Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán tiền công lao động thuê ngoài!

• Thread starter MetalOP
  • Ngày gửi
H

heo u

Guest
5/8/09
15
0
0
36
phu yen
mình cũng đan gặp phải rất nhiều rắc rối trong trường hợp này nên có ai gửi mail cho bạn thì sent cho minh với nhé.
Mail mình là: hoangan.1808@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Đối với hợp đồng lao động thời vụ thì:
1. Tập hợp CMND pho to của từng người
2. Làm HĐLĐ cho từng gnười, ghi rõ thời hạn làm việc,mức lương (ghi thêm mức lương đó đã bao gồm BHXH, BHYT rồi)
3.Bảng chấm công, bảng lương
4. Phiếu chi lương có chữ ký đầy đủ
Còn HĐ thời vụ thì trên 3 tháng sẽ có lợi hơn vì nếu LĐ thời vụ mà trên 3 tháng thuế TNCN sẽ tính như LĐ chính thức của cty theo biểu thuế luỹ tiến. Nếu 3 tháng trở lại thì 500k trở lên đã đóng thuế tNCN rồi.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Nếu làm hợp đồng giao khoán cho 01 cá nhân đứng lên nhận thì phải có hóa đơn chi phí đó mới được tính là hợp lệ hoặc khấu trừ thuế TNCN.

Cá nhân thì làm gì có hoá đơn? Chỉ làm HĐLĐ thời vụ, cái CMND phôt, bảng lương, bảng chấm công và phiếu chi còn khoán thì k cần bảng chấm công.

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Đối với hợp đồng lao động thời vụ thì:
1. Tập hợp CMND pho to của từng người
2. Làm HĐLĐ cho từng gnười, ghi rõ thời hạn làm việc,mức lương (ghi thêm mức lương đó đã bao gồm BHXH, BHYT rồi)
3.Bảng chấm công, bảng lương
4. Phiếu chi lương có chữ ký đầy đủ
Còn HĐ thời vụ thì trên 3 tháng sẽ có lợi hơn vì nếu LĐ thời vụ mà trên 3 tháng thuế TNCN sẽ tính như LĐ chính thức của cty theo biểu thuế luỹ tiến. Nếu 3 tháng trở lại thì 500k trở lên đã đóng thuế tNCN rồi.

Khi bạn ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng cho CN kèm theo bảng cam kết mẫu 23( cam kết thu nhập từ tiền công tiền lương của CN trong năm <48 triệu) thì bạn không phải trích 10% thuế TNCN. Mình đã hỏi trong buổi tập huấn về thuế TNCN tại cục thuế TP HCM rồi

D

diep dt

Guest
29/9/09
1
0
0
đường láng
các anh chị cho em hỏi

có hợp đồng thuê lao động giữa cá nhân với một công ty không?
là loại hợp đồng có xác định thời hạn ( 3 tháng)

H

hoacomay 2009

Guest
15/10/09
3
0
0
Hà nội
Tiền công lao động thuê ngoài

Mình cũng đang vướng mắc giống bạn, nếu ký HD với từng người thì rất là nhiều có cách nào nàm gọn hơn thì bảo cho mình với nhé

H

hoacomay 2009

Guest
15/10/09
3
0
0
Hà nội
Tiền công lao động thuê ngoài

mình cũng đan gặp phải rất nhiều rắc rối trong trường hợp này nên có ai gửi mail cho bạn thì sent cho minh với nhé.
Mail mình là: hoangan.1808@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều
Mình cũng đang gặp trường hợp rẳc rối này. Mình chỉ ký HĐLĐ cho 1 ông trưởng nhóm thôi có được ko?
Nếu có ai gửi cho bạn thì bạn gửi cho mình với nhá
email : buihang_ketoan@yahoo.com.vn

HĐLĐ thuê ngoài tức là HĐLĐ thời vụ .hạch toán chi phí trực tiếp sx, chi phí bao nhiêu đương nhiên là căn cứ vào đơn giá cho một công việc cụ thể hoàn thành, mức độ hoàn thành công việc của hợp đồng đến đâu vv. còn đứng tên ký hợp đồng giao khoán thì chỉ có 1 ông nhóm trưởng ký .và ông trưởng nhóm phai đăng ký danh sách số lao động kèm theo CMND khi thanh toán tiền công thì ông trưởng nhóm phải giải trình số ngày công của toàn bộ số người lao động trong nhóm kèm theo bảng chia lương trong phạm vi tiền công giao khoán ,

H

hipconuong

Guest
19/4/07
2
0
0
38
hai phong
]bác bào đã từng làm hạch toán lương cho công nhân xây dựng thì cho em hỏi chút nha: "Để hạch toán chi phí nhân công xây dựng thì thủ tục đầy đủ phải gồm những gì và hạch toán chi tiết như thế nào ạ?".[

Nếu công ty bạn đã giao khoán hết chi phí cho từng dội thì hàng tháng đội trưởng công trình đó sẽ làm bảng lương chi tiết cho từng tổ, mỗi tổ gồm có danh sách công nhân và tổ trưởng ký vào. Hạch toán lương CN vào 622 và theo dõi CP cho đội.

Sửa lần cuối:
H

hipconuong

Guest
19/4/07
2
0
0
38
hai phong
Công ty sẽ ký hợp đồng LĐ với đội trưởng và các kỹ sư của đọi, còn công nhân (HĐ thời vụ) sẽ ký với chủ nhiệm công trình.

P

phuongnguyen1984

Sơ cấp
21/10/09
4
0
0
Gia Lai
Cảm ơn bạn tiuboiboi nhiều!
Nhưng bạn ơi, nếu mình ký trên 3 tháng thì mình phải đóng BHXH, BHYT mà bạn.
Bạn có thể cho mình xin mẫu 23(cam kết thu nhập từ tiền công tiền lương của CN trong năm <48 triệu)
Cảm ơn tất cả các thành viên trong diễn đàn!

N

nokia5800

Sơ cấp
Theo mình thì metalOp nên làm theo đúng quy định đi, bên mình cũng là cty xây dựng na`, lúc cty mình mới thành lập cũng thuê toàn công nhân thời vụ ko làm hợp đồng. Sau này mấy ô thuế xuống kiểm tra gạt hết lương công nhân ra, phạt thấy mồ lun, bây giờ mình cty thuê công nhân ngắn hay dài hạn đều khai trình lao động, HĐLĐ hết, Thà cực còn hơn bị phạt bạn àh

M

mr hong phuc

Sơ cấp
26/5/09
5
0
0
Ha noi
Tính lương lao động thời vụ

Chào các Bác!

DN em vừa thi công công trình phá dỡ nhà dân để giải phóng mặt bằng và có thuê lao động thời vụ (thi công trong 02 ngày). Theo các Bác, em phải tính lương nhân công như thế nào ạ. Thủ tục đầy đủ phải gồm những gì và hạch toán chi tiết như thế nào ạ?

Em mới làm KTXD nên mắc nhiều quá. Bác nào biết chỉ giùm em với, em đang rất cần.
Thanks!

:wall: :wall: :wall:

N

nguyenthuy885

Sơ cấp
29/9/09
24
0
0
tphcm
Khi bạn ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng cho CN kèm theo bảng cam kết mẫu 23( cam kết thu nhập từ tiền công tiền lương của CN trong năm <48 triệu) thì bạn không phải trích 10% thuế TNCN. Mình đã hỏi trong buổi tập huấn về thuế TNCN tại cục thuế TP HCM rồi

Bạn ơi , Bạn có mẫu 23 ko? Bạn gửi Cho mình với.
Mình muốn hỏi thêm là : nếu mình ký HĐ thời vụ thì có phải đăng ký với phòng lao động ko?
Email của mình là : nguyenthuy885@gmail.com
Mong hãy giúp mình nhé.
Cám ơn bạn rất nhìu!

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Lâu lâu mới trở lại đề tài này, nhưng như ý kiến các bạn có lẽ làm HĐGiao khoán cho ông đổi trưởng thi công rồi bỏ ra 10% trích và nộp thuế có lẽ là biện pháp an toàn nhất. Ví dụ khoản 20triệu, viết phiếu chi hoặc thể hiện luôn trong quyết toán là thuê 22 triệu, thuế TNCN 10% = 2 triệu. Giá trị phải tt cho ông đội trưởng là 20tr. rồi trích nộp cho thuế cho chắc ăn.

A

anhthu131184

Sơ cấp
2/12/08
39
0
6
39
Đà Nẵng
mình cũng đang thắc mắc nè, gửi cho mình với nhé:anhthu131184@gmail.com

N

Ngancute

Guest
2/3/10
6
0
0
Hà Nội
Có anh chị nào giúp em với! Em cũng mới làm kế toán bây h em cũng đang làm trong công ty về xây dựng, lắp đặt cửa và bên em cũng thuê nhân công ngoài để lắp và sau mỗi công trình thì cty em thanh toán tiền công cho họ.
Bên em làm theo QD 48, buôn bán hàng hóa, vậy em phải hạch toán thế nào ạ? Mong anh chị nào chỉ giùm em với

L

lieukt48

Guest
3/6/10
2
0
0
35
bắc ninh
Chào các anh chị, công ty em mới thành lập, hôm trc có thuê công nhân ngoài đi bốc dỡ hàng hóa, sau đó sếp em trả cho mỗi người 100 nghìn, em phải làm bảng thanh toán tiền lương đó, ai biết thì chỉ em với ạ, cho em xin mẫu dc ko ạ?
Thank anh, chị nhiều
giúp em sớm nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA