Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế thu nhập tạm tính như thê nào?

• Thread starter Thucthieu
  • Ngày gửi
T

Thucthieu

Guest
6/11/08
5
0
0
hà nội
Chào cả nhà, cho em hỏi cách tính thuế TNDN tạm tính với ạ và khi kê khai thuế TNDN hàng quý thì lấy tổng DT,CP của các tháng trong quý cộng lại có phải ko ạ ?:0sleep:

Khóa học Quản trị dòng tiền
trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
bây giờ là quý nào xào quý đó, vẫn gọi là tạm tính vì do nhà nước chưa quyết toán nên vẫn gọi là tạm tính thôi, 01 tháng bạn làm sao có được bảng kết quả hoạt động kinh doanh thì quý cũng thế thôi, lấy số đó lo mà nộp

K

khong gian xanh

Guest
4/1/10
6
0
0
36
ha noi
doanh thu chua thue - chi phi ( cpQly ,gia von hang ban ,luong)

N

nhung8881

Sơ cấp
16/9/10
6
0
0
Thai Nguyen
Mình t­uong chỉ tính tuong đối thôi chu

thuhh

thuhh

Guest
6/10/10
42
0
0
34
ninh bình
Cách tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào?

Khi kê khai số thuế TNDN tạm tính trong quý em kê khai theo số liệu tương đối có được không?

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Khi kê khai số thuế TNDN tạm tính trong quý em kê khai theo số liệu tương đối có được không?

cũng được, nhưng riêng doanh thu phải chuẩn. còn chi phí khoảng 95%

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mình làm trong Công ty phần mềm mới thành lập, được miễn thuế trong 4 năm đầu. Vậy khi tính thuế TNDN tạm tính theo quý, mình sẽ làm:
TNDN tạm tính = ( Doanh thu chưa thuế - các chi phí ) x thuế suất là 0% phải không?

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
CTy mình cũng giống bạn nè,được miễn thuế mà ko biết làm tờ khai như thế nào,bạn member0608 chỉ mình với nhé,mình lần đầu làm báo cáo thuế nên ko có kinh nghiệm gì hết.Yahoo mình nè:mattroibecon1887 có gì bạn cho mình yahoo để cùng giúp đỡ nhau nhé .Thank nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình làm trong Công ty phần mềm mới thành lập, được miễn thuế trong 4 năm đầu. Vậy khi tính thuế TNDN tạm tính theo quý, mình sẽ làm:
TNDN tạm tính = ( Doanh thu chưa thuế - các chi phí ) x thuế suất là 0% phải không?

CTy mình cũng giống bạn nè,được miễn thuế mà ko biết làm tờ khai như thế nào,bạn member0608 chỉ mình với nhé,mình lần đầu làm báo cáo thuế nên ko có kinh nghiệm gì hết.Yahoo mình nè:mattroibecon1887 có gì bạn cho mình yahoo để cùng giúp đỡ nhau nhé .Thank nhiều.

Miễn thuế TNDN là có phát sinh thuế phải nộp nhưng được miễn chứ không phải là thuế suất 0%.

Cụ thể bạn vẫn tính ra số thuế phải nộp theo thuế suất TNDN phổ thông (25%) hoặc thuế suất ưu đãi (10%, 20%) và tại chỉ tiêu_Thuế TNDN dự kiến miễn giảm [18] trên TK tạm tính, bạn đánh số thuế TNDN phải nộp vào đây => chỉ tiêu [19] = 0 (nếu miễn 100%)

T

tuanhvothi

Guest
6/3/10
9
0
0
35
tphcm
Anh chị ơi, trả lời giúp em với ! Tại em cũng đang tập tành làm báo cáo thuế thôi !

Công ty em mới thành lập được 4 tháng, là công ty thương mại. Nay làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý. Cho em hỏi, trong quý 3 vừa rồi, em cộng tiền mua hàng và tiền lương trong 3 tháng là hết khoảng 300triệu. Mua hàng để dự trữ. Trong quý, doanh thu của em chỉ có 90 triệu. Vậy e cứ thế mà trừ để tính thu nhập. Hay em phải phân bổ số tiền mua hàng 300tr ra nhiều lần. Vì e nghe có cái khái niệm "phân bổ chi phí' gì đó. Với lại nếu e tính hết 300tr, thì chắc quý sau e ko còn gì để trừ nữa. Anh chị trả lời giúp em nhé ! Công ty em hoạt động đơn giản lắm, chỉ có vậy thôi.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Cho mình hỏi: Trường hợp doanh thu < chi phí (bị lỗ), thì tại chỉ tiêu_Thuế TNDN dự kiến miễn giảm [18] trên TK tạm tính, mình sẽ nhập thế nào vậy VTM?

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bên mình cũng giống như Bạn, vì mới thành lập nên doanh thu sẽ ít hơn chi phí. Do đó, mình sẽ phân bổ chi phí ra. Bạn có thể dựa vào giá trị chi phí lớn hay nhỏ, tình hình công ty và sử dụng để phân bổ. Dùng TK 142 (có giá trị sử dụng < 1 năm, và trong 1 niên độ kế toán) hoặc 242 (có giá trị sử dụng > 1 năm, và trong 2 niên độ kế toán). Niên độ kế toán tính từ 01/01 đến 31/12
VD:
1. Chi phí thành lập doanh nghiệp tháng đầu là 120tr. Bạn sẽ phân bổ ra thành 12 tháng. Nhưng do Công ty bạn mới thành lập nên sẽ kết thúc quá trình phân bổ vào năm sau. Tuy chỉ 12 tháng, nhưng qua 2 niên độ kế toán, Bạn định khoản như sau:
N242
N1331
C1111: 120tr
hàng tháng phân bổ, mỗi tháng Bạn làm bút toán sau:
N6422
C242: (120/12=10tr)

2. Công ty Bạn mua văn phòng phẩm khoảng 720K, Bạn phân bổ sử dụng trong vòng 6 tháng. Đến 31/12/2010 là kết thúc
- Mua về dùng:
N142
N1331
C1111: 720K

Hàng tháng phân bổ:
N6422
C142: (720/6=120)

Công ty mình dùng TK theo QD48. TK 6422: chi phí quản lý doanh nghiệp

Bạn có thể tham khảo thêm nhiều bài trên điễn đàn. Mình cũng bắt đầu từ đây. Chúc Bạn thành công

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi: Trường hợp doanh thu < chi phí (bị lỗ), thì tại chỉ tiêu_Thuế TNDN dự kiến miễn giảm [18] trên TK tạm tính, mình sẽ nhập thế nào vậy VTM?

Trường hợp DT<CP => DN bị lỗ, từ chỉ tiêu [13] đến [19] không phải nhập bất kỳ số liệu nào.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Anh chị ơi, trả lời giúp em với ! Tại em cũng đang tập tành làm báo cáo thuế thôi !

Công ty em mới thành lập được 4 tháng, là công ty thương mại. Nay làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý. Cho em hỏi, trong quý 3 vừa rồi, em cộng tiền mua hàng và tiền lương trong 3 tháng là hết khoảng 300triệu. Mua hàng để dự trữ. Trong quý, doanh thu của em chỉ có 90 triệu. Vậy e cứ thế mà trừ để tính thu nhập. Hay em phải phân bổ số tiền mua hàng 300tr ra nhiều lần. Vì e nghe có cái khái niệm "phân bổ chi phí' gì đó. Với lại nếu e tính hết 300tr, thì chắc quý sau e ko còn gì để trừ nữa. Anh chị trả lời giúp em nhé ! Công ty em hoạt động đơn giản lắm, chỉ có vậy thôi.

90triệu doanh thu này thì bạn phải xác định giá vốn của các mặt hàng bán để đạt được 90 triệu doanh thu này chứ, sao lại lấy 300tr - 90tr ???

T

tuanhvothi

Guest
6/3/10
9
0
0
35
tphcm
cám ơn giang3v nhé !
Ah, vậy có nghĩa là trong quý khi tính chi phí, e chỉ cộng giá vốn của những hàng bán ra thôi hả ? con những hàng đã mua mà chưa bán thì chưa được tính vàao chi phí ah ?

To member0608: công ty em dùng trụ sở là mượn, và chưa có tài sản cố định nào hết. chỉ có CCDC là mua một máy in 5tr thôi. Còn các chi phí khác chỉ mới gồm tiền mua hàng hoá (công ty thương mại mà) và tiền lương (chỉ có trả cho 1 nhân viên ah). Nhưng cái tiền mua hàng nó lớn lắm, vì mua dự trữ mà !

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
1. Đối với CCDC là máy in 5tr, Bạn có thể dùng TK 142 để phân bổ ngắn.
2. Tiền lương Bạn chi xong và phân bổ: N3341/C1111 và N6422/C3341
3. Tiền mua hàng dự trữ, chưa dùng thì Bạn làm bút toán mua về nhập kho, chưa sử dụng thôi

T

tuanhvothi

Guest
6/3/10
9
0
0
35
tphcm
cám ơn bạn. Nhưng mình hỏi chủ yếu để làm báo cáo thuế TNDN quý 3. Nên mình muốn hỏi là tính chi phí thì tính giá vốn hàng bán của hàng bán ra thôi hay là hết tất cả hàng mua trong quý. Và có cần phải phân bổ gì cái chi phí này ko ah.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Chi phí để báo cáo bao gồm: giá vốn hàng bán, lương và tất cả các chi phí đã phân bổ hoặc chưa phân bổ (tùy tình hình công ty và thực tế sử dụng)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA