Tổng hợp các câu hỏi về "Hủy hóa đơn GTGT"

• Thread starter maichi198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
trong tháng 12/2008 mình có lập một hóa đơn và gọi khách hàng đến lấy hóa đơn và đồng thời đòi mang số tiền còn lại khách hàng phải trả cho lô hàng đó. Nhưng khách hàng không đến lấy vì không có tiền trả hết. mãi đến tận mấy hôm vừa rồi họ mới thanh toán hết và bảo bên mình cử người sang lấy tiền đồng thời mang hóa đơn sang và cùng tiến hành thanh lý hợp đồng. Nhưng khi mang sang thì bên đó phaát hiện ra hóa đơn ghi sai đơn giá dẫn đến số tiền trên hóa đơn cũng sai (giá ghi trên hóa đơn cao hơn trong hợp đồng. huu ! là do người làm hợp đồng là giám đốc, đến khi viết hóa đơn thì hỏi giám đốc về giá(hỏi qua điện thaọi) và nghe nhầm.) Bây giờ bên khách hàng đòi hủy hóa đơn và viết cho họ cái khác. Nhưng hóa đơn đó vào năm 2008 rồi, giờ đã là năm 2009 (mình chưa nộp báo cáo tài chính). Vậy mình phải hủy hóa đơn đó àh?, Có thể viết một hóa đơn khác vào tháng này điều chỉnh giảm đơn giá cho hóa đơn sai không? Chứ giờ mà hủy thì...huhuhu. Có ai giúp mình với, mình cần gấp lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MANGCUT

Sơ cấp
15/1/09
6
0
1
Q11
Nếu xé liên 2 ra rồi nhưng chưa giao khách hàng thì kê 3 liên gạch chéo ghi hủy(nhớ bấm lại vào quyển Hóa đơn luôn nha
Mình có vấn đè này các ban giúp mình với. Minh xuất HĐ gửi tỉnh hồi tháng 2, đến giờ kê khai mới biết HĐ đó sai MST nên mình hủy luôn không khai thuế.Nếu giờ mình gửi biên bản hủy HĐ cho họ và yêu cầu họ gửi lien 2 lại rồi mới xuất HĐ khác cho họ trong tháng này,hay mình xuất luôn HĐ khác rồi gửi họ luôn
Mình đang gấp gấp giúp mình với nha

P

phamhuyentram09

Guest
17/1/09
2
0
0
thanh hoa
mình có trường hợp này muốn nhờ các bạn giúp mình với nhé. Trong tháng 1/2009 mình xuất hoá đơn cho Cty khác do đã ghi sai số tiền nên doanh thu cũng tăng mà số thuế phải nộp cũng tăng. đến T3 minh mới phát hiện ra và cùng Cty khác đó đã làm biên bản huỷ hoá đơn. Vậy mình muốn hỏi mình phải điều chỉnh doanh thu và thuế như thế nào trong T3. mình cũng đã hỏi mấy chị đã đi làm, nhưng mình chưa hiêu lắm về vấn đề này. ai có biết thì giúp mình mới nhé. Mình mới đi làm nên còn non kém lắm. MÌnh cảm ơn các bạn nhé.

N

ngyuenxuan

Guest
29/3/07
53
0
0
HCM
hoa don mua Ví và mua hàng chưa thanh toán mà đã kê thuế đựơc khấu trừ...????

Mình nhức đầu quá, có bao nhiêu vấn đề đang cần được giải quyết nè, giúp mình với.
Vừa rồi GĐ đưa cho mình 1 HĐ gần 18tr trong hoá đơn ghi mặt hàng là Ví slượng 1 cái, GĐ cứ nói là đưa vào tài sản, mình nói không được mà GĐ cư kêu đưa vào, GĐ nói Túi đựng đồ đi công tác là tài sản chứ là cái gì? MÌnh không biết fải làm sao nữa với cái HĐ này, mình tính ghi là mua quà tặng khách hàng, hoặc đưa vào công cụ dụng cụ fân bổ 12 tháng ko biết có được khôngnữa.
Thứ 2, cty mình mua mấy đồ dùng văn phòng nhu bàn làm việc, bộ ấm chén, bình phòng cháy chữa cháy.... mình đưa thẳng vào chi phí mà không đưa vào công cụ dụng cụ có sao không nhỉ, nếu có sao thì fả sửa sổ sách làm sao đây vì mình đã in và ký hết rùi.
Thứ 3, cty mình xuất HĐ đã xé ra rồi mình làm biên bản Huỳ HĐ đưa GĐ ký mà GĐ không chịu ký cứ nói mình lấy băng keo dán lại liên đỏ là xong ko fải làm bien bản mình giải thích mà GĐ cứ kêu làm vậy? cho mình hỏi làm vậy có sao ko nhỉ?
Thứ 4, mình đọc trong thông tư nói là khi mua hàng trên 20tr fải thanh toán luôn trong tháng đó thì mới được khấu trừ,cty mình mua hàng công nợ 2-3 tháng ko ah, nên vừa rồi những hoá đơn mua hàng chưa thanh toán mà mình lỡ kê khai hết rồi giờ fải làm sao. Theo mình thuế làm như vậy thì khổ cho doanh nghiệp quá.
Các bạn cố gắng giúp mình với nha..... mình đangnhức hết cả đầu nè, giúp mình với..............

L

laithihue

Guest
21/4/09
2
0
0
38
Thái Bình
Xin chào cả nhà mình mới gia nhập gđ mình và cũng mới làm về thuế. Nhưng theo mình biết thì với HĐ hong ma chưa xé khỏi cuốn thì gạch cheo 3 liên và đề huỷ, còn nếu xé rồi thì mới cần lập biên bản huỷ! Xin cảm ơn

P

phanhoangcuc

Guest
1/5/09
5
0
0
34
Tp HCM
vậy mà mình tưởng phải có biên bản theo đúng luật thuế theo đúng quy định chứ!cám ơn các bạn nhiều

H

huyanh_bmt

Guest
huhuhu cac bac giup em voi, hd viet sai ten khach hang va thong tin ve ten san pham,e co hoi thu tuc huy hd ntn tai chi cuc thue, thi dc tra loi phai lap bien ban du chua xe lien 2,e lai hoi nguoi mua la nguoi nc ngoai va ho chua bao gio den viet nam thi xu ly sao, ho tra loi la phai fax wa ben do, ho ky roi fax lai cho m.CO CAN THIET VAY KHONG HA CAC BAC, lam vay dau on nhung lai do cuc thue truc tiep tra loi e:((

]Bạn
chưa xé hoá đơn thì chỉ cần gạch chéo ghi huỷ là xong mình không kê khai thì sao phải làm biên bản . và nhớ lần sau viết bài thì ghi chữ có dấu không sẽ bị admin loại bài của bạn.

T

tranthihuyen

Guest
30/12/08
10
0
0
33
bac giang
Khi Ct xuất HĐ GTGT cho người mua hàng viết như sau:
1.Họ tên người mua hàng:NGuyễn Thị A
2. Tên CT: CT THHH...
3.Địa chỉ:....
4.
5.
.........
Người mua hàng Ký tên
Nguyễn Văn B
Mình biết làm như vậy là sai trrong việc vào hoá đơn nhưng bây giờ phải làm thủ tục như thế nào cho hoá đơn này hợp lý hoá để cơ quan thế không thể thắc mắc được.
Làm ơn giúp minh với.

T

tranthihuyen

Guest
30/12/08
10
0
0
33
bac giang
4.
5.
.........
Người mua hàng Ký tên
Nguyễn Văn B
Mình biết làm như vậy là sai trrong việc vào hoá đơn nhưng bây giờ phải làm thủ tục như thế nào cho hoá đơn này hợp lý hoá để cơ quan thế không thể thắc mắc được.
Làm ơn giúp minh với.

T

tranthihuyen

Guest
30/12/08
10
0
0
33
bac giang
4.
5.
.........
Người mua hàng Ký tên
Nguyễn Văn B
Làm ơn giúp minh với.

P

phuong12185

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
hanoi
à cho mình hỏi là suất hóa đơn GTGT mà bên mua ko có mã số thuế có được ko nhỉ, chị kế toán trưởng của mình bảo là vẫn được nhưng khi mình kê khai trên tờ bảng kê bán ra thì phần MST bên mua ko có liệu có làm sao ko nhỉ

:welcome_2:welcome_2:welcome_2 Không có mã số thuế người mua cũng được. Ban không cần phải ghi vào. Cẩn thận thì bạn gạch ngang phần mã số thuế đó.

P

phuong12185

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
hanoi
Cho mình hỏi, trong trường hợp mình huỷ Hoá đơn thì mình có chịu phạt hay ko? Và mức phạt sẽ là bao nhiêu?

Bạn sẽ không bị phạt nếu bạn huỷ theo đúng quy định của thuế. Đó là : 1, nếu chưa xé liên 2 và 3 ra thì chỉ cần gạch chéo cả 3 liên và ghi chữ Huỷ. 2, nếu đã xé khỏi quyển thì phải làm biên bản huỷ hoá đơn.
Nếu làm mất hoá đơn. Tuỳ theo trách nhiệm của bên nào ( bên bán, bên mua, hay bên vận chuyển hoá đơn đó), thì bên đó bị phạt hành chính là 200.000đ với mỗi liên hoá đơn bị mất.

P

phuong12185

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
hanoi
Help me! Các bác ơi cứu em với :026: Khẩn cấp nhé!
E mới làm về kế toán, chưa có kinh nghiệm gì cả lại chẳng có ai ở bên cạnh để mà hỏi cả, lại cũng mới sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai thuế nên không biết làm thế nào đành lên mạng cầu cứu sự trợ giúp của các Bác. Trường hợp của E đối với các bác là quá đơn giản nhưng đối với E lại là khó lắm. Chẳng là: Tháng 8 vừa rồi E có suất một hoá đơn cho bên mua hàng nhưng sau khi E đã nộp thuể GTGT của T8 xong rùi họ mới bảo E là hoá đơn đó bị sai phần tên hàng hoá (sai số hợp đồng), nói chung là bẳt buộc phải huỷ hoá đơn. E đã huỷ hoá đơn (đã làm biên bản huỷ HĐ rồi) và viết lại hoá đơn khác vào T9. Bây giờ E phải kê khai thuể T9 như thế nào vào phần mềm hỗ trợ kê khai thuế các Bác nhỉ? Các Bác làm ơn làm phước chỉ rõ cho E với! E biết là phải dùng thêm bảng PL 01-3/GTGT và bảng 01/KHBS nhưng không biết kê khai thế nào. Mong nhận được hồi âm sớm! E đang online, nick: Ngoisaomayman2003_neu@yahoo.com

Sao bạn phải Huỷ cho rắc rối. Vì hoá đơn liên quan tới bên Thuế, và nhất là khi bạn đã nộp tờ khai rồi. Cách tốt nhất là đàm phán với khách hàng sửa lại số, ký hiệu hợp đồng. Như vậy thì đơn giản hơn rất nhiều.I]

H

huyanh_bmt

Guest
Cả nhà ơi cho Em hỏi chút Em có mấy hóa đơn của năm 2007 ghi sai đã ghi hủy trên hóa đơn nhưng chưa làm biên bản hủy. hđ đã xé ra khỏi cuốn giờ Em vẫn giữ nguyên 3 liên vậy Em có phải làm biên bản hủy và cho bên khách hàng ký không? mọi người giúp Em với cảm ơn cả nhà nhiều lắm

U

undeground_qa

Guest
19/9/06
27
2
1
38
vietnam
cho em hỏi về sử dụng hoá đơn: những trường hợp nào dùng Hoá đơn bán hàng thông thường và sử dụng HĐ GTGT vậy. Em thấy đều là hoá đơn "Đỏ" cả

D

dlongkt

Guest
22/8/08
2
0
0
43
hoi an
Anh chị ơi giúp e với,e mới đi làm nên viết hóa đơn bị sai hoài àh,sai 2 cái giống nhau,cái đầu sai mã số thuế,e đã làm biên bảng hủy và viết cái khác,lần này lại ghi sai chỗ số tiền bằng chữ nhưng đến tháng này bên cty mua mới phát hiện và thông báo cho e biết,nhưng bên e đã kê khai thuế tháng 4 rồi mà giờ viết lại hóa đơn khác sẽ qua tháng 5 mất,giờ e phải làm sao đây???giúp e với

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Anh chị ơi giúp e với,e mới đi làm nên viết hóa đơn bị sai hoài àh,sai 2 cái giống nhau,cái đầu sai mã số thuế,e đã làm biên bảng hủy và viết cái khác,lần này lại ghi sai chỗ số tiền bằng chữ nhưng đến tháng này bên cty mua mới phát hiện và thông báo cho e biết,nhưng bên e đã kê khai thuế tháng 4 rồi mà giờ viết lại hóa đơn khác sẽ qua tháng 5 mất,giờ e phải làm sao đây???giúp e với

Bạn chỉ là ghi số tền bằng chữ sai thôi, chứ số tiền bằng số vẫn đúng phải không?
Đã kê khai thuế, bạn thỏa thuận với khách hàng làm biên bản điều chỉnh hóa đơn thôi bạn, không cần phải xuất lại!

dddd

dddd

Trung cấp
nhưng cho mình hỏi nhé..khi hóa đơn mình đã xé ra khỏi cuốn rồi và vì một lý do nào đó mình buộc phải hủy hóa đơn đó, mình đã thu hồi lại liên đỏ và kẹp vào cuốn kèm biên bản hủy (nhưng chỉ có chữ ký và dấu của bên bán thôi)thì có được chấp nhận không?

vanhungacc

vanhungacc

Trung cấp
6/5/09
103
1
0
SG
nhưng cho mình hỏi nhé..khi hóa đơn mình đã xé ra khỏi cuốn rồi và vì một lý do nào đó mình buộc phải hủy hóa đơn đó, mình đã thu hồi lại liên đỏ và kẹp vào cuốn kèm biên bản hủy (nhưng chỉ có chữ ký và dấu của bên bán thôi)thì có được chấp nhận không?

Phải có đẩy đủ chữ ký và con dấu của cả hai bên.
Mình đoán không lầm là viết sai giờ sợ sệp phát hiện la nên mới hỏi chỉ có một bên bán có được không? :bigok:

T

thienhai

Guest
11/3/09
1
0
0
35
tp. ho chi minh
Mình viết sai 4-5 tờ hoá đơn rồi, bây giờ sợ ghi hoá đơn luôn, mà có ghi cũng còn cảm giác là mình ghi sai>>>:044:rõ khổ!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA