Mỗi tuần một chuyên đề

HTKK v1.3.1 - Nơi giải đáp các tình huống ứng dụng

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

coitb

Guest
10/11/08
2
0
0
36
hà nội
giúp đỡ kê khai thuế của hóa đơn mua vào

Chào các anh chị
Em mới đăng ký vào diễn đàn rất mong được các anh chị giúp đỡ
Em đang dùng HTKK phiên bản 1.3.1 trong tờ khai mua hàng hoá dịch vụ có 03 mục em không hiếu rõ phải khai như thế nào đối với hoá đơn mua hàng và hoá đơn mua chi phí của công ty em
1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho HĐSXKD chịu thuế GTGT
2. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho HĐSXK không chịu thuế GTGT
3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho HĐSXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT
Anh chị ơi giúp em với em đang phải làm tờ khai thuế tháng 10.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Giangson2000

Trung cấp
Chào các anh chị
Em đang dùng HTKK phiên bản 1.3.1 trong tờ khai mua hàng hoá dịch vụ có 03 mục em không hiếu rõ phải khai như thế nào đối với hoá đơn mua hàng và hoá đơn mua chi phí của công ty em
3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho HĐSXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT

Đối với DN SX hoặc KDTM không dính đến xuất khẩu hay Quốc phòng thì HĐ mua vào kê vào mục 1.
Đối với các DN có XK hay QP. Hàng hóa dùng để SX hàng XK hay QP kê vào mục 2. Còn hàng hóa vừa dùng SX hàng bình thường, vừa dùng SX hàng XK, QP thì kê vào mục 3

C

coitb

Guest
10/11/08
2
0
0
36
hà nội
Anh ơi công ty em là thương mại và dịch vụ vậy tất cả các hoá đơn mau vào em khai vào mục 1. đúng không anh hay là khai vào muc 3 ạh.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Chào các anh chị

+ yêu cầu đầu tiên bạn nên chú ý đến chổ này: hàng không chịu thuế và hàng có thuế suất 0% (hàng không chịu thuế thì bạn không được khấu trừ thuế đầu vào, hàng có thế 0% vẫn được khấu trừ thuế đầu vào)
+ Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho HĐSXKD chịu thuế GTGT: là những hh,dv mua vào chỉ liên quan đến các hh,dv bán ra có các thuế suất 0%, 5%, 10%
+ Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho HĐSXKD không chịu thuế GTGT: là những hh,dv mua vào chỉ liên quan đến các hh,dv bán ra không chịu thuế (Chú ý: những mặt hàng này sẽ không được khấu trừ thuế)
+ Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho HĐSXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT: là những mặt hàng liên quan đến cả 2 trường hợp 1&2. tức là trong số thuế đầu vào của mặt hàng này không phải là được khấu trừ 100% như mục 1 và cũng không phải là không được khấu trừ 100% như mục 2 mà là có phần được khấu trừ và có phần không được khấu trừ. Như vậy nếu có mặt hàng trong mục này yêu cầu bạn phải có phụ lục nói rõ "bao nhiêu phần cho mục 1 và bao nhiêu phần cho mục 2" những phần cho mục 1 thì số thuế sẽ được khấu trừ, những phần dành cho mục 2 sẽ không được khấu trừ.

B

binhchau1

Sơ cấp
23/9/08
5
0
0
43
brvt
sao minh nhap ky bao cao pm 1.3.1 bao loi ky ke khai phai nho hon ky tinh thue , minh o hieu cac ban nao biet giup minh voi. thank

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Em đọc hoài mà không thấy bác nào giải thíck cho em cái chỉ tiêu [ 34], [ 36] điều chỉnh tăng giảm doanh thu, cái PM v1.3.0.1 điều chỉnh được mà PM 1.3.1 ko điều chỉnh được thì em để phần tăng giảm doanh thu của em ở đâu??Các bác kíu em với. Em mới vào nghề mong các bác giúp đỡ

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Mình vẫn in trong Word hay excel hoàn toàn bình thường, chỉ mỗi phụ lục là bị thôi

Mình cũng bị tình trạng in ra y như bạn vậy" In ra không hết trang A4 mà chạy sang trang bên"! Không biết cứ để như vậy nộp lên thuế có bị sao ko mọi người?

P

PTROSY

Guest
18/7/08
39
0
6
39
HCM
:wall: Thực chất HTKK chỉ nhận font Unicode mà thôi!

Nên bạn chú ý sử dụng font cho đúng

Nói vậy là phiên bản này cũng giống phiên bản cũ về phần này hả anh?
Phần mếm cty em sử dụng font TCVN3, nghe nói phiên bản mới này sử dụng được font đó mừng j đâu, ai ngờ cũng chẳng được..hix

T

thaokha1

Guest
30/10/08
2
0
0
Huế
lấy dữ liệu từ 1.3.0 sang 1.3.1

HTKK v1.3.1, công bố ngày 01/10/2008 đã khắc phục được phần lớn các lỗi cơ bản còn tồn đọng trước đây... thông qua phần mềm này công việc kê khai thuế đã giảm bớt rất nhiều cho cộng đồng nhà kế.

Nhằm giúp đỡ các thành viên mới lần đầu sử dụng HTKK, hoặc đã sử dụng nhưng chưa thuần thục các phần hành do ít phát sinh trong thực tế... mình xin mở topic này để tất cả mọi thành viên có thể tham gia hỏi - đáp các vấn đề còn vướng mắc khi sử dụng HTKK... Nhất là với phiên bản HTKK v1.3.1

Trong thời gian sắp tới, BQT Webketoan sẽ xây dựng và cho ra mắt 1 Ebook để hướng dẫn chi tiết hơn về HTKK v1.3.1 ...

Quy định về việc post bài tại topic này:

- Post đúng nội dung cần trợ giúp, tránh nội dung mông lung,

- Đọc tham khảo 1 lượt topic để tìm các tình huống tương tự để tránh post nhiều bài cùng nội dung.

-Nên sử dụng Công cụ Thanks cho trường hợp thấy bài viết hữu ích...

Xin nhấn mạnh rằng : Topic này dành để giải đáp tình huống ứng dụng HTKK v1.3.1, các nội dung khác xin vui lòng tạo topic khác!

kê khai thuế phiên bản 1.3.1 thi lây dũ liệu tháng 9 từ 1.3.0 như thế nào.ví dụ lấy số liệu mã số 11.thank

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Điều chỉnh thuế GTGT đầu vào

Mình có kê khai bị thừa thuế GTGT hàng hóa mua vào của tháng trước. Đến tháng này mình kiểm tra thấy thừa và muốn điều chỉnh lại. Nhưng trên phần mềm HTKK 1.3.1 chỉ cho điều chỉnh bán ra mà không cho điểu chỉnh mua vào. Ai biết cách điều chỉnh chỉ giúp mình với
Thanks.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Phần mền có cho điều chỉnh chi tiêu mua vào, bạn chọn trong fần " Mã số chỉ tiêu" nhé. Chọn chỉ tiêu số 23

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Mình có kê khai bị thừa thuế GTGT hàng hóa mua vào của tháng trước. Đến tháng này mình kiểm tra thấy thừa và muốn điều chỉnh lại. Nhưng trên phần mềm HTKK 1.3.1 chỉ cho điều chỉnh bán ra mà không cho điểu chỉnh mua vào. Ai biết cách điều chỉnh chỉ giúp mình với
Thanks.

Bạn nên đọc các bài trước đây, vấn đề này đã được thảo luận nhiều rồi.

H

hoameo

Guest
22/9/08
17
0
0
37
HàNội
Thanks.

Hi pepsyxanh,
Đúng là phần mềm HTKK ko cho điều chỉnh ở chỉ tiêu mua vào. Vậy pepsyxanh hãy điều chỉnh tăng thuế GTGT hàng hóa mua vào ở chỉ tiêu 37 nhé. Hoameo cũng gặp trường hợp như vậy mà.
B.Regards,

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Hi hoameo
Chỉ tiêu 37 là chỉ tiêu thuế GTGT hàng hóa bán ra các kỳ trước mà bạn

C

Coi000

Guest
29/10/08
29
0
0
37
HCM
Có nhất thiết phải cập nhật phần mềm ko.

Phần mềm mà cty em đang sử dụng kỳ lắm. Ở ngoài shortcut thì ghi là HTKK1.3.0. Mở phần mềm lên thì bên trong là Phiên bản 1.3.0.1. Vậy là của em là đang sử dụng phần mềm nào vậy.

Có nhất thiết là phải luôn cập nhật phần mềm HTKK mới ko ạ. Hay là mình cứ sử dụng cái cũ cũng được.

Khi cập nhật thì dữ liêu đã ghi trong phần mềm cũ có mất đi ko ạ. Nếu mất thì em có phải làm lại từ đầu ko ạ.

Em cám ơn mọi người nhiều lắm ạ.

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Phần mền có cho điều chỉnh chi tiêu mua vào, bạn chọn trong fần " Mã số chỉ tiêu" nhé. Chọn chỉ tiêu số 23

Nếu dùng Khai bổ sung -> Mẫu 01/KHBS thì khi mình nộp tờ khai bổ sung sẽ phải bị nộp nộp phạt hả bạn. Mình thử vào đó điều chỉnh đến khi xong nó tính ra số tiền nộp phạt.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Từ tháng 10/2008 các cục thuế đã chuyển qua sử dụng phiên bản 1.3.1 rồi, em cập nhật bản mới đi nhé vì nếu không sẽ không tuơng thích với phần mềm nhận mã vạch của cơ quan thuế, lúc này báo cáo của em sẽ không được nhận.

Trước khi cập nhật em nhớ sao lưu dữ liệu lại cho chắc ăn là được. Nếu làm biếng quá thì không cần sao lưu cũng vẫn chạy tốt.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Thanks.

Bạn muốn điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào phải không (tức làm muốn điều chỉnh chỉ tiêu 21 tại mẫu 01/GTGT). Nếu đúng như mình nói thì tháng này bạn làm tờ khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS nhé.
Trong mẫu 01/KHBS này :
- Trường hợp điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp thì bạn chọn chỉ tiêu 23 tại mục I. (Số tiền bạn phải nộp trong trường hợp này là : Số tiền thuế GTGT phải nộp + phạt do chậm nộp)
- Trường hợp điều chỉnh dẫn đến giảm số thuế GTGT phải nộp thì bạn chọn chỉ tiêu 23 tại mục II.
Chúc thành công.

T

thongockieucang

Guest
20/1/08
22
0
0
Hà Nội
Gặp vấn đề HTKK phiên bản 1.3.1
Công ty e tháng này ko có phát sinh đầu ra, bình thường ở phần mềm cũ vẫn cho phép in bảng kê để trống, nhưng phiên bản mới thì không cho phép. Như thế có nghĩa là e ko phát sinh đầu ra thì ko phải nộp bảng kê ạ??????

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA