Mỗi tuần một chuyên đề

Không nộp tờ khai thuế TNDN quý 3 bị phạt 1.650.000 đồng, quy định ở đâu?

• Thread starter Trần Anh Thư
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Trần Anh Thư

Guest
Xin chào!
Bên mình Quý 3 ko nộp tờ khai thuế TNDN tạm tình (do mình nghĩ đầu năm mình đã tính tạm tình & đã đóng đầy đu3 hàng quý).Vị vậy mà bây giờ có quyết định phạt.
Bên cục thuế nói sẽ phạt 1.650.000đồng.Xin cho mình hỏi như thế đúng ko?Và công văn này đưa ra?Xin tư vấn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Xin chào!
Bên mình Quý 3 ko nộp tờ khai thuế TNDN tạm tình (do mình nghĩ đầu năm mình đã tính tạm tình & đã đóng đầy đu3 hàng quý).Vị vậy mà bây giờ có quyết định phạt.
Bên cục thuế nói sẽ phạt 1.650.000đồng.Xin cho mình hỏi như thế đúng ko?Và công văn này đưa ra?Xin tư vấn giúp mình với.
Bạn tham khảo tại Điều 9 - NĐ 98-2007/NĐ-CP để biết mức phạt đối với nộp chậm hồ sơ khai thuế so với quy định,
thân!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xin chào!

Nếu bạn nộp chậm tờ khai tạm tính quý so với quy định thì sẽ bị phạt căn cứ tại Điều 9 như bạn taoxanh đã nói. Nhưng bạn đã nhận được quyết định xử phạt chưa? Nó phải đi đôi với biên bản VPHC bạn đã ký tại cơ quan thuế.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bên mình Quý 3 ko nộp tờ khai thuế TNDN tạm tình (do mình nghĩ đầu năm mình đã tính tạm tình & đã đóng đầy đu3 hàng quý).Vị vậy mà bây giờ có quyết định phạt..
Ngày 01/07/2007, luật Quản lý hành chính về thuế đã có hiệu lực và DN bạn bị phạt vì đã không cập nhật kịp luật mới.

T

Trần Anh Thư

Guest
Bên mình chỉ nhận được thông báo Đôn Đốc nộp tờ khai thuế.Nhưng hôm qua mình đi nộp thì nhận đc người ở đó nói như thế.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Xin chào!

Bị phạt là chắc 100%, căn cứ vào ngày nộp trễ thì sẽ có mức phạt, nếu là phạt 1.650.000 thì là thời gian trễ là : 20 ngày =< trễ <30 ngày :dance2::dance2::dance2:

phong2v

phong2v

Guest
Xin chào!
Nói khó do giám đốc đi công tác ko ký đc nên ko nộp kịp, chứ DN ko cố tình, và do vi pham lần đầu nên xin cán bộ lập biên bản cảnh cáo nhắc nhở, có thể ko bị phạt hoặc bị phạt cũng ít, cứ xin đã nhé

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Nhưng mình vẫn chưa nộp nữa vì thấy họ làm ghê wá.Vậy là lúc nào đó họ gởi giấy mời là lên để ký quyết định đó hả?Kiểu này thì nghĩ việc luôn là vừa rồi đó,hichic.

Nếu đúng là chưa nộp tờ khai thì bạn không nộp luôn sẽ không bị phạt đồng nào.( nộp chậm thì bị phạt chứ không nộp thì không bị phạt)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đọc lại thông tư 98 đi NPT xui kiểu này là toi luôn đấy. mà không hiểu sao bạn NPT lại xui làm vậy nhỉ?

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Nếu đúng là chưa nộp tờ khai thì bạn không nộp luôn sẽ không bị phạt đồng nào.( nộp chậm thì bị phạt chứ không nộp thì không bị phạt)

Quá thời hạn nộp 90 ngày thì sẽ bị phạt nặng đấy !!!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Đọc lại thông tư 98 đi NPT xui kiểu này là toi luôn đấy. mà không hiểu sao bạn NPT lại xui làm vậy nhỉ?

Bạn cho xem chổ nào qui định không nộp tờ khai thuế là bị phạt, bạn trích dẫn cho 1 đoạn xem nào?
Quá thời hạn nộp 90 ngày thì sẽ bị phạt nặng đấy !!!
Nặng là bao nhiêu hả bác?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bạn cho xem chổ nào qui định không nộp tờ khai thuế là bị phạt, bạn trích dẫn cho 1 đoạn xem nào?
Đây...em kiếm được cái này để đáp lại anh zai rồi! Không nộp hồ sơ khai thuế là thuộc mục này :

Điều 108 - Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 như sau :

Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy địnhbị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:

1. Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau chín mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 32 của Luật này hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 33 của Luật này;
2..................................

===>Anh zai có ý kiến gì về vấn đề này nữa không???

Anh Thiện tính giúp e xem Không Nộp sẽ bị phạt từ 1-3 lần số thuế trốn RẺ hơn là nộp chậm ko anh nhé!

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hành vi "không nộp" hồ sơ khai thuế sẽ khác với hành vi "chậm nộp" hồ sơ khai thuế. Để nhìn một cách đầy đủ về hành vi "không nộp hồ sơ khai thuế" thì các bạn hãy đọc Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11. Mình sẽ phân tích để các bạn thấy sự khác biệt về cách xử lý nếu xảy ra hành vi "không nộp hồ sơ khai thuế" trong các khoảng thời gian khác nhau.

Điều 37.
1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:
b) Không nộp hồ sơ khai thuế;/ nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế;

==> "Sau mười ngày" là dùng chung cho cả hai trường hợp:
- "Không nộp hồ sơ khai thuế";
- "Nộp hồ sơ khai thuế"

Điều 108.
Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy định và bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:
1. Không nộp hồ sơ đăng ký thuế;/ không nộp hồ sơ khai thuế;/ nộp hồ sơ khai thuế sau chín mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 32 của Luật này hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 33 của Luật này;

==> "Sau chín mươi ngày" là dùng chung cho cả ba trường hợp:
- "Không nộp hồ sơ đăng ký thuế";
- "Không nộp hồ sơ khai thuế:;
- "Nộp hồ sơ khai thuế"

Nếu không cho dùng chung thì đối với trường hợp "Không nộp hồ sơ khai thuế" các bạn sẽ thấy trùng tại điều 37 và 108. Nếu trùng thì phạt theo cái nào đây? Vì cho dùng chung nên mới tạo nên sự khác biệt tại điều 37 và 108 trong trường hợp "Không nộp hồ sơ khai thuế".

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thêm một ý nhỏ nữa :
Nộp hồ sơ khai thuế trước 90 ngày so với thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định.==>áp dụng Điều 9 - NĐ98/2007.

Nộp hồ sơ khai thuế Sau 90 ngày + không nộp hồ sơ =>Điều 108 - Luật quản lý thuế <=>Điều 14 - của NĐ98....phạt thế nào thì các bạn đọc bài trước của táo.

Tiếp đến là ấn định thuế - trong B -xử phạt đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế TT61/2007 có đoạn sau :

3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế ra quyết định bãi bỏ ấn định thuế.

Vậy theo lịch trình của đoạn trích dẫn từ TT61 ở trên==>Cty sẽ bị ấn định thuế....==>nộp hồ sơ khai thuế==>xử phạt vi phạm chậm nộp hồ sơ khai thuế ==>tiếp tục phải paste điều 40 -luật QL thuế : Lúc này đối chiếu số phải nộp với số ấn định.Nếu ấn định lớn hơn phải nộp theo tờ khai thì CQ thuế hoàn trả chênh lệch.....===>Bây giờ mới bãi bỏ Ấn định thuế.

Tóm lại có thoát đằng trời.!Vẫn bị phạt chậm nộp hồ sơ khai thuế anh Thiện nhé!

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Hành vi "không nộp" hồ sơ khai thuế sẽ khác với hành vi "chậm nộp" hồ sơ khai thuế
Và cũng sẽ khác với hành vi trốn thuế
Anh Thiện tính giúp e xem Không Nộp sẽ bị phạt từ 1-3 lần số thuế trốn RẺ hơn là nộp chậm ko anh nhé!
Không nộp hồ sơ khai thuế không có nghĩa là trốn thuế,hồ sơ khai thuế của anh đầu vào>đầu ra em bảo anh tính thế nào đây.?nếu có tính thì sẽ "rẻ" hơn đấy bé ạ!
Thế này nhé. Đến ngày 20 của tháng anh không nộp tờ khai, sẽ "được" cơ quan thuế ấn định số thuế phải nộp tương ứng với số thuế của tháng trước và thông báo cho doanh nghiệp,lúc ấy mình chấp hành đi nộp và để tháng sau khai luôn.Theo bé có bị phạt không nào?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Và cũng sẽ khác với hành vi trốn thuế

Không nộp hồ sơ khai thuế không có nghĩa là trốn thuế,hồ sơ khai thuế của anh đầu vào>đầu ra em bảo anh tính thế nào đây.?nếu có tính thì sẽ "rẻ" hơn đấy bé ạ!
Thế này nhé. Đến ngày 20 của tháng anh không nộp tờ khai, sẽ "được" cơ quan thuế ấn định số thuế phải nộp tương ứng với số thuế của tháng trước và thông báo cho doanh nghiệp,lúc ấy mình chấp hành đi nộp và để tháng sau khai luôn.Theo bé có bị phạt không nào?

Anh đọc lại.Ấn định căn cứ vào tháng trước???Văn bản nào nói cơ sở ấn định là căn cứ vào tháng trc ạ?

Em chỉ thấy mục 2 nhỏ của Điều 37 Luật QLT nói như sau :
Căn cứ ấn định thuế :
a)cơ sở dữ liệu cơ quan thuế?
b)So sánh số thuế phải nộp của cơ sở kinh doanh cùng mặt hàng, nghành nghề và quy mô.
c)tài liệu kiểm tra thanh tra còn hiệu lực.....

Tiếp đến là ấn định thuế - trong B -xử phạt đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế TT61/2007 có đoạn sau :

3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế ra quyết định bãi bỏ ấn định thuế.

Vậy theo lịch trình của đoạn trích dẫn từ TT61 ở trên==>Cty sẽ bị ấn định thuế....==>nộp hồ sơ khai thuế==>xử phạt vi phạm chậm nộp hồ sơ khai thuế ==>tiếp tục phải paste điều 40 -luật QL thuế : Lúc này đối chiếu số phải nộp với số ấn định.Nếu ấn định lớn hơn phải nộp theo tờ khai thì CQ thuế hoàn trả chênh lệch.....===>Bây giờ mới bãi bỏ Ấn định thuế.

Anh hiêu thế nào về đoạn trích TT61 ở trên???

Đầu vào > đầu ra==>ko tính .ok?Nhưng sẽ bị ấn định thì sao???
Em ko nghĩ anh lại có thể HD như vậy.Sợ thật.

Em botay với anh luôn.

Điều 108 : Không nộp hồ sơ khai thuế là trốn thuế....anh đọc kỹ Từng câu, từng từ của điều này nhé!

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Anh đọc lại.Ấn định căn cứ vào tháng trước???Văn bản nào nói cơ sở ấn định là căn cứ vào tháng trc ạ?
nó nằm ở đây
a)cơ sở dữ liệu cơ quan thuế?
Điều 108 : Không nộp hồ sơ khai thuế là trốn thuế....anh đọc kỹ Từng câu, từng từ của điều này nhé!
em lấy điều này để định nghĩ cho việc trốn thuế?
Anh không nghĩ em lại dùng câu này.
Em ko nghĩ anh lại có thể HD như vậy.Sợ thật.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bất đồng quan điểm thì ko nên tranh luận thêm. Ai cũng bảo vệ quan điểm của mình cho đến cùng.
Em stop here!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Nếu không cho dùng chung thì đối với trường hợp "Không nộp hồ sơ khai thuế" các bạn sẽ thấy trùng tại điều 37 và 108. Nếu trùng thì phạt theo cái nào đây? Vì cho dùng chung nên mới tạo nên sự khác biệt tại điều 37 và 108 trong trường hợp "Không nộp hồ sơ khai thuế".
Trùng là trùng thế nào được.
Điều 37. Ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế
Chỉ qui định cho việc ấn định thuế chứ không liên quan đến phạt.
Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Khi xác định được hành vi trốn thuế và xem hành vi trốn thuế này từ đâu, từ không đăng ký thuế hay là từ không kê khai thuế....
Không thể suy diễn không nộp tờ khai thuế là trốn thuế.
Khi không nộp tờ khai thuế thì bị cơ quan thuế ấn định.
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.
Nếu như trong thời gian này( phần bôi đỏ) không nộp hồ sơ khai thuế thì bị phạt bao nhiêu và căn cứ vào đâu để phạt, đó là vấn đề chính cần tranh luận.

3. Các hành vi vi phạm pháp luật về thuế, bao gồm:
3.1. Hành vi vi phạm quy định về thủ tục thuế:
- Hành vi vi phạm về chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định;
- Hành vi vi phạm lập, khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế;
- Hành vi vi phạm về chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định;
- Hành vi vi phạm về vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế;
- Hành vi vi phạm trong việc chấp hành quyết định kiểm tra, thanh tra thuế, cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế.
3.2. Hành vi vi phạm chậm nộp tiền thuế.
3.3. Hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số thuế được hoàn.
3.4. Hành vi trốn thuế, gian lận thuế.
3.5. Hành vi vi phạm của cơ quan thuế, công chức thuế trong quản lý thuế.
3.6. Hành vi vi phạm của Ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng khác, người bảo lãnh nộp tiền thuế, Kho bạc nhà nước, cá nhân, tổ chức có liên quan trong việc thực hiện các quy định của Luật Quản lý thuế.
3.7. Hành vi vi phạm về thi hành quyết định cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế.
Trên đây là các hành vi vi phạm pháp luật về thuế.Không thấy có hành vi không nộp tờ khai thuế.
Không nộp tờ khai mà dẫn đến việc trốn thuế thì xử phạt hành vi trốn thuế,không nộp tờ khai mà bị cơ quan thuế ấn định rồi thì không gọi là trốn thuế>không có mức phạt cho hành vi này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA