Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán tiền công lao động thuê ngoài!

• Thread starter MetalOP
  • Ngày gửi
M

MetalOP

Guest
27/4/08
3
0
0
quang tri
Anh chị nào giúp đở giùm em!
Hiện nay công ty em đang thuê 03 nhóm thợ nề thi công các công trình! Nhưng lại không cá một văn bản hợp đồng nào vói họ cả, nói chung là tín nhiệm nhau thôi. Trường hợp này gặp rất nhiều trong lĩnh vực xây dựng.
Bây giờ em muốn hợp thức hoá với họ bằng văn bản HĐ nào đây? Nếu lỡ có đoàn Thanh tra nào về kiểm tra thì em phải làm thế nào? sau nào hạch toán ra làm sao thì em đành chịu!
Có anh chị nào đã từng làm việc này thì chỉ giúp em với, có mẫu càng tốt! Em cảm ơn nhiều lắm lắm!:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Theo mình bạn làm hợp đồng thời vụ, ký với từng người một ghi rõ chứng minh thư của họ trong ba tháng. Sau đó lại ký tiếp luân phiên. Trong hợp đồng này bạn ghi rõ đây là hợp đồng lao động tạm thời. Bạn lập bảng chấm công hàng tháng và tính tiền lương hàng tháng pải thanh toán cho họ, có chữ ký xác nhận. Theo mình hiểu thì công ty bạn chắc khoán gọn cho ông đội trưởng là một khoản tiền công nào đó và tiền công mọi người trong đội thì ông đội trưởng sẽ tự xác định thế nên cái bảng tiền lương này bạn pải chế biến cho hợp lý miễn là đừng quá mức pải nộp thuế thu nhập là được. Hợp đồng thì bạn mua mẫu hợp đồng lao động xanh có bán tại các hiệu văn phòng phẩm ấy.

M

MetalOP

Guest
27/4/08
3
0
0
quang tri
Cảm ơn bạn nhiều lắm, mình đã từng nghĩ đến phương án này rồi! Nhưng mình thấy nó rườm rà quá, lại mất thời gian nữa. Nào còn bao nhiêu thứ như bảo hiểm tai nạn công trình ... linh tinh. Bây giờ tớ còn vướng vào một mớ hồ sơ pháp lý công trình cần giải quyết nhanh cho người ta thanh tra nữa mới mệt mỏi làm sao!
Dù sao cũng cám ơn rất nhiều! Chúc bà già luôn gặp may mắn!

M

MetalOP

Guest
27/4/08
3
0
0
quang tri
AH! Mà bạn đã bao giờ làm hợp đồng giao khoán (08-LĐTL) với ai chưa vậy? Tớ thấy phương pháp này khá hiệu quả nhưng chưa biết nên làm thế nào cho hợp lý đây!

H

huongntu

Guest
12/10/08
2
0
0
37
NhaTrang
bà con giúp mình thay đổi tên đăng nhập được không?

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Theo mình bạn làm hợp đồng thời vụ, ký với từng người một ghi rõ chứng minh thư của họ trong ba tháng. Sau đó lại ký tiếp luân phiên. Trong hợp đồng này bạn ghi rõ đây là hợp đồng lao động tạm thời. Bạn lập bảng chấm công hàng tháng và tính tiền lương hàng tháng pải thanh toán cho họ, có chữ ký xác nhận. Theo mình hiểu thì công ty bạn chắc khoán gọn cho ông đội trưởng là một khoản tiền công nào đó và tiền công mọi người trong đội thì ông đội trưởng sẽ tự xác định thế nên cái bảng tiền lương này bạn pải chế biến cho hợp lý miễn là đừng quá mức pải nộp thuế thu nhập là được.
Cty mình cũng đang làm như vậy.
Hợp đồng thì bạn mua mẫu hợp đồng lao động xanh có bán tại các hiệu văn phòng phẩm ấy.
Liệu có cần phải làm hợp đông xanh ko khi mà thông tư 21 hướng dẫn nghị định 44/CP của bộ lao động chỉ quy định phải đầy đủ theo thông tư là được hả bạn?

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
AH! Mà bạn đã bao giờ làm hợp đồng giao khoán (08-LĐTL) với ai chưa vậy? Tớ thấy phương pháp này khá hiệu quả nhưng chưa biết nên làm thế nào cho hợp lý đây!

Nếu làm hợp đồng giao khoán cho 01 cá nhân đứng lên nhận thì phải có hóa đơn chi phí đó mới được tính là hợp lệ hoặc khấu trừ thuế TNCN.

H

hoaind260286

Sơ cấp
bác bào đã từng làm hạch toán lương cho công nhân xây dựng thì cho em hỏi chút nha: "Để hạch toán chi phí nhân công xây dựng thì thủ tục đầy đủ phải gồm những gì và hạch toán chi tiết như thế nào ạ?". Các bác giúp em với. Địa chỉ của em: tranthuhoaind@gmail.com Đt: 0974324268
Thanks. Chúc các bác vui vẻ, thành công.

T

thuxanh85

Guest
23/4/09
31
0
0
Ha Noi
minh cũng đang thăc mắc như bạn nếu ai gửi vào mail cua bạn bạn chó thể gửi giúp cho minh 1 bản hướng dẫn vào địa chỉ này được ko: bienvang850614@yahoo.com.vn
Cảm ơn nhiều!

H

hangcompany

Guest
3/8/09
1
0
0
dong nai
Uhm chao ban! Minh nghi ban chi can lam hop dong lao dong tam thoi voi nhung lao dong do. Co chu ky nguoi co tham quyen cty duyet va chu ky cua lao dong - kem theo la chung minh nhan dan photo cong chung the cung hop thuc hoa do. Vi ho chi la lao dong dang lao dong thoi vu.

T

Thanhnguyen2612

Guest
13/2/08
26
0
1
Ninh Thuận
Mình tán thành ý kiến củan Hangcompany, nhưng bàn cần phải có bảng chấm công chi tiết ch các lao động đó nữa, và có phiếu chi như chi lương của mình vậy. Chúc bạn thành công

H

huongcon8x

Guest
5/3/09
17
2
0
Ba dinh Ha noi
Trước đây thì có thể làm HĐGK cho đội trưởng được, vì là giao khoán nhân công nên sẽ k phải có HĐ VAT. Nhưng bây giờ nếu ký HĐGK như vậy, sẽ phải đóng thuế TNCN. Do vậy, theo mình bạn nên làm HĐLĐ trên 3 tháng cho họ, trong HĐLĐ có ghi mức tiền lương đã bao gồm cả bảo hiểm XH ( hoặc BHXH do người lao động tự đóng). Như vậy, sẽ vừa đảm bảo đươc hạch toán mà lại k phai đóng thuế TNCN.
Thân!

M

minhhangkt

Trung cấp
11/7/09
79
0
6
Bac Giang
Dạ, em cũng có thắc mắc như vậy ạ. Anh ( chị) có thể gửi cho em một bản hướng dẫn vào hòm thư: minhhangkt@gmail.com với. Em xin cảm ơn ạ!

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Uhm chao ban! Minh nghi ban chi can lam hop dong lao dong tam thoi voi nhung lao dong do. Co chu ky nguoi co tham quyen cty duyet va chu ky cua lao dong - kem theo la chung minh nhan dan photo cong chung the cung hop thuc hoa do. Vi ho chi la lao dong dang lao dong thoi vu.

Thanhnguyen2612 nói:
Mình tán thành ý kiến củan Hangcompany, nhưng bàn cần phải có bảng chấm công chi tiết ch các lao động đó nữa, và có phiếu chi như chi lương của mình vậy. Chúc bạn thành công .

Mình bổ sung thêm nhé. bảng chấm công phải chấm theo từng công trình để theo dõi. Phiếu chi thì có thể là gộp lại tổng số tiền + Bảng thanh toán lương trực tiếp tại công trình có dòng ký nhận của từng người nhận tiền.
oke chúc may mắn nhé:015:

H

heo u

Guest
5/8/09
15
0
0
36
phu yen
mình cũng đang bị vướng mắc như cá bạn vậy đó nên ai đã vướng mắc ma giải quyết được rùi thì mail cho mình phương pháp giải quyết với nhá .
Mail mình là: hoangan.1808@gmail.com
mình đang rất bối rối đó bạn giúp minh nha. thanks các bác nhiều!

Q

qjuen9

Guest
Mình cũng muốn hỏi về vấn đề này nhưng không biết bài đăng của mình hôm trước có lỗi gì ko???
Các bạn nào biết về cách làm lương nhân công (tính lương nhân công ntn) và có mẫu thì cho mình xin nhé. Email của mình là huahaduyen@gmail.com.
Mình đang cần gấp. Cảm ơn mọi người

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Trước đây thì có thể làm HĐGK cho đội trưởng được, vì là giao khoán nhân công nên sẽ k phải có HĐ VAT. Nhưng bây giờ nếu ký HĐGK như vậy, sẽ phải đóng thuế TNCN. Do vậy, theo mình bạn nên làm HĐLĐ trên 3 tháng cho họ, trong HĐLĐ có ghi mức tiền lương đã bao gồm cả bảo hiểm XH ( hoặc BHXH do người lao động tự đóng). Như vậy, sẽ vừa đảm bảo đươc hạch toán mà lại k phai đóng thuế TNCN.
Thân!

Những công nhân không có mã số thuế cá nhân mà mức chi trả từ 500 000 trở lên thì vẫn bị khấu trừ lại 10% tiền lương đó. Thế nếu chỉ làm hợp đồng như thế thì có chắc chắn sẽ không phải nộp thuế không.
Trong thông tư 62 cũng có nói rằng làm hợp đồng như vậy và làm theo biểu luỹ tiền rồi đến cuối năm quyết toán, không phải nộp luôn nhưng chắc phải có MST mới làm như vậy đc chứ nhỉ?????????????????????

V

viethuyen98

Sơ cấp
29/8/09
24
0
0
36
Bắc Giang
chào cả nhà! em mới gia nhập diễn đàn có gì không hiểu mong mọi người chỉ bảo nha! hì!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA