Sổ sách công ty mới thành lập?

• Thread starter trangnganthu90
  • Ngày gửi
T

thuy121280

Guest
28/3/08
21
0
0
HCm
Cty 100% vốn nước ngoài quy mô nhỏ, hoạt động trong lĩnh vực thiết kế bản vẽ thì nên mở sổ kế toán theo hình thức nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
Mình mới làm cho 1 cty mới thành lập. Do đang tiến hành xây dựng và sữa chữa nhà máy, chưa có phát sinh doanh thu, chỉ phát sinh chi phí, phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập kho. Cty mình được ưu đãi miễm giảm thuế TNDN. Mình phải lập những báo cáo nào? Mình chỉ hạch toán tiền mặt và nguồn vốn, cuối kỳ mình cũng tập hợp chi phí. Như vậy có đúng ko? Mình chỉ lập bảng cân đối tài khoản và bảng cân đối kế toán thôi đúng ko? Các bạn góp ý cho mình nhé

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Mình mới làm cho 1 cty mới thành lập. Do đang tiến hành xây dựng và sữa chữa nhà máy, chưa có phát sinh doanh thu, chỉ phát sinh chi phí, phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập kho. Cty mình được ưu đãi miễm giảm thuế TNDN. Mình phải lập những báo cáo nào? Mình chỉ hạch toán tiền mặt và nguồn vốn, cuối kỳ mình cũng tập hợp chi phí. Như vậy có đúng ko? Mình chỉ lập bảng cân đối tài khoản và bảng cân đối kế toán thôi đúng ko? Các bạn góp ý cho mình nhé

Phát sinh sổ gì thì bạn làm sổ đó.

Báo cáo hàng tháng, quý, năm vẫn phải làm bình thường gồm:

- Tháng: báo cáo thuế
- Quý: Thuế TNDN tạm tính
- Năm: báo cáo Tài Chính( gồm bẳng cần đối...đủ cả)

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Công ty em cũng mới thành lập. Hiện tại em đang là kế toán duy nhất tại công ty. Và trong tương lai em nghĩ là cũng sẽ chỉ có em làm kế toán duy nhất. Em cũng đã đề đạt ý kiến là thuê kế toán trưởng. Nhưng có lẽ mọi chuyện ko được theo ý của em. Em là kế toán mới ra trường, cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện nay em chỉ biết phát sinh gì thì em làm cái đó. Còn lại sổ sách em chưa động gì. Em chỉ biết sổ lương và sổ thuế là em biết tí. Hiện tại em đang làm bảo hiểm cho công ty và làm bảng lương cho doanh nghiệp mình. Em làm thuế hàng tháng và kê khai TSCD của ông ty. Nhưng em chưa biết sử lý thế nào tiếp theo. Mong được các anh chị và các Bác chỉ bảo giúp....Em năn nỉ.....

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Nếu anh chị hay các Bác nào đang online xin chỉ giùm em luôn với

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
annatrang và huongvat....có tí kinh nghiệm nào chỉ giùm em đi.........

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Công ty em cũng mới thành lập. Hiện tại em đang là kế toán duy nhất tại công ty. Và trong tương lai em nghĩ là cũng sẽ chỉ có em làm kế toán duy nhất. Em cũng đã đề đạt ý kiến là thuê kế toán trưởng. Nhưng có lẽ mọi chuyện ko được theo ý của em......
Việc trong 1 công ty cần có kế toán trưởng là yêu cầu bắt buộc của cơ quan thuế đấy bạn àh, thời hạn đc nợ KTT là trong vòng một năm thôi.

Em là kế toán mới ra trường, cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện nay em chỉ biết phát sinh gì thì em làm cái đó. Còn lại sổ sách em chưa động gì.
Sổ sách : bạn nên xem tờ đăng ký ban đầu với cơ quan thuế của công ty bạn thực hiện theo hình thức ghi sổ nào thì bạn áp dụng hình thức ấy để ghi sổ thôi.
Thân!!!

H

huongvat

Guest
13/5/08
9
0
0
Hà Nội
Hic tớ cũng như cậu thui. Nhưng tớ chưa biết cty của cậu như thế nào. Dùng phần mềm hay dùng excell. Đã có doanh thu chưa ? Hay mới chỉ phát sinh chi phí thui. Hình thức mở sổ kế toán theo cách nào ? Theo tớ hiểu thì như này :
Chỗ tớ thì theo nhật ký chung, dùng phần mềm Fast, hàng tháng phát sinh nghiệp vụ gì thì hạch toán thật chính xác nghiệp vụ đó.
TSCĐ thì chia nhỏ ra trích phân bổ hàng tháng. Cách hạch toán thì k phải bảo nữa nhé.
Báo cáo thuế biết rồi thì k phải bảo nữa.
Có nghĩa là phát sinh bất kỳ 1 nghiệp vụ nào là phải hạch toán ngay (bắt buộc phải có hoá đơn chứng từ hợp lý). Rồi từ đó ta sẽ có bảng cân đối kế toán và các sổ sách khác...
Tớ nói hơi lằng nhằng k được khúc chiết lắm, cố gắng hiểu nhé. Em làm như vậy có đúng k ạ mong các bậc tiền bối chỉ giáo thêm.

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Vậy hả? Bi giở em mới biết. Nhưng công ty đang bảo cho em đi học chứng chỉ kế toán.... Công ty em làm về khảo sát quy hoạch, một ngành mới. em cũng đi hỏi nhiểu nhưng ít người biết. hiện tại em chưa hình dung ra em phải làm một báo cáo tài chính thế nào nữa. Em hỏi mấy người thì bảo cứ làm sổ rồi cuối năm làm theo hình thức nào thì họ kiểm tra hình thức đó.... vậy là sao nữa ko biết... mà lương của công ty em... em đọc cái dự toán mà chả hỉu... mấy. Căn bản là em chưa hiểu nhiểu về công việc của công ty em... em nên làm gì?

H

huong29

Guest
8/7/08
3
0
0
40
đông anh
phiếu thu chi, em viết vào sổ quỹ,xuất nhập hàng viết vào sổ chi tiết \nguyên vật liệu,tập hợp toàn bộ chứng từ viết vào sổ nhật ký chứng từ, em nên mở sổ cái sớm để dễ theo dõi và sau này cũng đở vất vả,làm kết toán mà bao gồm tất tật như em thì hơi vất đó ,cố gắng nhé

H

huongvat

Guest
13/5/08
9
0
0
Hà Nội
Định đi học kế toán trưởng á ? Cách vào sổ sách đã bít chưa ? Cậu ở đâu ? Nếu ở HN thì nên đi học 1 lớp ghi sổ sách của Công ty đào tạo Bác Thành
Địa chỉ: 51- Võng Thị - Tây Hồ - Hà Nội
Tel : 7538232 , Fax : 7535581
Hotline : 0913283795
Email :bacthanh@fpt.vn.
Sau đó học hỏi từ họ thì sẽ hình dung ra công việc của mình ngay. Học xong lớp này thì mới nên đi học kế toán trưởng.
Mà phải làm hết thì sẽ vỡ ra rất nhiều đó.
Rồi năn nỉ sếp đầu tư cái phần mềm kế toán nó sẽ hỗ trợ mình rất nhìu.
Thân!!!!!!!!!

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Hjx...hjx em cảm ơn nhìu wa... Nhưng em ko ở Hà Nội em ở Phú Thọ cơ...Em định đợt nảy em mua sổ kế toán và thử vào hết xem thế nào, rùi sau đó thử làm báo cáo tài chính xem sao.. Ngày xưa em đi học cũng ko phải rốt quá... nhưng thực tế với sách vở là cả một trời 1 vực mà. Em chịu làm việc ở đây cũng là để mong " Vỡ " ra nhiều đó. Mong các bác chỉ bảo thêm cho. Nếu bác nào làm về lĩnh vực khảo sát, quy hoạch như em xin chia sẻ ít kinh nghiệm. Em đang ko biết nên xử lý một hợp đồng thế nào đây....hjx..hjx. Nhiều thứ chưa biết quá....

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Địa chỉ đi học á? Tớ vừa được cho đây. Nếu ấy ở Ha Nội thì tham gia luôn đi có gì chỉ giùm tớ nữa. Tớ ở xa nên điều kiện ko cho phép ko đi được. Chúc ấy học tốt đạt kết quả cao. Công ty đào tạo Bác Thành:
Địa chỉ: 51- Võng Thị - Tây Hồ - Hà Nội
Tel : 7538232 , Fax : 7535581
Hotline : 0913283795
Email :bacthanh@fpt.vn.

Đề nghị em nói cụ tỷ hơn (cụ thể và tỷ mỉ) về những vấn đề em còn vướng mắc cũng như yêu cầu giải đáp.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA