Tờ khai tạm tính quý 1/08

• Thread starter baybong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Le thi hue

Guest
31/3/08
7
0
0
Ha Noi
Các bác ơi e cũng phải làm tờ khai thuế TNDN QuýI/2008.
Nhưng các bác cho e hỏi cái khoản CP thực tế phát sinh trong kỳ: tiền điện nước của cty e có hạch toán vào không vì khoản CP' này cty e ko kê vào tờ KKT GTGT hàng tháng. lý do là cty e đi thuê văn phòng nên tiền điện nước toàn lấy tên của chủ nhà.
tiền lương thì cho e hỏi là mình lấy số thực tế trả cho CN hay là lấy số mà dựa vào Dthu đẻ tính ra
mong các bác giải đáp thắc mắc giúp e với để e nộp tờ khai!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithuyha

Guest
22/12/07
70
1
0
Hà Nội
Bạn Hagiang ơi doanh thu không có thì là lỗ vẫn để lỗ chứ có sao đâu. Họ có kêu gì thì bảo doanh nghiệp em mới thành lập nên lỗ là chuyện thường mà.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các bác ơi e cũng phải làm tờ khai thuế TNDN QuýI/2008.
Nhưng các bác cho e hỏi cái khoản CP thực tế phát sinh trong kỳ: tiền điện nước của cty e có hạch toán vào không vì khoản CP' này cty e ko kê vào tờ KKT GTGT hàng tháng. lý do là cty e đi thuê văn phòng nên tiền điện nước toàn lấy tên của chủ nhà. => Không phải cứ CP nào bạn kê vào tờ khai thuế GTGT hàng tháng mới là CP hợp lý. Có thể có những CP mà bạn có HĐ nhưng mà k hợp lý với Thuế cũng bị loại ra. Có những CP k cần HĐ vẫn được chấp nhận. Đó là lương. Còn khoản tiền điện, nước này bạn tham khảo kỹ TT 134, mục III: Các khoản CP k được tính là CP hợp lý để XĐ CP hợp lý.
tiền lương thì cho e hỏi là mình lấy số thực tế trả cho CN hay là lấy số mà dựa vào Dthu đẻ tính ra => Lương lấy theo số thực tế trả cho người LĐ. Căn cứ vào bảng thanh toán lương.
mong các bác giải đáp thắc mắc giúp e với để e nộp tờ khai!
TB: Bạn định dựa vào DT trả lương kiểu j? Không lẽ có DT thì trả lương, k có DT thì nghỉ trả lương ư???

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
TB: Bạn định dựa vào DT trả lương kiểu j? Không lẽ có DT thì trả lương, k có DT thì nghỉ trả lương ư???
Cái này chắc là dành cho NV KINH DOANH- ăn lương theo DOANH SỐ - hihihi!:bigok:

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cái này chắc là dành cho NV KINH DOANH- ăn lương theo DOANH SỐ - hihihi!:bigok:
Hi vọng không phải thế. Nếu thế thì tháng nào k có DT (mà lương cứng k có) thì NVKD sống bằng niềm tin à? :newnew3: Hix...Hix... Đúng k chị Táo! :a_ok:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hi vọng không phải thế. Nếu thế thì tháng nào k có DT (mà lương cứng k có) thì NVKD sống bằng niềm tin à? :newnew3: Hix...Hix... Đúng k chị Táo! :a_ok:
Hơ hơ...thì bạn hỏi cái này dựa vào Doanh Thu trả lương theo kiểu gì?
Chắc chắn là có đó : ăn lương theo Doanh Số...hờ hờ.Nhưng mừ thông thường ăn lương theo doanh số + lương cứng nữa.Chứ mỗi doanh số ko thì đúng là MÓM.
Thế nhá!

D

dao thanh lan

Guest
27/2/08
21
0
1
Hà Nội
Không phải là doanh thu tạm tính mà doanh thu thực tế phát sinh của quý đó - chi phí thực tế của quý đó.
- Về kế hoạch chuyển lỗ thì số lỗ của năm trước mình phải có kế hoạch chuyển lỗ nhưng không được chuyển lỗ quá 5 năm theo luật thuế TNDN.

Mình cũng đang vân phân không biết nộp tờ khai TTNDN tạm tính doanh thu và chi phí hay nộp theo doanh thu và chi phí thực tế phát sinh. Sếp của mình nói là phải nộp theo doanh thu và chi phí thực tế của từng Quý (Công ty mình hoạt động từ năm 2003), số thuế phải nộp không được âm bắt buộc phải nộp(vì hiện tại quý 1/2008 của mình nhiều chi phí quá có âm một chút). Mình chưa biết phải trả lời sếp mình sao đây mọi người giúp mình sớm nhé.:006:

P

phan canh trung

Guest
16/2/08
41
0
0
38
Ha Noi
Cho em hỏi hạn cuối nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN là ngày nào ạ?
Và do trước đây công ty em nộp thuế TNDN tạm tính còn thừa nhiều, thì giờ có được khầu trừ không ạ?

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Tờ khai TNDN quý I/2008

Mình cũng đang vân phân không biết nộp tờ khai TTNDN tạm tính doanh thu và chi phí hay nộp theo doanh thu và chi phí thực tế phát sinh. Sếp của mình nói là phải nộp theo doanh thu và chi phí thực tế của từng Quý (Công ty mình hoạt động từ năm 2003), số thuế phải nộp không được âm bắt buộc phải nộp(vì hiện tại quý 1/2008 của mình nhiều chi phí quá có âm một chút). Mình chưa biết phải trả lời sếp mình sao đây mọi người giúp mình sớm nhé.:006:

Cái này thật tình bên bạn còn có thể lựa chọn được 2 hình thức còn bên mình ( chi cục đống đa) vẫn 1.2.0 nên ko có sự lựa chọn gì hết. Nếu sếp đã nói vậy bạn phải xem toàn bộ chi phí đó nhất là CCDC ấy chuyển sang tài khoản 142 vậy và phân bổ dần chi phí thôi, mà thực tế nếu mà lỗ thì càng tốt chứ sao mới có 1 quý mà nếu quý này lỗ quý sau lãi thì chuyển sang để trừ có sao đâu, nhưng theo mình bạn nên nói với sếp biết còn sếp mà quyết tâm nộp thuế thì bạn chỉ còn cách lựa chọn theo tỷ lệ TNCThuế/Dthu mà thôi
Thân

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Thuế TNDN

Cho em hỏi hạn cuối nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN là ngày nào ạ?
Và do trước đây công ty em nộp thuế TNDN tạm tính còn thừa nhiều, thì giờ có được khầu trừ không ạ?

Hạn cuối nộp tờ khai và tiền thuế là ngày 30/04 nhưng có thể phải sớm hơn vì là ngày nghỉ tuỳ từng nơi có thể được gia hạn.
Có được khấu trừ và có thể được bù trừ cho các loại thuế khác, nếu bạn không muốn vậy thì cứ để treo trên 3334 đến khi quyết toán cũng được bù trừ giữa phần phải nộp và phần đã nộp đó
Thân.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Hạn nộp của tờ khai thuế TNDN quý 1 là 30/04. Nếu ngày đó trùng với ngày nghỉ thì nộp vào ngày làm việc tiếp theo.
Thân!

D

dao thanh lan

Guest
27/2/08
21
0
1
Hà Nội
Cái này thật tình bên bạn còn có thể lựa chọn được 2 hình thức còn bên mình ( chi cục đống đa) vẫn 1.2.0 nên ko có sự lựa chọn gì hết. Nếu sếp đã nói vậy bạn phải xem toàn bộ chi phí đó nhất là CCDC ấy chuyển sang tài khoản 142 vậy và phân bổ dần chi phí thôi, mà thực tế nếu mà lỗ thì càng tốt chứ sao mới có 1 quý mà nếu quý này lỗ quý sau lãi thì chuyển sang để trừ có sao đâu, nhưng theo mình bạn nên nói với sếp biết còn sếp mà quyết tâm nộp thuế thì bạn chỉ còn cách lựa chọn theo tỷ lệ TNCThuế/Dthu mà thôi
Thân

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ làm như vậy.:thumbsup:

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Các bác ơi! thế chỉ tiêu chuyển lỗ ấy. số lỗ này là lỗ theo tờ khai quyết toán THUẾ cuối năm mình đã nộp đúng không ạ? có người hỏi em lấy lỗ theo luật thuế hay số lỗ thực tế của DN( tức lỗ theo bảng cân đối kế toán đó) em nghỉ đang liên quan đến thuế nên chắc là lấy số lỗ trên tờ khai quyết toán Thuế năm như thế chắc chắn 100% đúng không các bác!

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
[QUOTE]
Hạn nộp của tờ khai thuế TNDN quý 1 là 30/04. Nếu ngày đó trùng với ngày nghỉ thì nộp vào ngày làm việc tiếp theo.
[/QUOTE]

Bạn này làm kế toán phải linh động chút chứ hỏi câu đó mà cũng hỏi được , chẳng may ngày cuối tháng nó vào ngày nghỉ thì hạn cuối là ngày 29 có vậy thôi mà cũng phải vặn vẹo

T

thanhhung

LQT
Bạn này làm kế toán phải linh động chút chứ hỏi câu đó mà cũng hỏi được , chẳng may ngày cuối tháng nó vào ngày nghỉ thì hạn cuối là ngày 29 có vậy thôi mà cũng phải vặn vẹo [/B]

Có vậy thôi sao bác? Vậy em để đến ngày kế tiếp em nộp có sao không bác? Ví dụ: 30/4 hết hạn nộp tờ khai QI/2008 nhưng em nộp vào ngày 02/5/2008 ấy!

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Có vậy thôi sao bác? Vậy em để đến ngày kế tiếp em nộp có sao không bác? Ví dụ: 30/4 hết hạn nộp tờ khai QI/2008 nhưng em nộp vào ngày 02/5/2008 ấy!
Ủa ngày tiếp theo phải là 01/05 chứ nhở sao lại là 02/05:wall:
Ờ ờ, 01/05 cũng là ngày lể luôn he:bigok:

T

thanhhung

LQT
Topic này đãn bị loãn, nên dừng tại đây! Vấn đền về thời hạn nộp tờ khai thuế TNDN QI/2008 hạn chót là ngày 02/5/2008. Các bác có vấn đề nào khác thì nên mở topic khác nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA