Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế thu nhập tạm tính như thê nào?

• Thread starter Thucthieu
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào VTM!

Có phải hợp đồng trên 20tr thì bắt buộc chuyển khoản, đúng không?
Vậy thì mình sẽ định khoản:
1. KH ứng trước 50tr:
N1121
C131: 50tr
2. Nhận 100tr:
N1121
C131: 100tr
3. Xuất HĐ:
N1121
C5111: 150tr

Như vậy đúng không?

Xuất hoá đơn ghi nhận doanh thu:
N131 (chi tiết khách hàng)
C511
C33311
(lúc này 131 sẽ bù trừ_phần phải thanh toán khi xuất hoá đơn với phần ứng trước)

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
- Nếu là CCDC thì không trích khấu hao mà chỉ phân bổ thôi, không cần đăng ký.
- Nếu là TSCD thì sẽ trích KH và làm "BẢNG ĐĂNG KÝ PHƯƠNG PHÁP TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH" gửi đến cơ quan Thuế

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Cảm ơn member nhiều nhé

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Bạn member cho mình hỏi,cty mình cũng mới thành lập 4 tháng,cty có mua 1 máy tính nguyên giá chỉ có 9,6tr tính tiền thuế nữa là 10,6tr,vậy có đủ điều kiện đưa vào TSCD ko hay là đưa vào CCDC

Cái này bạn đưa vào CCDC nhé. Vì tính trên nguyên giá mới 9.6 mà bạn.:015:

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Anh chị ơi, trả lời giúp em với ! Tại em cũng đang tập tành làm báo cáo thuế thôi !

Công ty em mới thành lập được 4 tháng, là công ty thương mại. Nay làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý. Cho em hỏi, trong quý 3 vừa rồi, em cộng tiền mua hàng và tiền lương trong 3 tháng là hết khoảng 300triệu. Mua hàng để dự trữ. Trong quý, doanh thu của em chỉ có 90 triệu. Vậy e cứ thế mà trừ để tính thu nhập. Hay em phải phân bổ số tiền mua hàng 300tr ra nhiều lần. Vì e nghe có cái khái niệm "phân bổ chi phí' gì đó. Với lại nếu e tính hết 300tr, thì chắc quý sau e ko còn gì để trừ nữa. Anh chị trả lời giúp em nhé ! Công ty em hoạt động đơn giản lắm, chỉ có vậy thôi.

Cái này bạn phải phân bổ vào chi phí hàng tháng. Tùy vào hàng hóa bạn mua vào phục vụ cho bộ phan
nào mà phân bổ vào 6421 or 6422... và thời gian sử dụng là bao lâu để đưa vào 142 hay 242 bạn đưa
hết vào quý 1 là không đúng đâu.

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Mọi người cho mình hỏi này nhé!
Cty mình ko chịu thuế GTGT đầu ra,những hoá đơn đầu vào sẽ ko đc khấu trừ nhưng nó sẽ được trừ vào chi phí,như vậy mình lấy toàn bộ số thuế đầu vào đó cộng chung vào chi phí thực tế trong quý để kê khai vào TNDN tạm tính được ko vậy.
Và mình lấy số thuế đó đưa vào chi phí rồi thì trong tờ khai GTGT ở mục 11 của tháng sau là 0 đúng ko ạ.
Anh chị nào biết chỉ e với nhé.Thank nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA