Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
C

chienhien

Sơ cấp
8/7/09
25
0
0
Hung Yen
Chào các bác. Cho em hỏi chút ạ. Công ty em là công ty Cp. Giám đốc là cổ đông sáng lập. Vậy có cần hợp đồng lao động với giám đốc không? Vì hồ sơ nộp bảo hiểm lại yêu cầu có hợp đồng lao động. Mong các bác chỉ giáo giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Ko phải đâu bạn à, đối với loại lao động điển hình mang tính thường xuyên như "kế toán" chẳng hạn thì theo Luật lao động phải ký hợp đồng lao động ko có thời hạn. nếu ko làm nữa thì hủy hợp đồng hoặc ngưngd thanh toán lương, còn thời hạn là ko có thời hạn

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Chào các bác. Cho em hỏi chút ạ. Công ty em là công ty Cp. Giám đốc là cổ đông sáng lập. Vậy có cần hợp đồng lao động với giám đốc không? Vì hồ sơ nộp bảo hiểm lại yêu cầu có hợp đồng lao động. Mong các bác chỉ giáo giúp em với ạ.

Giám đốc không cần hợp đồng lao động đâu bạn ơi.
Bên mình mới hoàn thiện thủ tục đóng BHXH, BHXH ko yêu cầu hợp đồng lao động của giám đốc, chỉ cần bộ sơ yếu lý lịch thôi.

Các bạn cho mình hỏi
Mình đang làm hợp đồng lao động cho nhân viên, lương đóng BHXH thấp hơn lương thực tế thì mình phải làm hợp đồng ntn cho hợp lý và được nhân viên chấp nhận
Vd : Lương bên mình 5tr nhưng chỉ đóng 2,5tr thôi

Bảng lương bạn tách lương làm hai phần: Lương cơ bản 2.5tr và Phụ cấp: 2.5tr.

A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
chào tất cả mọi người.
Công ty em có thuê công nhân làm bán thời gian và ko có làm hợp đồng làm động, như vậy thì mình cần làm những gì để chi phí tiền lương đó trở thành chi phí hợp lý?
Và có nhất thiết phải làm hợp đồng lao động ko, hay chỉ cần lưu số CMND và bảng lương có ký nhận của họ
Nhờ các anh chị giúp dùm em

M

Mathien

Guest
Cho mình hỏi chút, cty mình mới thành lập muốn tham gia BHXH nhưng GĐ lại đang đóng BHXH ở cty khác, vậy có phải tham gia ở cty mới này ko? Và Thuế TNCN có phải khải báo ko? hay xử lý thế nào mong các bạn giải đáp giúp mình với. theo mình hiểu thì trên bảng lương ở 2 cty đều có tên GĐ vậy thuế TNCN bị cộng dồn đúng ko? Theo các bạn thì làm thế nào bây giờ?
Có nên rút ko đóng BHXH ở cty cũ ra ko? hay để đó thì có ảnh hưởng gì ko?

B

bechuoi

Sơ cấp
21/3/10
24
0
1
ha noi
Nếu giám đốc đã và đang đóng BHXH ở cty kia rồi thì ko đóng ở cty mình nữa, chỉ cần sếp lấy cái chứng nhận đang đóng BHXH ở cty kia là đc rùi

có ai có mẫu hợp đồng giao khoán nội bộ ko gửi cho mình với!!!!!

G

giangtran

Guest
26/11/10
3
0
0
Quang Binh
Chào cả nhà!
Công ty em làm về lĩnh vực xây dựng, trong năm có người thì làm liên tục cả năm, có người thì làm 2 tháng rồi nghỉ 3 tháng mới đi làm lại. Trong thời gian nghỉ việc đó cần phải có thông báo tạm ngưng. Ai có mẫu thông báo tạm ngưng và hợp đồng lao động ko thì gửi cho em với. Em đang cần gấp. Cảm ơn trước nha.

D

damthanh14041983

Guest
15/12/10
34
0
0
Hà Nội
Xin hỏi về hợp đồng lao động

Các bạn làm ơn cho mình hỏi: đơn vị mình là một doanh nghiệp siêu nhỏ tổng số LĐ là 8 người, bên mình không đóng bất cứ một loại bảo hiểm nào cho công nhân, vậy mình phải làm hợp đồng lao động cho công nhân theo mẫu nào cho hợp lý? hiện mình đang làn theo mẫu hợp đồng LĐ có thời hạn ( 3 tháng một) có được không các bạn? Mình sợ khi thuế kiểm tra họ sẽ phạt đơn vị mình, rất mong các bạn chỉ giáo giúp mình. Bạn nào có mẫu thì cho mình xin với, mình cám ơn các bạn nhiều!

H

hamaclinh

Guest
4/9/10
13
0
0
hà nội
Doanh nghiệp siêu nhỏ dưới 10 người thì không bắt buộc đóng bảo hiểm bạn ạ, chỉ khuyến khích thôi, nên bạn cứ làm hợp đồng như bình thường, hoặc ghi trong hợp đồng là lương đã bao gồm BH.

D

damthanh14041983

Guest
15/12/10
34
0
0
Hà Nội
Doanh nghiệp siêu nhỏ dưới 10 người thì không bắt buộc đóng bảo hiểm bạn ạ, chỉ khuyến khích thôi, nên bạn cứ làm hợp đồng như bình thường, hoặc ghi trong hợp đồng là lương đã bao gồm BH.

Cám ơn bạn nhiều, bạn cho mình hỏi thêm là có thông tư hay nghị định nào quy định về đóng hay không đóng BH cho công nhân không vậy?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Sai rồi nhe bạn! Có hợp đồng lao động với 1 người thôi mà thời gian từ 3 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH bắt buộc rồi nhé

H

hoaithu152

Sơ cấp
27/4/09
13
0
0
Ha noi
Dạ, cho em hỏi ạ: Công ty em có 20 nhân viên, nhưng cũng ko tham gia đóng bảo hiểm xh. Vậy em ghi trong hợp đồng là: "Nhân viên tự nguyện ko đóng bảo hiểm" có được ko ạ? Mà em vẫn đang để hợp đồng ký 1 năm. Nếu bây giờ em chuyển thành ký 3 tháng thì có phải đóng bảo hiểm ko a?
Nếu bị phạt thì cơ quan thuế phạt hay là đơn vị nào phạt ạ??
Em mong được các bác chỉ bảo.......!!!!!!!!!!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Dạ, cho em hỏi ạ: Công ty em có 20 nhân viên, nhưng cũng ko tham gia đóng bảo hiểm xh. Vậy em ghi trong hợp đồng là: "Nhân viên tự nguyện ko đóng bảo hiểm" có được ko ạ? Mà em vẫn đang để hợp đồng ký 1 năm. Nếu bây giờ em chuyển thành ký 3 tháng thì có phải đóng bảo hiểm ko a?
Nếu bị phạt thì cơ quan thuế phạt hay là đơn vị nào phạt ạ??
Em mong được các bác chỉ bảo.......!!!!!!!!!!

Nếu công việc cty ổn, nhân lực ít biến động thì nên tham gia BH để p bị hạch họe nhiều và bị cơ quan BH lên thăm viếng nhiều, nếu nhân lực biến động liên tục thì bạn có thể trả tiền tham gia BH kèm để NLĐ tự đóng ( như vậy mới hợp lý).
Bên cơ quan BH phạt bạn.
K tham gia BH thì ok, vì nếu bên BH hỏi thì trả lời do yếu tố nhânn lực nên trả trực tiếp lương.
Hợp đồng ký một năm là p trả đủ 28.5%*LCB cho NLĐ

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
"DN siêu nhỏ dưới 10 người thì ko bắt buộc đóng Bảo hiểm thất nghiệp" thôi bạn nhé, còn BHXH & BHYT thì 1 lao động (có hợp đồng > 3 tháng) cũng phải đóng.

piously

piously

Guest
12/5/09
34
0
6
TP HCM
Nếu công việc cty ổn, nhân lực ít biến động thì nên tham gia BH để p bị hạch họe nhiều và bị cơ quan BH lên thăm viếng nhiều, nếu nhân lực biến động liên tục thì bạn có thể trả tiền tham gia BH kèm để NLĐ tự đóng ( như vậy mới hợp lý).
Bên cơ quan BH phạt bạn.
K tham gia BH thì ok, vì nếu bên BH hỏi thì trả lời do yếu tố nhânn lực nên trả trực tiếp lương.
Hợp đồng ký một năm là p trả đủ 28.5%*LCB cho NLĐ
Chổ này phải thêm: Hợp đồng ký một năm là p trả đủ 28.5%*LCB x 12tháng

H

hoaithu152

Sơ cấp
27/4/09
13
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi: Công ty mình trả lương khoán theo sản phẩm.
Vậy 28.5% đó mình nên thể hiện ở 1 cột riêng trên bảng tiền lương hàng tháng, hay ở trong hợp đồng lao động mình ghi là: Người lao động tự nguyện không tham gia BHXH, tiền bảo hiểm đã được cộng vào tiền lương và trả cho người lao động.

N

nobita985

Guest
3/3/11
3
0
0
37
Hà Nội
thế các bạn cho mình hỏi cty mình mới thành lập tháng 9/2010 chưa đóng BHXH cho mọi ng thì có bị phạt ko?
Cty mình có HDLD rồi nhưng chưa ai ký tên cả
Như vậy thì khi nào ký thì mới phải đóng đúng ko?

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Bây giờ ko quy điịnh là bao nhiêu người nữa bạn à, cứ có HĐLĐ có thời hạn ổn định dài trên 03 tháng là phải tham gia rồi, ko kể mấy người

Mình củng có chỗ giống như bạn nhưng ko sao cả. Bạn có thể lập ra hai bộ HĐLĐ, 01 bộ dài hạn >=12 tháng để cho thuế (Vì khỏi phải kê khai thuế TNCN hàng tháng ) và 01 bộ có thời hạn <03 tháng để cho sau này khi BHXH kiểm tra thì có cớ mà trình là lao động ngắn hạn ko tham gia BHXH thôi. Chú ý các mẫu chữ ký trên HĐLĐ và trên bảng thanh toán lương phải đồng nhất với nhau đó nha

Sửa lần cuối:
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Cả nhà cho hỏi: HĐ với cộng tác viên thì thời hạn tối thiểu là bao lâu? có phải đóng BHXH không vậy? Ai biết chỉ dùm nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA