu về dán lại và gạch chéo coi như HĐ viết sai viết HĐ mới, nếu đã kê khai làm thủ tục hủy hóa đơn và viết hóa đơn mới thay thế.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn theo ý mình như thế này, trong trường hợp này phải xác định lỗi bên nào:
_ Nếu bên bạn đã xuất đúng hóa đơn (tên mặt hàng, giá bán), nhưng k/hàng bảo sai mặt hàng và ko lấy hóa đơn thì kệ họ, bạn ko xuất lại hóa đơn mới.
_ Nếu bên bạn ghi sai hóa đơn (tên mặt hàng , giá bán)làm ảnh huởng đến Cộng tiền hàng......, Tiền thuế....
+ Nếu chưa khai thuế, gạch chéo hóa đơn sai, xuất lại hóa đơn đúng.
+ Nếu đã khai thuế, làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, từ biên bản điều chỉnh này bạn xuất hóa đơn điều chỉnh tăng (giảm), trong đó chỗ Tên hàng hóa dv bạn ghi hóa đơn này điều chỉnh tăng (giảm) cho tờ hóa đơn số.......lập ngày...., căn cứ theo biên bản điều chỉnh hóa đơn số....lập ngày....
Thân

K

Kimsh62

Sơ cấp
9/2/12
22
0
1
Gia Lai

Trước hết cho mình cảm ơn quynhhuong0291 nhiều nha.
Bên công ty mình vừa có HĐ bán lẻ cho những khách hàng mà họ không lấy HĐ
Mình nghĩ những HĐ đã viết nhưng khách hàng không lấy mình có thể đưa vào bên khách lẻ không lấy HĐ.
Còn đối với khách hàng như ban đầu mình nói thì có thể xuất lại theo ý của họ.
Cả hai trường hợp trên mình đều có thể kê khai thuế bình thường mà bị bên thuế ghé thăm.
Đó là ý kiến của mình còn ACE nào có ý kiến khác thì xin góp ý cho mình với.
Thank!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA