Mỗi tuần một chuyên đề

Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Nếu chức danh. công việc của người lại không có trong thang bảng lương nhà nước thì áp dụng theo cái gì bi giờ (Công ty đã đăng ký sử dụng thang bảng lương nhà nước) mặc dù chức danh này có trong điều lệ chức trách thuyền viên (Ví dụ chức danh y sỹ tàu biển, thuỷ thủ phó tàu biển....thì áp dụng thang lương nào bây giờ. Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em.
Bạn dựa vào lương tối thiểu * hệ số thủy thủ tàu.
Tốt nhất lên mạng kiếm hệ số, nếu mún chính xác thì mua sách hướng dẫn thang lương. Lần trước mình họp ở bộ thương binh đc mấy bác hướng dẫn và có hệ số cho mỗi đối tượng. Cty mình làm KD bình thường nên chỉ chỉ dựa mức tối thiểu vùng rùi lập hệ số tương ứng hợp lý thui.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vavinaship

Sơ cấp
22/9/09
11
0
0
hải phòng
Mình có hẳn quyển sách quy định về thang bảng lương của nhà nước, theo điều lệ chức trách thuyền viên thì có chức danh này (y bác sỹ tàu biển, thuỷ thủ phó tàu biển...) nhưng thang bảng lương nhà nước không có, người làm công tác tiền lương trước mình đã vận dụng thang lương của chức danh tương tự để áp cho hai chức danh này nhưng đến nay BHXH không chấp nhận với lý do không có tên chức danh này trong thang bảng lương quy định của nhà nước. Giờ những trường hợp này chưa biết giải quyết ra sao nữa.

Sửa lần cuối:
N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
hướng dẫn đăng ký thang lương bảng lương

Anh/chị ơi giúp em với....em mới vào làm kế toán nên ko biết về cách lập thang lương bảng lương thế nào có anh chị nào biết giúp em với.
Cty thnàh lập năm 2008 nhưng đến giờ mới làm bảo hiểm đăng ký cho 3 người đều đóng ở chỗ khác chuyển về. Bây giờ em ko biết đăng ký thế nào nữa. Anh/chị giúp em với. HELP ME!!!!!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Anh/chị ơi giúp em với....em mới vào làm kế toán nên ko biết về cách lập thang lương bảng lương thế nào có anh chị nào biết giúp em với.
Cty thnàh lập năm 2008 nhưng đến giờ mới làm bảo hiểm đăng ký cho 3 người đều đóng ở chỗ khác chuyển về. Bây giờ em ko biết đăng ký thế nào nữa. Anh/chị giúp em với. HELP ME!!!!!

Bạn tham khảo bài này. Lập thang bảng lương bắt đầu từ đâu?
Thân

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Tốt hơn hết bạn lên cơ quan BH hỏi họ hướng dẫn sao cho hợp lý bạn nhé!

M

mychung

Guest
14/4/11
1
0
0
34
tân bình
bạn nào có mẫu thang bảng lương năm 2011 dành cho DNTN mà cty hoạt động về xây dựng thì gửi mail dùm cho mình với.thanks nhiu nhiu nha
mail : hoathuytinh_cr32@yahoo.com

T

tam8

Guest
15/4/11
2
0
0
Đà Nẵng
Thang bảng lương và phụ cấp

Bà con cho mình hỏi cách làm thang bảng lương:
1.hệ số lương trong thang bảng lương do doanh nghiệp tự qui định miễn sao phù hợp theo qui định của luật là được phải hok? mà cụ thể là ai trong doanh nghiệp sẽ quyết định các hệ số này?
2. Tỷ lệ phụ cấp cũng do tự doanh nghiệp qui định luôn hay sao?
Bạn nào có mẫu ko cho mình tham khảo với!

Cảm ơn bà con nhiều lém!

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Bà con cho mình hỏi cách làm thang bảng lương:
1.hệ số lương trong thang bảng lương do doanh nghiệp tự qui định miễn sao phù hợp theo qui định của luật là được phải hok? mà cụ thể là ai trong doanh nghiệp sẽ quyết định các hệ số này?
2. Tỷ lệ phụ cấp cũng do tự doanh nghiệp qui định luôn hay sao?
Bạn nào có mẫu ko cho mình tham khảo với

Cảm ơn bà con nhiều lém!

Bạn suy nghĩ như vậy là đúng rồi!
Hệ số thang, bảng lương của doanh nghiệp do tự doanh nghiệp lập, nhưng nó phải phù hợp với thang, bảng lương theo quy định của Bộ Lao động thương binh và xã hội.

Về cấp được duyền quyết định hệ thống thang, bảng lương trong doanh nghiệp do Hội đồng xét lương, thưởng của doanh nghiệp quyết định.

Thành phần hội đồng do Giám đốc hoặc chủ tich Hội đồng quản trị làm chủ tịch hội đồng, sau khi họp xét thông qua phương án thì lập thành văn bản (quyết định ban hành) do Chủ tịch Hội đồng quản trị ký ban hành. Khi đó hệ thống thang, bảng lương mới chính thức được thi hành.

T

tam8

Guest
15/4/11
2
0
0
Đà Nẵng
Mình cảm ơn khongnguyen nhé!

Cho mình hỏi tiếp: mình là nhân viên mới vào được công ty giao cho việc xây dựng thang bảng lương, mà theo mình được biết để xây dựng thang bảng lương phải am hiểu về tính chất công việc của từng chức danh, từng ngành nghề vậy mình phải bắt đầu từ đâu?, mình là nhân viên làm sao hiểu hết tính chất, yêu cầu công việc của cấp trên hay ngành nghề khác mà đưa ra hệ số được?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mình cảm ơn khongnguyen nhé!

Cho mình hỏi tiếp: mình là nhân viên mới vào được công ty giao cho việc xây dựng thang bảng lương, mà theo mình được biết để xây dựng thang bảng lương phải am hiểu về tính chất công việc của từng chức danh, từng ngành nghề vậy mình phải bắt đầu từ đâu?, mình là nhân viên làm sao hiểu hết tính chất, yêu cầu công việc của cấp trên hay ngành nghề khác mà đưa ra hệ số được?

Bạn tham khảo bài này. Thang bảng lương bắt đầu từ đâu?

Thân

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Thang bảng lương, chức danh công việc trong nhà hàng!

Em đang làm cho 1 nhà hàng, giờ đi đăng ký lao động cho đơn vị, em có một số câu hỏi, mong anh chị nào đi trước chỉ cho
1. Trong nhà hàng thì có các chức danh công việc nào ạ, để xác định được hệ số lương.
2. Anh chị nào có thang bảng lương mẫu về lĩnh vực này có thể post lên cho em và mọi người tham khảo được không ạ?
3. Hiện tại, mức lương tối thiểu của nhà nước là 1.350.000 đ, vậy em lấy lương cho NV của em theo bằng đúng mức lương này thì có được không ạ? Hay phải cao hơn 1 chút??????

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Đăng ký sửa đổi hệ thống thang bảng lương đã đăng ký với Sở LDTB&XH

Chào cả nhà!
Mọi người cho mình hỏi là công ty mình đã đăng ký hệ thống thang bảng lương với sở LĐTB&XH quận Thanh Xuân. Cty mình thành lập năm 2009 nhưng vẫn chưa đóng bảo hiểm cho Nhân viên. Bây giò mình nghe nói phải làm bản điều chỉnh hệ thống thang bảng lương cho phù hợp với quy định mới. Vì hiện tại mình đang cbi làm bảo hiểm cho mọi người
Vậy mình phải làm ntn?. và thủ tục đóng BHXH lần đầu ntn?
Có ai biết chỉ giúp mình với.
Thanks cả nhà!

P

phuongnhatrang

Sơ cấp
7/1/08
25
0
1
Q.Gò Vấp. hcm
Bạn nên lên ủy ban Quận xin mẫu đăng ký hệ thống thang bảng lương, đồng thời qua bên Bảo hiểm ngta sẽ hướng cho bạn những mẫu biểu gì, vì mỗi lần làm mẫu biểu thay đổi liên tục
Thân chào

T

Thom BK nguyen thi

Guest
7/4/11
2
0
0
Hà Nội
Mình nghĩ bạn không phải làm lại thanh bảng luong mới vì trong bảng đăng ký thang bảng lương năm 2009 bạn có ghi cam kết là Công ty cam kết se thay đổi khi nhà nuoc có quyết định mới ban hành về thang bảng luong hay tăng mức lương tối thiểu.

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Vấn đề là công ty mình ko có cam kết gì cả.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Vấn đề là công ty mình ko có cam kết gì cả.
Bạn xem lại thang bảng lương đã đăng ký mức lương tối thiểu DN áp dụng là bao nhiêu nếu cao hơn so với mức quy định hiện tại thì ko cần đăng ký lại đâu,nếu thấp hơn thì phải đăng ký lại.Còn thủ tục thì bạn tìm đọc trên diễn đàn đi nha(nhiều lắm) muốn làm cho chắc ăn khỏi đi lại nhiều lần thì lên phòng lao động & bảo hiểm xin họ biểu mẫu & hướng dẫn cho nhanh.

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Cám ơn bạn nha!
Chắc phải vậy rồi vì mức lương thấp nhất cty mình là 800.000. Bây giò mức lương tối thiểu vùng 1 đã là 1.350.000 rùi.

S

Sammi

Guest
12/5/09
4
0
0
TPHCM
Có anh chị nào có nghị định 25/CP ngày 23/05/1993 cho mình xin được không? Mình tìm khắp trên mạng chỉ được phần đầu của nghị định này, mình đang cần những bảng lương đính kèm theo nghị định này mà không tìm được. Nếu ai có xin gửi dùm mình nha.
Cám ơn các bạn!

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định
Sự cần thiết của thang bảng lương
Mình cũng có câu hỏi giống thế ai giúp với
Mình hỏi thì có người bảo cty dưới 10 gười thì không cần nộp BHXH nhang có phải nộp thang bảng lương nữa không
Thank nhiều

S

Sammi

Guest
12/5/09
4
0
0
TPHCM
Sự cần thiết của thang bảng lương
Mình cũng có câu hỏi giống thế ai giúp với
Mình hỏi thì có người bảo cty dưới 10 gười thì không cần nộp BHXH nhang có phải nộp thang bảng lương nữa không
Thank nhiều

Cty có phát sinh quan hệ lao động đều phải tham gia bhxh nha bạn (trừ trường hợp HĐLĐ dưới 3 tháng thôi), bạn có thể tham khảo luật bhxh có quy định cụ thể, và cái thang bảng lương cũng phải nộp luôn ^.^

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA