Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNDN tạm tính

• Thread starter phuongthao2784
  • Ngày gửi
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em có một câu hỏi mong mọi người trả lời giúp.
Kế toán trước ở công ty em làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính quý I/2008 theo mẫu số 01B/TNDN(xác định tỷ lệ chịu thuế TNDN theo doanh thu). Quý II này em mới vào làm, e muốn làm theo MS 01A/TNDN(xác định chi phí cụ thể ps)
Vậy
- Em có thể làm theo mẫu này đc ko, hay cần phải có sự nhất quán giữa các quý là phải làm theo mẫu mà quý I đã làm.
- Chỉ tiêu [11]-chi phí phát sinh trong kỳ(ở mẫu 01A/TNDN) bao gồm những khoản gì.
Mong các a chị chỉ giúp sớm.Sắp hết hạn nộp tờ khai rùi.
Thank!:dogrun:
Thứ 1: Mình nhớ k nhầm thì phải thống nhất trong ít nhất 1 hay 2 năm tài chính. Bạn chưa được phép thay đổi mẫu báo cáo trong các quý.
Thứ 2: Chỉ tiêu 11 chi phí phát sinh này là tổng các CP hợp lý của DN trong quý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
:director:Theo như batam thì ko cần phải kê khai chính xác, nó có thể thay đổi phải ko. Mình tưởng phải làm chính xác, đến quý 4 tạm tính cũng là quyết toán luôn.
Cho mình hỏi luôn ý thứ hai: Các khoản chi phí ghi vào chỉ tiêu [11] của mẫu 01A/TNDN bao gồm những gì? Bây giờ mình mới bắt đầu làm nên nhiều cái chưa hiểu.
Mong mọi người giúp

Chỉ là Tạm tính mà bạn tương đối thôi. Còn chỉ tiêu [11] Chi phí thì như bạn thamht nói. Cứ chi phí nào có hoá đơn đầy đủ và hợp lệ thì cho vào- tính từ đầu Quý đến cuối Quý

P

phuong trang

Guest
:director:Theo như batam thì ko cần phải kê khai chính xác, nó có thể thay đổi phải ko. Mình tưởng phải làm chính xác, đến quý 4 tạm tính cũng là quyết toán luôn.
Cho mình hỏi luôn ý thứ hai: Các khoản chi phí ghi vào chỉ tiêu [11] của mẫu 01A/TNDN bao gồm những gì? Bây giờ mình mới bắt đầu làm nên nhiều cái chưa hiểu.
Mong mọi người giúp

Chào bạn.
Bạn hãy ghi email của bạn đi. mình sẽ gởi cho bạn " tài liệu hướng dẫn kê khai tờ khai tạm tính TNDN" nhé.

B

batam

Guest
14/6/07
38
0
0
40
Xì Gòng
Thứ 1: Mình nhớ k nhầm thì phải thống nhất trong ít nhất 1 hay 2 năm tài chính. Bạn chưa được phép thay đổi mẫu báo cáo trong các quý.

Mình chưa nghe nói điều này bao giờ, nhưng theo mình nghĩ thì bắt đầu từ tháng 03/2008 tất cả Cục Thuế phát hành triễn khai Hệ Thống Kê Khai 1.3.0 sử dụng khai báo cáo thuế, thuế TNDN tạm tính, BCTc,... cho toàn quốc nên mình nghĩ ko cần phải đợi đến 1 hay 2 năm mới đc đổi mẫu bạn thân mếm.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình chưa nghe nói điều này bao giờ, nhưng theo mình nghĩ thì bắt đầu từ tháng 03/2008 tất cả Cục Thuế phát hành triễn khai Hệ Thống Kê Khai 1.3.0 sử dụng khai báo cáo thuế, thuế TNDN tạm tính, BCTc,... cho toàn quốc nên mình nghĩ ko cần phải đợi đến 1 hay 2 năm mới đc đổi mẫu bạn thân mếm.
Luật Kế toán nói:
3. Báo cáo tài chính phải được lập đúng nội dung, phương pháp và trình bày nhất quán giữa các kỳ kế toán; trường hợp báo cáo tài chính trình bày khác nhau giữa các kỳ kế toán thì phải thuyết minh rõ lý do.

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Các bạn cho mình hỏi chút nha!
Cty mình đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng xưởng vì vậy chưa có Dthu Trong Quý I/2008 mình để = 0 vì ko có gì phát sinh. mọi chi phí mình tập hợp hết vào TK 241.
Thường thì cuối năm mình XĐ KQKD là lấy số tiền thuế môn bài là 3.000.000đ đối trừ với số tiền gửi ngân hàng khoảng hơn 1.000.000. Kết chuyển như vậy thì DN lỗ khoảng hơn 1.000.000. Vậy QI,II,III mình đều để =0, đến QIV mình xác định tạm tinh khoảng VD 3.000.000-1.250.000 = 1.750.000(lỗ). Như vậy có được ko.
Còn nữa bạn mình nói bây giờ DN phải làm báo cáo quyết toán 6 tháng đầu năm có đúng ko. Sao mình đọc luật thuế mới ko thấy nói đến nhỉ. Các bạn giúp mình với nhé.:055:

G

Giangchuot

Guest
18/6/08
19
0
0
Hai Phong
Mình đang gặt phải vấn đề rắc rối với thuế TNDN tạm tính của cty. Kế toán cũ không áp dụng biểu mẫu kê khai 01A/TNDN theo 60/2007/TT-BTC. Từ quý 3, 4 năm 2007 vẫn nộp thuế TNDN tạm tính là 2tr/quý. Cuối năm 2007 khi làm QT năm ktoán lại kê khai thuế TNDN tạm tính theo biểu mẫu cũ 03-TNDN-TKTN với tiền thuế phải nộp là hơn 2tr. Quý 1,2 năm 2008 vẫn làm theo mẫu cũ đó và đã đóng đủ số tiền thuế TNDN tạm tính quý 1,2/2008. Tiền thuế quý 4/2007 thì không đóng. Bgiờ thuế gửi thông báo nộp tiền thuế TNDN tạm tính bị thiếu do từ quý 4/2007 và quý 1/2008 > số tiền thuế quý 1,2/2008 mà cty mình đã nộp. Bây giờ mình phải làm lại tờ khai theo mẫu mới, vậy mình làm căn cứ trên doanh thu, chi phí thực tế hay dựa vào số tiền thuế đã kê khai tạm nộp quý 4/2007, quý 1,2/2008 để làm ( biết doanh thu, tính ra chi phí). Bên mình có nhượng bán lại TSCĐ ( có xuất hoá đơn) thì Doanh thu phát sinh có tính cả gtrị bán TSCĐ không? Các bạn giúp mình với, tư vấn sớm dùm mình nhe. Mình cảm ơn nhiều.

T

Thi Thi

Guest
15/4/07
79
0
0
Hai Ba Trung - Ha Noi
Bạn phải làm theo luật mới chứ. Kê khai tạm tính theo doanh thu và chi phí thực tế phát sinh trong quý. Phần TSCĐ nhượng bán như bạn nói chính là doanh thu còn gì nữa.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Bạn khai theo mẫu: 01A/TNDN (ban hành theo thông ty số 60/TT - BTC ngày 14/7/2007 của bộ tài chính).

Tham khảo thêm trong TT 60:

3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
Trường hợp người nộp thuế khai thuế thu nhập doanh nghiệp từ hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất thì hồ sơ khai thuế bao gồm cả Phụ lục Doanh thu từ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuế đất theo mẫu số 01-1/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.

N

nhuesong

Guest
19/5/08
3
0
1
Vietnam
Mình mới làm kế toán, có một số câu hỏi hơi ngố mong các bạn giải đáp giùm:
1. Có phải những hoá đơn viết sai mã số thuế được coi là ko hợp lệ và không được đưa vào chi phí tính thuế tndn không?
2. Cty mình thành lập từ tháng 11/07, vậy những chi phí trong tháng 11, 12/07 sẽ được đưa vào tờ khai thuế tndn quý I/08 hay để đến cuối năm mới quyết toán?

T

trang1938

Sơ cấp
7/3/08
30
0
6
41
Ha Noi
Chào bạn.
Bạn hãy ghi email của bạn đi. mình sẽ gởi cho bạn " tài liệu hướng dẫn kê khai tờ khai tạm tính TNDN" nhé.

Bạn gửi cho mình xin một bản được không, mình mới chuyển sang làm công việc kế toán nên nhiều cái thấy khó quá.
Mình cảm ơn!

T

trang1938

Sơ cấp
7/3/08
30
0
6
41
Ha Noi
Chào bạn.

Bạn gửi cho mình xin một bản được không, mình mới chuyển sang làm công việc kế toán nên nhiều cái thấy khó quá.
Mình cảm ơn!
Email: trang1938@yahoo.com

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Mình mới làm kế toán, có một số câu hỏi hơi ngố mong các bạn giải đáp giùm:
1. Có phải những hoá đơn viết sai mã số thuế được coi là ko hợp lệ và không được đưa vào chi phí tính thuế tndn không?
2. Cty mình thành lập từ tháng 11/07, vậy những chi phí trong tháng 11, 12/07 sẽ được đưa vào tờ khai thuế tndn quý I/08 hay để đến cuối năm mới quyết toán?

1. Chính xác

2. Bạn phải đưa vào chi phí trong năm 2007 khi làm Báo cáo cuối năm rồi chứ? Nếu bạn chưa cho vào chi phí năm 2007 thì bạn sẽ đưa chi phí này vào Tháng 1/2008 hoặc Tháng 2/2008( đối với chi phí có hoá đơn vào tháng 11/2007) và sẽ đc đưa vào Tờ khai tạm tính thuế TNDN Quí I/2008.

N

nhuesong

Guest
19/5/08
3
0
1
Vietnam
1. Chính xác

2. Bạn phải đưa vào chi phí trong năm 2007 khi làm Báo cáo cuối năm rồi chứ? Nếu bạn chưa cho vào chi phí năm 2007 thì bạn sẽ đưa chi phí này vào Tháng 1/2008 hoặc Tháng 2/2008( đối với chi phí có hoá đơn vào tháng 11/2007) và sẽ đc đưa vào Tờ khai tạm tính thuế TNDN Quí I/2008.

Cảm ơn bạn nhiều.

Q

quynhcoi

Guest
15/7/08
2
0
0
hanoi
điên đầu quá, mọi người ơi!
mình đang làm kế toán thuế TNDN củaquý 2. Chẳng hiểu cái chi phí hợp lý [11] là những cái gì thế?

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
điên đầu quá, mọi người ơi!
mình đang làm kế toán thuế TNDN củaquý 2. Chẳng hiểu cái chi phí hợp lý [11] là những cái gì thế?

Chi phí hợp lý là những chi phí có đầy đủ hoá đơn, chứng từ hợp lệ: Như chi phí có hóa đơn VAT, nếu hoá đơn <100k mà ghi đầy đủ thông tin về cty: MST, Tên cty, địa chỉ thì đc công nhận là chi phí hợp lý!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA