Mỗi tuần một chuyên đề

Lương lao động không đóng BHXH, BHYT có được xem là hợp lý?

• Thread starter nguyen1987
  • Ngày gửi
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
mỗi người một ý thật là khó wá. mình nghĩ hai cái đó đều áp dụng luật của hai bên khác nhau.bên nào sài bên đó. như vậy có nghĩa là chi phí luong vẫn được coi là chi phí hợp lý. còn chuyên bảo hiểm có phạt hay truy thu thì là truyện của bảo hiểm hai luật hoàn toàn khác nhau cái này ko thể nhầm lẫn được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cái nào quy định vậy nhỉ? HĐLĐ bảo đảm đầy đủ các yếu tố pháp lý của hợp đồng, tuân theo luật lao động thì đương nhiên là chi phí hợp lý của doanh nghiệp, còn chi phí BHXH, BHYT lại thuộc điều chỉnh của luật khác nó cũng là một thành phanà chi phí như chi phí tiền lương nếu không có sẽ không được đưa vào chi phí. Còn tiền lương thỏa mãn các yêu cầu của luật lao động, các yêu cầu khi xác định chi phí hợp lý đương nhiên nó là khoản chi hợp lý, hợp pháp.

Cái nào quy định vậy nhỉ?: việc này là rõ rồi chứ quy định gì?
tiền lương thỏa mãn các yêu cầu của luật lao động: vậy ý pác trong Luật LĐ cho fép cty ko cần trích BHXH (bắt buộc) của NV àh.?
cty mình 2005 cũng có 1 vài NV ko trích BHXH và khi qtoán thuế TNDN cơ quan thuế đã loại những chi phí tiền lương của những NV này. (nếu nhìu quá có thể bị phạt hc)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
mỗi người một ý thật là khó wá. mình nghĩ hai cái đó đều áp dụng luật của hai bên khác nhau.bên nào sài bên đó. như vậy có nghĩa là chi phí luong vẫn được coi là chi phí hợp lý. còn chuyên bảo hiểm có phạt hay truy thu thì là truyện của bảo hiểm hai luật hoàn toàn khác nhau cái này ko thể nhầm lẫn được.

cty ko khai báo với BHXH thì ko có cơ sở nào nó truy thu hết bạn à, chỉ trừ trg hợp sau đó cty bị cơ quan thuế loại chi phí tiến lương và cty lên BHXH xin đóng BHXH cho những NV này thì nó mới truy thu thoi

B

bupbe2008

Guest
22/12/08
31
0
0
Hà Nội
Mình muốn hỏi, trong trường hợp ma ta cũng ký HDLD với họ nhưng không đóng BH vì ta có thêm một bản thỏa thuận khác với người lao động là sau một năm mới đongs cho họ thì các khoản lương của họ trước 1nawm cũng được tính vaò CP chứ,

N

nguyenthidieu

Guest
16/12/08
1
0
0
tp.hcm
san day cho minh hoi, cty minh tra luong cho nhan vien but ko ky hop dong lao dong, ko biet chi phi do co duoc xem la chi phi hop ly ko?Mong ca nha giup minh voi

T

Thuyptt

Sơ cấp
15/11/08
36
0
6
Quan 12, HCM
Sao lại lôi cái TT134 ra mà điều chỉnh cho BHXH vậy.

Không đóng BHXH thì nếu phát hiện sẽ bị truy thu hay phạt phiếc gì đó ..

Còn chi phí thực chất bỏ ra thuê lao động thể hiện qua HĐLĐ thì phải cho người ta tính vào chi phí hợp lý chứ

Chơi gì mà khôn thế :wall:

OK, tôi đồng ý với ý kiến của bác.

T

tpcang

Guest
26/12/08
2
0
0
Hà Nội
Cái nào quy định vậy nhỉ?: việc này là rõ rồi chứ quy định gì?
tiền lương thỏa mãn các yêu cầu của luật lao động: vậy ý pác trong Luật LĐ cho fép cty ko cần trích BHXH (bắt buộc) của NV àh.?
cty mình 2005 cũng có 1 vài NV ko trích BHXH và khi qtoán thuế TNDN cơ quan thuế đã loại những chi phí tiền lương của những NV này. (nếu nhìu quá có thể bị phạt hc)

Chào pác,

Pác cho hỏi với:
Công ty mình (số nhân viên nhỏ hơn 10 người) thành lập 2 năm nay (công ty cổ phần), nhưng toàn bộ nhân viên công ty, kể cả cổ đông sáng lập (3 cổ đông sáng lập là chủ tịch hội đồng quản trị kiểm giám đốc + phó giám đốc + kế toán) đều đồng thời làm việc ở các công ty khác và đóng bảo hiểm xã hội ở các công ty này.

Nên trong hợp đồng lao động ký với công ty mình đều ghi điều khoản "bảo hiểm xã hội người lao động tự túc" và công ty không đóng bảo hiểm cho nhân viên nào!

Vậy quĩ lương của công ty có được phép tính vào chi phí hợp lý không?
Mong nhận được ý kiến của pác,

Cảm ơn pác!

K

ketoanque

Sơ cấp
23/7/08
28
0
0
50
Gò quao - Kiên Giang
Người đồng cảm đây rồi!

Hiện nay, Trường hợp tranh luận này theo tôi biết, tạm kết luận “vẫn được đưa vào chi phí hợp lý (theo thông tư 134)”. Còn về phía luật BHXH thì sai phạm rồi, chừng nào bị phát hiện thì chịu phạt đủ thứ (xin xem thêm luật BHXH).
Sau này, tới một năm nào đó khi mà pháp luật chúng ta không còn chồng chéo và khả năng quản lý của Nhà nước chi tiết hơn thì chắc chắn doanh nghiệp nào cũng phải tuân thủ vừa phải ký HĐLĐ vừa thực hiện đóng BHXH, BHYT, KPCĐ tất tần tật (chờ xem!).
10 DN tôi đang làm kế toán (từ 04 – 15 lao động) đều thực hiện ký HĐLĐ mà chả chủ DN nào chịu đóng BHXH, BHYT, KPCĐ. Quyết toán thuế gần 5 năm nay đều êm, thôi thì nhắm mắt đưa chân, cứ thể mà làm.
Khi nào có gì khác thì lên diễn đàn cho anh em hay!
Thân!

H

haiyentnmc

Guest
Chi phí lương

Theo mình hiều chi phí lương được coi là chi phí hợp lý không căn cứ đơn vị đó có đóng bảo hiểm hay không, mà căn cứ lương đó có đúng hợp đồng lao động hay không?
Còn đơn vị không nộp bảo hiểm thì bị bên sở thương binh xã hội họ kiểm tra và tóm thôi chứ không liên quan đến bác thuế. có một cách lách nữa là trên hợp đồng với người lao động bạn ghi rõ cty trả 17% bảo hiểm trực tiếp vào lương và người lao động tự túc đóng. Ale hap, họ tự nguyện mà tui có lỗi chi đâu!:banana:

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Nếu cứ có HĐLĐ là được đưa vào chi phí hợp lý mà không cần nói đến BHXH thì... a lê hấp, Dn tha hồ gian lận chi phí lương các bác ạ. Ai làm chứng là các chi phí này là có thật, ai làm chứng được các bảng lương và phiếu chi lương đó không phải là khống?

Vậy có ai đã quyết toán thuế mà mắc phải vấn đề này nhiều xin bà con cho ý kiến để dân kế toán chúng ta tìm cách mà làm cho nó đúng, chứ khoản lương thì đa phần công ty nào chả xử lý!:061:

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Khoản tiền lương trong HDLD > khoản tiền trích nộp BHXH thì thuế TNDN mình được tính là khoản tiền lương trong HDLD không?

H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên
Theo minh thì ko phải như vậy đâu. Nếu có HĐLĐ mà ko đóng BH cho người lđ thì làm sao có thể coi là chi phí hợp lý đc. Nếu vậy thì DN cứ tăng chi phí tiền lương bằng cách viết thật nhiều HĐLĐ. Như vậy khi bên Thuế họ kiểm tra chéo bên BH họ sẽ loại chi phí này ra và coi là chi phí ko hợp lý. Minh cũng đc một số người có kinh nghiệm lâu năm trong nghề kế toán chỉ dạy cho như vậy mà.

N

nemphuthe

Guest
17/10/08
8
0
0
40
Hà Nội
OK! Hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật, doanh nghiệp vẫn thực hiên đúng không sai, nhưng sai ở đây là việc không nộp bảo hiểm cho người lao động.
Vậy lấy luật bảo hiểm ra xài cho cái chuyện không đi đóng bảo hiểm, còn chuyện thuế má vẫn phải lấy 134 ra xài, nhìn lại hợp đồng vẫn đúng luật. Vậy vẫn được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tôi đồng ý với ý kiến này!Ko nộp bảo hiểm thì vi phạm luật LĐ và luật BHXH,tuy nhiên sẽ bị phạt, nhưng vẫn được đưa lương vào CP hợp lý. Bằng chứng là D tôi cũng thế và đã quyết toán thuế xong, bên thuế họ ko loại chi phí lương ra
=>chốt lại là các bác nhà nước ta làm việc ko hợp lý và ko logic thôi, nên luật này đá luật kia

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Đúng vậy. Em đồng ý với pác Hồngtrường. Từ trước h công ty em cũng chưa đóng BHXH mà kế toán trước h vẫn cho vào chi phí hợp lý. mà làm như thế là đúng roài còn gì. K đóng thì chỉ liên quan đến luật BHXH thôi và bên thuế vẫn chấp nhận khoản tiền lương này. Có chăng khi mình đóng BHXH thì khoản BHXH Công ty đóng cho nhân viên được tính thêm vào chi phí hợp lý thôi.

N

nguyen1987

Cao cấp
Tôi đồng ý với ý kiến này!Ko nộp bảo hiểm thì vi phạm luật LĐ và luật BHXH,tuy nhiên sẽ bị phạt, nhưng vẫn được đưa lương vào CP hợp lý. Bằng chứng là D tôi cũng thế và đã quyết toán thuế xong, bên thuế họ ko loại chi phí lương ra
=>chốt lại là các bác nhà nước ta làm việc ko hợp lý và ko logic thôi, nên luật này đá luật kia

Vậy khi đưa vào được thì thuế không loại ra khỏi chi phí sao? Họ không bắt DN là khai mang để đưa nhiều vào tiền lương để giảm tiền thuế sao? Bên DN của anh, anh đưa cp tiền lương nhiều không?

N

nemphuthe

Guest
17/10/08
8
0
0
40
Hà Nội
Vậy khi đưa vào được thì thuế không loại ra khỏi chi phí sao? Họ không bắt DN là khai mang để đưa nhiều vào tiền lương để giảm tiền thuế sao? Bên DN của anh, anh đưa cp tiền lương nhiều không?

Tui là chị đó nghe, ko phải anh đâu. Hồ sơ của người LĐ và hợp đồng LĐ hợp lý là ok thui. CTy tui có hơn 100người, tổng lương hàng tháng khoảng hơn 300tr. Chính vì luật cũ ko chặt chẽ, nhiều DN khai man đc nên mới ra luật thuế TNCN mới để quản lý đó

T

THuthuykt342

Guest
24/9/08
1
0
0
HCM
Tui là chị đó nghe, ko phải anh đâu. Hồ sơ của người LĐ và hợp đồng LĐ hợp lý là ok thui. CTy tui có hơn 100người, tổng lương hàng tháng khoảng hơn 300tr. Chính vì luật cũ ko chặt chẽ, nhiều DN khai man đc nên mới ra luật thuế TNCN mới để quản lý đó

Đọc baif của bạn thì nếu HDLD ok thì toan bo cp tien luong se dc tinh la cp hop lý khi quyet toán thuế.Vậy trong HDLD với ng lao động thì sẽ không có khoản mục đóng BHXH,Yt cho người ld phải không bác.?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA