Mỗi tuần một chuyên đề

Thanh toán hóa đơn qua ngân hàng

• Thread starter emchiconbaoto
  • Ngày gửi
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Trời ơi mọi người làm kế toán bám vào luật quản lý thuế mà làm, tạm ứng tiền thì cũng phải tư vấn cho nhân viên kinh doanh nộp tiền vào tài khoản công ty rồi Ủy nhiệm chi mà trả nhà cung cấp để được kháu trừ thuế chứ sao lại tạm ứng tiền mặt trả thẳng cho nhà cung cấp thế, trừ khi công ty không muốn có số thuế đầu vào đó! Còn trường hợp thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ thuế thì bằng bất kỳ hình thức thanh toán qua ngân hàng nào để được khấu trừ thuế thì cũng phải có chứng từ ngân hàng để chứng minh bên mua là công ty bạn, và bên mua là nhà cung cấp, số tiền như hóa đơn đã xuất! Có ai có ý kiến gì thêm không ạ?

Có vấn đề gì ở đây đâu! Chuẩn mà!

Phải chăng theo bạn, chỉ cần có chứng từ ngân hàng để chứng minh bên mua là công ty bạn, vậy nộp tiền mặt trực tiếp cũng được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenphuong

Guest
8/7/06
1
0
0
40
Tp.HCM
Các bạn ơi, cho mình hỏi là Cty mình có ký hợp đồng thi công và đã ung cho bên thi công 2 lần, mỗi lần 20triệu bằng tiền mặt, sau đó khi quyết toán họ xuất hoá đon 90triệu (hoa đơn thông thuong) và minh da chuyen khoan so tiền còn lại, nhu vay co duoc chap nhan hay khong? bay gio minh khong biet lam sao?KTT minh noi nhu vay van hop le nhung minh khong tim ra van ban nào nói về việc thanh toán nhu thế.

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Các bạn ơi, cho mình hỏi là Cty mình có ký hợp đồng thi công và đã ung cho bên thi công 2 lần, mỗi lần 20triệu bằng tiền mặt, sau đó khi quyết toán họ xuất hoá đon 90triệu (hoa đơn thông thuong) và minh da chuyen khoan so tiền còn lại, nhu vay co duoc chap nhan hay khong? bay gio minh khong biet lam sao?KTT minh noi nhu vay van hop le nhung minh khong tim ra van ban nào nói về việc thanh toán nhu thế.

Hợp lệ nhưng thuế sẽ chấp nhận cho khấu trừ phần thuế tương ứng với số tiền đã đc chuyển khoản

N

nnmm

Guest
31/10/17
3
0
1
26
Cho em hỏi xíu ạ.
Công ty của em làm về dịch vụ. Khách hàng có chuyển tiền cho bên em trước 20% giá trị hóa đơn. Nhưng lúc đó chưa có xuất hóa đơn. Sau này bên em xuất hóa đơn và KH ra NH để chuyển khoản vào tài khoản bên em số tiền còn lại là 80% giá trị trên hóa đơn. Bên ngân hàng yêu cầu phải thanh toán đúng số tiền trên hóa đơn là 100%?. Vậy cho em hỏi trường hợp như vậy giải quyết sao ạ?

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@nnmm Lạ nhỉ, có chuyện ngân hàng yêu cầu chuyển tiền theo hóa đơn sao? Thường ngân hàng chuyển theo ủy nhiệm chi chứ, khi chuyển tiền có mang hóa đơn theo đâu bạn? Cái này lần đầu mình nghe

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Cho em hỏi xíu ạ.
Công ty của em làm về dịch vụ. Khách hàng có chuyển tiền cho bên em trước 20% giá trị hóa đơn. Nhưng lúc đó chưa có xuất hóa đơn. Sau này bên em xuất hóa đơn và KH ra NH để chuyển khoản vào tài khoản bên em số tiền còn lại là 80% giá trị trên hóa đơn. Bên ngân hàng yêu cầu phải thanh toán đúng số tiền trên hóa đơn là 100%?. Vậy cho em hỏi trường hợp như vậy giải quyết sao ạ?

Câu hỏi có đúng không ? Bạn đang GD ở Ngân hàng nào vậy ? Cho biết tên để mọi người giúp cho !!!

N

nnmm

Guest
31/10/17
3
0
1
26
Câu hỏi có đúng không ? Bạn đang GD ở Ngân hàng nào vậy ? Cho biết tên để mọi người giúp cho !!!

Huhu do bên mình k chịu tìm hiểu kĩ. Mình cũng k hiểu vấn đề lắm nhưng giờ đã giải quyết xong rồi. Bạn kia mới vô nên k nắm rõ được. Bên NH yêu cầu trên 20tr phải chuyển khoản mà do bạn ấy không hiểu nên làm mình cũng hoang mang dễ sợ :(. Mọi chuyện đã ok r nhé. Cảm ơn mọi người nhiều :D

N

nnmm

Guest
31/10/17
3
0
1
26
@nnmm Lạ nhỉ, có chuyện ngân hàng yêu cầu chuyển tiền theo hóa đơn sao? Thường ngân hàng chuyển theo ủy nhiệm chi chứ, khi chuyển tiền có mang hóa đơn theo đâu bạn? Cái này lần đầu mình nghe
Bên mình giải quyết xong r nha bạn. Cảm ơn bạn nhiều ạ ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA