Tờ khai tạm tính quý 1/08

• Thread starter baybong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Em đang làm tờ khai trên nhưng còn thắc mắc chỉ tiêu [15] chuyển lỗ trong kỳ, năm07 em lỗ nhưng ko làm phụ lục chuyển lỗ theo TT134, nay em muốn chuyển lỗ sang thì số lỗ lấy căn cứ ở đâu hay tuỳ tình hình lãi quý 1 mà lấy số < or= LN, thế em cần nộp kèm tờ khai với phụ lục ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhu may

Guest
29/3/08
25
0
0
Nam Định
Hic hic, mình mới làm kế toán và cũng mới tham gia diễn đàn... mình có nghe thành viên shinichi nói là theo quy định mới thì ko phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính nữa??? Ko biết có phải thế ko nhỉ? Có bạn nào biết đó là quy định nào thì nói cho mình biết với???

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Hic hic, mình mới làm kế toán và cũng mới tham gia diễn đàn... mình có nghe thành viên shinichi nói là theo quy định mới thì ko phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính nữa??? Ko biết có phải thế ko nhỉ? Có bạn nào biết đó là quy định nào thì nói cho mình biết với???

Không phải làm TK thuế TNDN tạm tính cho năm nhưng phải làm TK thuế TDND tạm tính cho từng Quý trong vòng 30 ngày kể từ ngày kết thúc Quý. Và nộp thuế trong vòng 10 ngày kể từ ngày kết thúc thời hạn nộp TK tạm tính. Đó là quy định mới của Luật quản lý thuế.

=> Bạn chuẩn bị làm TK thuế TNDN tạm tính cho Quý I/2008 đi là vừa. Bằng cách lấy doanh thu tạm tính trừ đi chi phí hợp lý tạm tính của Quý nhân với thuế suất thuế TNDN.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Viet Huong;356850]Không phải làm TK thuế TNDN tạm tính cho năm nhưng phải làm TK thuế TDND tạm tính cho từng Quý trong vòng 30 ngày kể từ ngày kết thúc Quý. Và nộp thuế trong vòng 10 ngày kể từ ngày kết thúc thời hạn nộp TK tạm tính. Đó là quy định mới của Luật quản lý thuế.
Chị Việt Hương có nhầm về hạn nộp thuế thì phải.
Em đọc Phần C - Nộp Thuế trong TT 60 là thế này :
I - Thời hạn nộp thuế.
1.Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào NSNN.
2.TH người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế CHẬM NHẤT là NGÀY CUỐI CÙNG của THỜI HẠN nộp Hồ Sơ Khai Thuế.
3....

B

binhcanh010607

Guest
27/3/08
16
0
0
41
Đà nẵng
Không phải là doanh thu tạm tính mà doanh thu thực tế phát sinh của quý đó - chi phí thực tế của quý đó.
- Về kế hoạch chuyển lỗ thì số lỗ của năm trước mình phải có kế hoạch chuyển lỗ nhưng không được chuyển lỗ quá 5 năm theo luật thuế TNDN.

B

binhcanh010607

Guest
27/3/08
16
0
0
41
Đà nẵng
Không phải là doanh thu tạm tính mà doanh thu thực tế phát sinh của quý đó - chi phí thực tế của quý đó.
- Về kế hoạch chuyển lỗ thì số lỗ của năm trước mình phải có kế hoạch chuyển lỗ nhưng không được chuyển lỗ quá 5 năm theo luật thuế TNDN.
Trường hợp bạn không có kế hoạch chuyển lỗ của các năm trước thì không nên đưa số lỗ của năm trước vào mà để đến khi kết thúc năm dương lịch rồi chuyển lỗ cũng được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Bác có dám chắc và thề với em là cái dòng IN ĐẬM em bôi là đúng ko?Chỗ nào LUẬT THUẾ TNDN nói " PHẢI CÓ KẾ HOẠCH CHUYỂN LỖ".???
Cầu Thánh ALA phù hộ cho pác chỉ ra được!Tks.

H

HaGiang12516978

Guest
22/3/08
5
0
0
Hà Nội
Không phải làm TK thuế TNDN tạm tính cho năm nhưng phải làm TK thuế TDND tạm tính cho từng Quý trong vòng 30 ngày kể từ ngày kết thúc Quý. Và nộp thuế trong vòng 10 ngày kể từ ngày kết thúc thời hạn nộp TK tạm tính. Đó là quy định mới của Luật quản lý thuế.

=> Bạn chuẩn bị làm TK thuế TNDN tạm tính cho Quý I/2008 đi là vừa. Bằng cách lấy doanh thu tạm tính trừ đi chi phí hợp lý tạm tính của Quý nhân với thuế suất thuế TNDN.

Cho em hỏi chút nhé, công ty em vừa mới thành lập ngày 31/1/2008, Quý I/2008 còn chưa có doanh thu thì em biết làm TK thuế TNDN tạm tính như thế nào bây h, có anh chị nào biết chỉ giùm em với, Thanks

H

HaGiang12516978

Guest
22/3/08
5
0
0
Hà Nội

Cho em hỏi chút nhé, công ty em vừa mới thành lập ngày 31/1/2008, Quý I/2008 còn chưa có doanh thu thì em biết làm TK thuế TNDN tạm tính như thế nào bây h, có anh chị nào biết chỉ giùm em với, Thanks

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chưa có doanh thu thì để số 0 vào :049:

V

vinhquang

Guest
2/3/07
2
0
0
48
Đà Nẵng
Thế số lỗ để đưa vào chỉ tiêu 15 chuyển lỗ trong kỳ của quý I/2008 là số lỗ của năm trước sau khi quyết toán hay sao (số lỗ này được chia thành 5 năm )

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Thế này nhé
1. Chỉ tiêu 15 chỉ khi nào bạn đã đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008 thì mới có số liệu.Còn không thì nó = 0.
2.Nếu đã đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008. giả sử: năm 2006 bạn lỗ 450 tr. bạn đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008 :400tr ( ko nhất thiết cứ phải chia cho 5). bạn lấy 400tr/4quý= 100tr/1 quý. Như vậy chỉ tiêu 15 bạn ghi 100tr.
3. tớ xin hết

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thế này nhé
1. Chỉ tiêu 15 chỉ khi nào bạn đã đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008 thì mới có số liệu.Còn không thì nó = 0.
2.Nếu đã đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008. giả sử: năm 2006 bạn lỗ 450 tr. bạn đăng ký chuyển lỗ vào năm 2008 :400tr ( ko nhất thiết cứ phải chia cho 5). bạn lấy 400tr/4quý= 100tr/1 quý. Như vậy chỉ tiêu 15 bạn ghi 100tr.
3. tớ xin hết
ơ...2007 tớ lỗ, tớ muốn chuyển lỗ vào năm 2008 - cụ thể là QI : 20tr.Mà tớ nghe TT134 nói là không phải Đăng Ký Đăng Kiếc gì nữa cơ mà.sao thế nhỉ?
VI. CHUYỂN LỖ
1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
được trừ, nhưng pác phải đăng ký lỗ chứ( cái Phụ lục mấy hôm trước vừa nộp ấy) đăng ký cho cả năm 2007 luôn à. Chứ sao thuế chấp nhận. Tớ ngồi hẳn với pác quản lý thuế của tớ 30 phút về thằng này đó. Còn nếu mỗi chi cục một khác thì đành pó tay roài

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
được trừ, nhưng pác phải đăng ký lỗ chứ( cái Phụ lục mấy hôm trước vừa nộp ấy) đăng ký cho cả năm 2007 luôn à. Chứ sao thuế chấp nhận. Tớ ngồi hẳn với pác quản lý thuế của tớ 30 phút về thằng này đó. Còn nếu mỗi chi cục một khác thì đành pó tay roài
Em đã trích cho pác một đoạn rồi.KHông phải Đăng Ký ạ. vẫn chuyển ngon lành.Bác xem dòng em bôi đỏ

VI. CHUYỂN LỖ
1.
Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Pác có ở Cầu GIấy hem. hôm nào mời pác lên gặp pác thuế phụ trách bên tớ nói chuyện thử xem. Nếu nói như pác thì cũng hem ổn lắm. pác Thuế sinh ra cái Phụ lục chuyển lỗ là để quản lý số lỗ của Doanh nghiệp chỉ được chuyển số lỗ đã đăng ký. Chứ hem , tớ thích lỗ bi nhiêu cũng được sao. Mà lỗ thì ai chả muốn

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Pác có ở Cầu GIấy hem. hôm nào mời pác lên gặp pác thuế phụ trách bên tớ nói chuyện thử xem. Nếu nói như pác thì cũng hem ổn lắm. pác Thuế sinh ra cái Phụ lục chuyển lỗ là để quản lý số lỗ của Doanh nghiệp chỉ được chuyển số lỗ đã đăng ký. Chứ hem , tớ thích lỗ bi nhiêu cũng được sao. Mà lỗ thì ai chả muốn
Đúng rồi.Muốn chuyển bao nhiêu thì chuyển NHƯNG phải nằm trong Số Lỗ mà DN tự xác định vì :
Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ do cơ sở kinh doanh tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Đó là CCT của bạn thôi, Còn theo luật thì nó như thế đấy.Năm nay khỏi đăng ký chuyển lỗ mà em vẫn đc phép chuyển đàng hoàng.

B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Em hỏi các bác vấn đề là có nộp tờ phụ lục kèm tờ khai tạm tính quý 1 ko mà các bác đi 1 vòng chẳng thấy gì hết

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em hỏi các bác vấn đề là có nộp tờ phụ lục kèm tờ khai tạm tính quý 1 ko mà các bác đi 1 vòng chẳng thấy gì hết
Ờ ờ...em xin lỗi pác!pác cứ chuyển đi ạ.không sao hết.Bây giờ- cơ chế tự khai - tự nộp - tự xác định,...tất nhiên Tự Nhưng Phải Đúng ạ, ko phải muốn chuyển bao nhiêu thì chuyển.Vậy bác chuuyển số lỗ đó vào quý I - II -III- IV bình thường.Không phải đính kèm gì PL nữa ạ.
Văn bản em đã trích ở trên!

N

nhu may

Guest
29/3/08
25
0
0
Nam Định
thế ko có doanh thu thì có phải tạm nộp thuế ko nhỉ? Cty mình quý 1 vừa qua cũng ko có doanh thu?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA