Mỗi tuần một chuyên đề

Thanh toán hóa đơn qua ngân hàng

• Thread starter emchiconbaoto
  • Ngày gửi
E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
Luật thuế GTGT mới quy định hóa đơn mua hàng trên 20 tr thanh tóan qua ngân hàng mới được khấu trừ đầu vào, nhưng em lại thắc mắc như vầy:
- Bên mua nộp tiền mặt vào tài khỏan ngân hàng cho bên bán thì có coi là thanh tóan qua ngân hàng ko?
- Một số trường hợp hóa đơn có trị giá lớn (khỏang mấy tỉ), bên em (là bên mua) ứng tiền hàng từng đợt ( trước đây là tạm ứng cho nhân viên phòng KD cty để đi mua hàng), nay vụ này phải xử lí thế nào vì tạm ứng có ai làm bằng TGNH đâu?
- Trường hợp tạm ứng tiền đi nhận hàng cho nhân viên bằng tiền mặt, nhân viên lấy hóa đơn về mới quyết tóan, kiểu này phải làm sao để đựơc khấu trừ thuế?
Nhờ các cô các bác hướng dẫn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TuananhBG

Guest
4/9/04
24
1
0
Bac Giang
"Thanh toán qua NH"

Thông tư, Nghị định & Luật đều nói là: "Thanh toán qua NH" chứ không bảo "Thanh toán qua tài khoản tiền gửi ngân hàng". Bạn hiểu ý tôi chứ ?

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Nên chuyển qua ngân hàng

Luật thuế GTGT mới quy định hóa đơn mua hàng trên 20 tr thanh tóan qua ngân hàng mới được khấu trừ đầu vào, nhưng em lại thắc mắc như vầy:
- Bên mua nộp tiền mặt vào tài khỏan ngân hàng cho bên bán thì có coi là thanh tóan qua ngân hàng ko?
Chị nộp tiền tại ngân hàng vào tài khoản bên bán thế ngân hàng có giao chứng từ gì cho chị không, deposit slip chẳng hạn? Thế là chị có chứng từ thanh toán qua ngân hàng rồi.

- Một số trường hợp hóa đơn có trị giá lớn (khỏang mấy tỉ), bên em (là bên mua) ứng tiền hàng từng đợt ( trước đây là tạm ứng cho nhân viên phòng KD cty để đi mua hàng), nay vụ này phải xử lí thế nào vì tạm ứng có ai làm bằng TGNH đâu?
Mấy tỷ đồng chia vài đợt, mỗi đợt cũng vài trăm triệu, ứng tiền mặt kiểu này thì hơi bị liều. Cho rằng trước cần làm thế, giờ phải chuyển khoản qua ngân hàng thôi, còn thắc mắc gì nữa, chuyển qua ngân hàng từng đợt thì có sao, mất một ít phí nhưng an toàn hơn!

- Trường hợp tạm ứng tiền đi nhận hàng cho nhân viên bằng tiền mặt, nhân viên lấy hóa đơn về mới quyết tóan, kiểu này phải làm sao để đựơc khấu trừ thuế?
Nhờ các cô các bác hướng dẫn
Bây giờ tạm ứng khoản nào dưới 20triệu thôi, cả nước làm thế chứ có phải một nơi đâu mà chị ngại, cũng theo ý trên thì tính an toàn vẫn cao hơn.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
theo tớ ý thứ 3 bạn sống chậm đã hiểu sai ý của bạn đó
theo tớ hiểu ý bạn ấy nói : khi thực hiện một chuyến hàng , cty bạn ấy thường tạm ứng trước cho nv kinh doanh một khoản tiền , sau đó khi thực hiện xong chuyến hàng người nv kinh doanh đó mới có hoá đơn mang về

Lúc đó dựa trên số tiền trên hoá đơn mới tính xem người nv kd đó phải hoàn ứng hay cty sẽ phải chi thêm tiền cho anh ta

Vậy lúc đó tiền thì đã ứng để trả cho nhà cung cấp rồi , thì làm sao mà trả qua NH được nữa nhỉ

Tớ cũng băn khoăn về trường hợp này vì thường trả qua NH khi số tiền phải chi đã ghi trên hoá đơn và hoá đơn mình đã nhận , nếu mình chưa biết số tiền trên hoá đơn là bao nhiêu mà chỉ tạm ứng trước cho người nv kinh doanh đi thực hiện chuyến hàng thì số tiền ứng đó là phải chi trực tiếp chứ

Mà nếu mỗi lần chi dưới 20 tr , thì những khoản chi lớn chắc phải tạm ứng nhiều lần , mà nhiều lần cộng lại thì sẽ có nhiều khoản trên 20 tr , như vậy vẫn sẽ phải tt qua NH à

Sửa lần cuối:
A

aicunglathay

Guest
4/5/08
16
0
0
Vũng Tàu
Vụ "TT qua NH" này phiền toái đấy. Bên mình kinh doanh xe ô tô cũ, mua bán như ăn cướp í, có người bán là trả cash lẹ lẹ để lấy hàng về, nhiều khi cả tháng sau mới có được hoá đơn. Bi giờ biểu thanh toán qua NH chắc dẹp tiệm quá....hic...hic...Có cách nào giải quyết ko hả các cao thủ ?

H

HuongMSC

Guest
18/12/08
2
0
0
TP HCM
thanh toán qua ngân hàng

theo tớ hiểu ý bạn ấy nói : khi thực hiện một chuyến hàng , cty bạn ấy thường tạm ứng trước cho nv kinh doanh một khoản tiền , sau đó khi thực hiện xong chuyến hàng người nv kinh doanh đó mới có hoá đơn mang về

Lúc đó dựa trên số tiền trên hoá đơn mới tính xem người nv kd đó phải hoàn ứng hay cty sẽ phải chi thêm tiền cho anh ta

Vậy lúc đó tiền thì đã ứng để trả cho nhà cung cấp rồi , thì làm sao mà trả qua NH được nữa nhỉ

Tớ cũng băn khoăn về trường hợp này vì thường trả qua NH khi số tiền phải chi đã ghi trên hoá đơn và hoá đơn mình đã nhận , nếu mình chưa biết số tiền trên hoá đơn là bao nhiêu mà chỉ tạm ứng trước cho người nv kinh doanh đi thực hiện chuyến hàng thì số tiền ứng đó là phải chi trực tiếp chứ

Mà nếu mỗi lần chi dưới 20 tr , thì những khoản chi lớn chắc phải tạm ứng nhiều lần , mà nhiều lần cộng lại thì sẽ có nhiều khoản trên 20 tr , như vậy vẫn sẽ phải tt qua NH à

Mình cũng đang đau đầu vụ thanh toán qua ngân hàng.
Bên mình ký hợp đồng với nhà cung cấp, khi ký hợp đồng xong phải đặt cọc 20% giá trị hợp đồng-và mình đã đặt cọc bằng tiền mặt, trị giá lớn hơn 20tr trong tháng 11/08.
Trong tháng 11/08 khi giao hàng nhà cung cấp mới xuất hoá đơn,bên mình đã khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.
Đến thời điểm này-tháng 1/2009 mình mới thanh toán phần tiền hàng còn lại(vì trên hợp đồng quy định phần tiền đặt cọc sẽ được trừ vào lần thanh toán cuối cùng).
Vậy thì mình có được khấu trừ thuế toàn bộ giá trị hoá đơn đó không?(bao gồm cả phần đặt cọc 20%-lớn hơn 20tr bằng tiền mặt.
Mọi người giúp mình với nhé.
xuất hoá đơn

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
@HuongMSC, trong thời gian quá độ như hiện nay thì các khoản thanh toán trước năm 2009 đều được chấp nhận, không thể cứng ngắt hết. Công ty bạn đã có hóa đơn năm 2008 rồi mà.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Nhân viên thay mặt công ty thì cũn hế thôi

E rằng DHH hiểu vấn đề hơi riêng rẽ quá. Điều nên hiểu là nhân viên kinh doanh của công ty khi chi trả tiền hàng cho người bán thì cũng là thay mặt công ty chi trả mà thôi. Vậy tự công ty hoặc nhân viên đại diện chuyển tiền bằng chuyển khoản hoặc nộp tiền mặt vào tài khoản nguời bán thì vẫn xem là thanh toan qua ngân hàng. Có điều nếu không phải trực tiếp công ty chyển thì nên ghi rõ nội dung là cty A chuyển tiền/nộp tiền vào tài khoản người bán B để dễ đối chiếu về sau. Trường hợp anh nhân viên trả tiền mặt cho người bán trên 20tr đồng thì vẫn xem là không thanh toán qua ngân hàng.

Nghị định cũng đã đề cập việc bạn thanh toán cho cùng một lô hàng/hoá đơn của nhà cung cấp nhiều đợt dưới 20tr mà ổng số vượt trên 20tr thì cũng không được xem là hợp lệ.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[bạn sống chậm vẫn chưa hiểu ý tớ :

Ví dụ bây giờ bạn tạm ứng cho người nv kinh doanh đó 20 triệu , anh ta sẽ ra NH để chuyển cho nhà cung cấp , nhưng khi thực hiện xong lô hàng thì nhà cung cấp nói chi phí hết có 19 tr thôi nên người ta sẽ xuất hóa đơn có giá trị 19 tr cho bạn , vậy 1 tr còn lại sẽ xử lý ntn ?
lúc đó nhà cung cấp lại chuyển lại 1 tr tiền thừa cho bạn à ? như vậy thì xem ra phát sinh thêm n thủ tục

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Tiền hàng thanh toán thừa thì trả lại thôi

[bạn sống chậm vẫn chưa hiểu ý tớ :

Ví dụ bây giờ bạn tạm ứng cho người nv kinh doanh đó 20 triệu , anh ta sẽ ra NH để chuyển cho nhà cung cấp , nhưng khi thực hiện xong lô hàng thì nhà cung cấp nói chi phí hết có 19 tr thôi nên người ta sẽ xuất hóa đơn có giá trị 19 tr cho bạn , vậy 1 tr còn lại sẽ xử lý ntn ?
lúc đó nhà cung cấp lại chuyển lại 1 tr tiền thừa cho bạn à ? như vậy thì xem ra phát sinh thêm n thủ tục

Như vậy anh phải xem lại cách chi trả trước cho người bán thôi! Nếu trả trước lớn hơn 100% giá trị hàng mua, anh nên ước lượng lại để sau này trả trước ở một tỷ lệ hợp lý hơn.

Cũng không hiếm trường hợp phải trả trước 100% tiền hàng ước tính (trả một lần hay trả làm nhiều lần). Như vậy có thể khi xuất hoá đơn bán hàng, trị giá hàng mua là nhỏ hơn số đã thanh toán, thì thông qua đối chiếu công nợ, bên bán thanh toán lại cho bên mua tiền hàng thừa là điều rất đỗi bình thường.

Bây giờ lại nói nếu anh ước tính tiền hàng là 19tr nên chi trả tiền mặt, nhưng thực xuất hoá đơn là trên 20tr theo hàng đã nhận thì anh bị hố rồi. Trường hợp này vẫn xử lý được nhưng mất công lắm, phụ thuộc vào thiện chí của người bán. Vậy tốt nhất nếu ước tính trị giá hàng trong khoảng lân cận 20tr, công ty/người đại diện nên thực hiện thanh toán qua ngân hàng cho chắc ăn.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Vụ "TT qua NH" này phiền toái đấy. Bên mình kinh doanh xe ô tô cũ, mua bán như ăn cướp í, có người bán là trả cash lẹ lẹ để lấy hàng về, nhiều khi cả tháng sau mới có được hoá đơn. Bi giờ biểu thanh toán qua NH chắc dẹp tiệm quá....hic...hic...Có cách nào giải quyết ko hả các cao thủ ?

Có vấn đề gì với bạn đâu. Việc thanh toán qua NH là quyền lợi của người mua hàng (được khấu trừ thuế VAT), họ mua xe để đi lại thì việc họ thanh toán bằng TM hay bằng TGNH đối với họ đâu quan trọng (vì họ đâu được khấu trừ VAT). Còn nếu họ mua xe để phục vụ nhu cầu công việc của CT thì họ mới cần khấu trừ VAT, lúc đó tự động họ sẽ thanh toán quan NH cho bạn.

H

hanoiforyou

Guest
12/5/08
8
0
0
HA NOI
Ghi chép vào giấy chuyển tiền như thế nào thì được cho là thanh toán qua ngân hàng hợp lệ , các bác biết thì chỉ bảo em với. Ghi được tờ hoá đơn đã khó, nay vác tiền vào ngân hàng chẳng biết ghi thế nào cho đúng hoá đơn, mà ghi tên cá nhân mình vào dòng người gửi tiền thì có gọi là thanh toán hợp lệ không ??? Em là dân vật tư chạy long tong, bg ra cái trò này, chắc là đổi nghề mất

H

HuongMSC

Guest
18/12/08
2
0
0
TP HCM
thanh toán qua ngân hàng

@HuongMSC, trong thời gian quá độ như hiện nay thì các khoản thanh toán trước năm 2009 đều được chấp nhận, không thể cứng ngắt hết. Công ty bạn đã có hóa đơn năm 2008 rồi mà.

Cảm ơn bạn nhé,
Mình cứ lo là sẽ phải hoàn lại khoản thuế đã khấu trừ.:022:

A

aicunglathay

Guest
4/5/08
16
0
0
Vũng Tàu
Có vấn đề gì với bạn đâu. Việc thanh toán qua NH là quyền lợi của người mua hàng (được khấu trừ thuế VAT), họ mua xe để đi lại thì việc họ thanh toán bằng TM hay bằng TGNH đối với họ đâu quan trọng (vì họ đâu được khấu trừ VAT). Còn nếu họ mua xe để phục vụ nhu cầu công việc của CT thì họ mới cần khấu trừ VAT, lúc đó tự động họ sẽ thanh toán quan NH cho bạn.

Bên mình là người mua hàng ấy chứ!Mua về bán lại mà! Mua hàng cũ ko nhanh tay là có người khác mua mất. Giả sử bạn là người bán, có 2 người cùng mua, 1 bên là tiền tươi, một bên thì phải chờ vài ngày, bạn sẽ bán cho ai?!?!??
À!Mình thấy trên forum có thắc mắc : "giấy nộp tiền vào TK người bán có được xem là chứng từ thanh toán qua NH ko?" nhưng chưa có kết luận gút. Vậy có bạn nào nắm chắc vấn đề này ko cho anh em biết với ...TKS!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Hiện nay đã có TT129/2008 HD thực hiện luật thuế GTGT, về đoạn thanh toán qua NH này các bạn hãy tham khỏ đoạn sau:

“Hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa bán ra; bù trừ công nợ; thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.”

Cơ sở kinh doanh đóng tàu có hợp đồng đóng tàu với khách hàng trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành theo giá đã có thuế GTGT tính theo mức thuế suất 5% nhưng đến ngày 31/12/2008 chưa hoàn thành, nghiệm thu bàn giao thì tiếp tục được áp dụng thuế suất 5% cho các hợp đồng này. Cơ sở kinh doanh đóng tàu phải thông báo bằng văn bản với cơ quan thuế trực tiếp quản lý danh sách các hợp đồng đóng tàu dở dang chuyển sang năm 2009 kèm theo bản sao các hợp đồng trước ngày 31/3/2009.

P

PVL

Guest
23/7/07
25
0
1
58/115 PCT.f24.bt
Mình mới nhận hoá đơn sếp tiếp khách ở nhà hàng đem về, 27 triệu, biết làm sao bây giờ các bạn ơi?
(Chẳng lẽ tiếp khách xong chờ tui về CK cho anh sau à?)

T

Tuanhaiphong

Guest
15/1/09
2
0
0
43
Hai Phong
Mình mới nhận hoá đơn sếp tiếp khách ở nhà hàng đem về, 27 triệu, biết làm sao bây giờ các bạn ơi?

Bảo xếp mang tờ hoá đơn đó lại đổi thành 2 tờ giá trị dưới 20t ghi 2 ngày khác nhau. Khách xộp vậy chắc nhà hàng nó phải đồng ý thôi.

G

gamap

Guest
10/10/07
26
0
0
41
TP Can Tho
chứng từ ngân hàng

Theo mình nghĩ thì "GIẤY NỘP TIỀN MẶT" vào tài khoản ngân hàng của Bên bán cũng được xem là chứng từ ngân hàng để được khấu trừ thuế GTGT nữa. Vậy có bạn nào ủng hộ mình không???????
Vì khi chuyển trả tiền cho bên bán đâu nhất thiết là phải nộp tiền vào TK của công ty mình, rồi từ đó phải viết thêm ủy nhiệm chi để chuyển tiền nữa, mất thời gian mà lại phải quan tới 2 công đoạn mới có thể trả tiền cho người ta nữa.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi

Đơn giản, bạn mang séc trị giá 27 triệu ra nhà hàng lấy 27 triệu tiền mặt về.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Tôi cũng cho rằng Giấy nộp tiền vào TK người bán cũng là một hình thức thanh toán cho ngân hàng. Tuy nhiên vì trên TK công nợ không thấy có đối ứng với 112 mà lại là 111, nên mất công giải trình với cơ quan thuế.

Theo tôi, đằng nào cũng 1 công ra NH, đợi họ đếm tiền, ... thì việc nộp tiền mặt vào TK của mình rồi chìa UNC ra thì đỡ phải giải trình với cơ quan thuế về sau.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA